Forum Home Your IP: 54.162.239.233

Trang 1 của 8 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 77

Chủ đề: Jazz piano

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần

Jazz piano

Voicing có nghĩa là cách sắp xếp thứ tự các nốt khi đệm dành cho piano. Như trong tài liệu đính kèm thì đây là tiến trình hòa âm của Blue piano trên F và Bb, đây chỉ là mẫu, bạn phải tập trên 12 cung thì mới công hiệu. Hầu hết các tác phẩm thể loại blue và rock 'n' roll đều theo tiến trình hòa âm này, mà trong Nam, tụi mình hay gọi là "vòng 12" do tiến trình này gồm 12 ô nhạc thì kết thúc và quay lại từ đầu.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

2. 188 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

abcroland, agkeyboard, Anhchu89, anhduytb, anhhoangmusic, antongiao, Ao_ngan_tay, asghwe123, Bachkhoa09, bactuan262, Bangviet1982, BeatNhacMienPhi, Beby_tv, bibibi, Binbob, binhmp3, BinhOrgan, bodninja, bsbau, bui.tuan, canbass, cattienghat, chilualamhuyhoang, CHUANLEE, congdanhg, congtin1571990, cudien44, cuibapmusic_88, cumi1991, cuong_guitare, daithanh257, dakorg, dancer1221, danglimka, davidnobita, dhnghia, doanh5107, DoanHan, doanhdoanh, Dongiangsinh, donkihote, DucAnh, ducmusic, dunganhuy, Duongcam_90, flymusic, fostina, Giangcoi90, giangmosschino, haha50, haimy, HamVui, hanbass25, hattieu, hiendang, hiepcx75, hoangkhanh75, hoangminh_76, HoangNguyenCD, hoanhac25, hong_danh, hotungpianist, httan, HungMusic_NT, HuyThanhMusic, ilovebentre, itcha, keyboard_minh, khanh8x1411, KhoiGia, kidx5452, kiencangxanh, KuKon H2N, Kyorgan, lai55, lamhai664, LanBui, lazycattom, leailinh, lehuuphuc, lenghiacomposer, levanthuong, Lexuanoanh, lilryu, littletigervn, longphi, LongSad, maidangphi89, maikien, Manh85, manhhungmusic, MarieDominique, Midi2657, Minh An, Minh hố chuối, minhphamf5, minhquan_trinh, minh_zet_2012, mjnhhjeust, musical, Mykinyeu, n0t-[bAd], NgocHungPhat, ngochungphat_studio, nguyennhat6688, nguyenquansang, nguyentrongduy, nguyentruonghi2010, ngvha, NhatMinh, nhatngo80, nxlh2n, pé_mận, Peter Bjn, phambop, phamdinh, PhamDzuMinhAn, phamquangkhai_piano, Phong_Lead, pizzacio, qcuong114, Quaiy, QuangTeonghesi, quanorgan1986, raivor, redbull100, Rock Trẻ, Rock_bau, Soft World, sologuitar, Sonkeyboard, sonloan, sound_lines, spiritmoon2008, SuVu56, taodung, tapchoijazz, tauyen, thanhhai64, thanhle_hp86, thanhlong_na, theanhroland, thelimit, TheThuongNT, thidangki, THIENTAM, thientoan, thitayson, thuguidanh, thuongbass, ThuyLeQuang, ThuyTien, tien110076, tienocganhl, toanthangdat, Tocdai, toiladucduy, trachuy, trangkhuyet052, tranngocdiepminh, tranphatdat, trantienbl, tronghoang69, trongmidi, trongminh22, trungluumobile, tuandatmusic, Tyros_2, Tĩnh Lặng, vantq, VietHongStudio, vietstaraudio, vinhkb, vinhtri, VuongMinh2006, xuanvu_nhutnhat, yeuamnhac78, yhuynie, zkai_hv, _Điệp_

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Đây là một tác phẩm kinh điển của dòng blue - jazz, các bạn cố tập, các cách đánh có thể áp dụng rất rộng cho những bài cùng thể loại. Đặc biệt có cả phần solo mẫu. Basin street blues là tên bài, Keith Jarrett là tên người soạn bài này cho piano theo như văn bản đính kèm.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Các bạn thông cảm, do mỗi lần up chỉ giới hạn có 146KB thôi, nên phải chia ra nhiều lần. Bù lại, cứ mỗi lần up mình sẽ thêm phần chú thích cho các bạn dễ tập.

Autumn leaves là một tác phẩm hay và nổi tiếng, bạn có thể hòa tấu trên rất nhiều style như bossanova, swing, rhumba, calypso, latin ...ở rất nhiều không gian khác nhau như phòng trà, café, khách sạn, nhà hàng...Bài này viết gần như là solo piano, rất hợp với những bạn máu solo, có rất nhiều chất liệu có thể rút ra và phát triển thành một câu solo riêng mang màu sắc cá nhân. Chúc các bạn thành công.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Đây là một tác phẩm ít người biết, nhưng có lối tiến hành hòa âm rất lạ, các bạn chú ý ở phần đầu, tất cả các nốt bass đều là C, chỉ là thay đổi phần voicing bên trên thôi. Cái này bạn nào hay nghiên cứu về hòa âm như tyros chắc sẽ thích.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Cái này thực chất là các bài tập Hanon được biên tập lại, thêm các dấu nhấn. Các bạn phải tập trên 12 cung, tốc độ chậm, sau đó mới nhanh dần, nhấn cho chính xác. Bài trong đây chỉ mới là bài 1, các bài sau các bạn lấy sách Hanon, đặt các dấu nhấn như trong bài này và tập tiếp.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bài này nguyên thủy là pops - sentimental chuyển thành jazz, bài này rất quen, Paul Marỉat đã hòa tấu lại theo phong cách semi - classique, anh em nên nghe Paul trước, sau đó tập bài này để xem cách đặt hòa âm chuyển 1 bài từ pops sang jazz như thế nào. Dĩ nhiên không phải bài nào cũng chuyển được.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Một bài 3/4 để anh em đổi khẩu vị.

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,750 lần
    em down về mà k mở được,bác ơi

Đao Phủ

10. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    em down về mà k mở được,bác ơi
    Bác phải có phần mềm acrobat mới mở được, bác hỏi TT thêm về vấn đề này, TT có phần mềm này đó.

Ở SG, tụi mình sử dụng vòng 12 rút gọn như sau: 4/4 //:C / C / C / C / F / F / C / C / G / F / C / G ://, nếu ai thấy bài đầu tiên ở topic này phức tạp quá thì có thể theo vòng 12 rút gọn, vẫn hiệu quả như thường.

12. 20 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Trích dẫn Gửi bởi oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác phải có phần mềm acrobat mới mở được, bác hỏi TT thêm về vấn đề này, TT có phần mềm này đó.
    Trời lại lôi TT rồi, TT sắp thành T.T rồi
    Để đọc mấy file .pdf thì dùng cái món pdfreader này cho nhẹ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] chọn Foxit reader .exe mà download
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

14. 20 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 8 12345 ... CuốiCuối