Forum Home Your IP: 54.80.96.153

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 77

Chủ đề: Jazz piano

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần

Jazz piano

Voicing có nghĩa là cách sắp xếp thứ tự các nốt khi đệm dành cho piano. Như trong tài liệu đính kèm thì đây là tiến trình hòa âm của Blue piano trên F và Bb, đây chỉ là mẫu, bạn phải tập trên 12 cung thì mới công hiệu. Hầu hết các tác phẩm thể loại blue và rock 'n' roll đều theo tiến trình hòa âm này, mà trong Nam, tụi mình hay gọi là "vòng 12" do tiến trình này gồm 12 ô nhạc thì kết thúc và quay lại từ đầu.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

2. 188 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

abcroland, agkeyboard, Anhchu89, anhduytb, anhhoangmusic, antongiao, Ao_ngan_tay, asghwe123, Bachkhoa09, bactuan262, Bangviet1982, BeatNhacMienPhi, Beby_tv, bibibi, Binbob, binhmp3, BinhOrgan, bodninja, bsbau, bui.tuan, canbass, cattienghat, chilualamhuyhoang, CHUANLEE, congdanhg, congtin1571990, cudien44, cuibapmusic_88, cumi1991, cuong_guitare, daithanh257, dakorg, dancer1221, danglimka, davidnobita, dhnghia, doanh5107, DoanHan, doanhdoanh, Dongiangsinh, donkihote, DucAnh, ducmusic, dunganhuy, Duongcam_90, flymusic, fostina, Giangcoi90, giangmosschino, haha50, haimy, HamVui, hanbass25, hattieu, hiendang, hiepcx75, hoangkhanh75, hoangminh_76, HoangNguyenCD, hoanhac25, hong_danh, hotungpianist, httan, HungMusic_NT, HuyThanhMusic, ilovebentre, itcha, keyboard_minh, khanh8x1411, KhoiGia, kidx5452, kiencangxanh, KuKon H2N, Kyorgan, lai55, lamhai664, LanBui, lazycattom, leailinh, lehuuphuc, lenghiacomposer, levanthuong, Lexuanoanh, lilryu, littletigervn, longphi, LongSad, maidangphi89, maikien, Manh85, manhhungmusic, MarieDominique, Midi2657, Minh An, Minh hố chuối, minhphamf5, minhquan_trinh, minh_zet_2012, mjnhhjeust, musical, Mykinyeu, n0t-[bAd], NgocHungPhat, ngochungphat_studio, nguyennhat6688, nguyenquansang, nguyentrongduy, nguyentruonghi2010, ngvha, NhatMinh, nhatngo80, nxlh2n, pé_mận, Peter Bjn, phambop, phamdinh, PhamDzuMinhAn, phamquangkhai_piano, Phong_Lead, pizzacio, qcuong114, Quaiy, QuangTeonghesi, quanorgan1986, raivor, redbull100, Rock Trẻ, Rock_bau, Soft World, sologuitar, Sonkeyboard, sonloan, sound_lines, spiritmoon2008, SuVu56, taodung, tapchoijazz, tauyen, thanhhai64, thanhle_hp86, thanhlong_na, theanhroland, thelimit, TheThuongNT, thidangki, THIENTAM, thientoan, thitayson, thuguidanh, thuongbass, ThuyLeQuang, ThuyTien, tien110076, tienocganhl, toanthangdat, Tocdai, toiladucduy, trachuy, trangkhuyet052, tranngocdiepminh, tranphatdat, trantienbl, tronghoang69, trongmidi, trongminh22, trungluumobile, tuandatmusic, Tyros_2, Tĩnh Lặng, vantq, VietHongStudio, vietstaraudio, vinhkb, vinhtri, VuongMinh2006, xuanvu_nhutnhat, yeuamnhac78, yhuynie, zkai_hv, _Điệp_

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Tiến trình hòa âm cho jazz, hay cho nhạc nhẹ nói chung, đa số tuân theo IIm -> V7 -> I, hoặc chuyển tiếp rất nhiều IIm -> V7 -> IIm -> V7.....liên tục rồi mới về I.

Ta xét VD:

Hợp âm thể hiện:--D#dim---------Em7-------C#7-5------Dm7-----------G+----------------CM7.
    Hợp âm ẩn:---------B7-----------Em7--------A7---------Dm7-----------G+----------------CM7.
    Bậc:----------------V------------II----------V-----------II-------------V-------------------I.
    Lời nhạc: ---------Nhớ ---tới ------mùa -----thu -----năm ---xưa ----gửi ----nhau -----phong---- thư---- ngào-- ngạt -----hương.

(Lá thư - Đoàn Chuẩn).

Dựa trên tiến trình này, có thể đặt hòa âm cho rất nhiều bài, các bạn thử đi nhé.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Mình tìm thấy lời của Nỗi lòng rồi, anh em xem thử nhé.

------------C------C#dim--Dm7---------------D#dim--------------Em7--------A6,9-----A+5-9
    1. Yêu -----ai, ---------------------yêu ------cả -----một --------đời
    ---------Dm7---------------------G6,9--------------G7+5-9------------------C----C#dim----Dm7
    Tình ----những ---quá ----khắt ---khe -----khiến ----cho -----đời ------------ta
    ------D#dim-------Em7----Eb7--------Dm7-------------Abm7,9---G7+5-9--CM7,9-Abm7,9--G7+5-9
    Đau --tủi ---cả ---lòng ----------vì ---yêu ---ai ---mà --lòng -----hằng ----nhớ

------------C------C#dim--Dm7-----------D#dim------------------Em7--------A6,9-----A+5-9
    2. Năm -----tháng -----------------trôi ----lạnh ------lùng --------hoài
    -------Dm7-------------------G6,9--------------G7+5-9----------------C----C#dim----Dm7
    Tình --đó ----nhắc ---nhở ----luôn ----đến ------ta ----------tình ------ai
    --------D#dim----------Em7----Eb7---------Dm7--------------G7+5-9------CM7,9--Gm7---C7+5-9
    Nhớ ---cả ------một ----trời --------Tình ---yêu ----kia --mà --lòng ---nào -quên.

Đ.khúc
    -------F---------------F+--------------F6----F+--A7+5-9-------Dm7-----D#dim----Em7--A7+5-9
    Lòng--vẫn--biết--nếu--yêu---rồi--một--ngày -------------Là ---đến --với -----đớn -đau
    -----------Dm7--------------------G---------------G#dim------------------------Am7
    Nhưng ----sao -------trong -------ta -----cứ ------vẫn ------yêu ------vẫn ------nhớ
    --------D6,9-------------Dm7------------D#dim------------------Em7-------A6,9-----A7+5-9
    Dầu ----sao, ----dầu ----sao ----nếu ----có --------một --------ngày
    ------------Dm7--------------------------------------G-----G#dim
    Một --------ngày -------ai -------reo -------tim ------ta
    ------------Am7--------------------------------------Gm7
    Là ---------tình --------yêu ------kia -------ly -------tan
    -------------C7+5-9--------------C7------------------F--------A6,9----A7+5-9
    Và ---------lòng --------vẫn -----thương ---vẫn ------nhớ
    ------------Dm7-----------------D#dim---------------------Em7----A7+5-9
    Tình -------đó -------khiến ------sui -----lòng -----ta ------đau
    ------------Dm7------------------------------------G6,9-------------G#dim
    Rồi --------với -------bao -------ngày ----lặng -----lẽ ------sống
    ---------Am7-------------D6,9--------------Dm7----------G7+5-9----------CM7-------G7+5-9.
    Nỗi -----đau ---trong -----lòng ----người ----yêu ----vẫn ----------yêu ----hoài.

Phần 3 nhờ các bạn bổ sung dùm

3. Yêu ai, ai hiểu được lòng

Thầm kín những đớn đau với riêng lòng ta

Ấp ủ lạnh lùng tình yêu kia mà người nào hay.

Bạn nào đàn thử theo hợp âm này rồi post cho anh em nghe với.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bên topic "cám ơn em đã chơi anh" có đề cập đến hợp âm sus, vậy hợp âm sus là gì, dùng thế nào?

1/ Lịch sử: Hợp âm sus dùng lần đầu tiên bởi Duke Ellington năm 1930. Nó trở nên phổ biến trong jazz vào 1960.

2/ Ký hiệu và tính chất: Chữ sus là viết tắt bởi "suspended fourth", để chỉ tính chất chơi vơi của hợp âm này, tính chơi vơi này có được do bậc 4 (fourth), vì mang tính chơi vơi nên hợp âm này không bền vững và bắt buộc phải giải quyết về một hợp âm khác bền vững hơn, thường là Vsus -> I, có khi Isus -> I (hay gặp trong nhạc của Elton John).

3/ Cách thành lập: đơn giản nhất của nó là từ bậc chủ, ta thành lập 1 hợp âm ba (triad) có thế đảo 2 trên nó và giảm đi 2 bán cung. VD: G sus = G (bậc chủ) + C + F + A, trong đó, C + F + A là hợp âm F ở thế đảo 2. Tại sao lại đảo 2 mà k phải các đảo khác, vì đảo 2 cho tính chất chơi vơi nhất trong cả 3 thế đảo.

4/ Các cách ghi khác: Các cách ghi của hợp âm sus thường gặp là 7sus4, sus4, IV/V hoặc IIm7/V, VD: Csus có thể ghi C7sus4, Csus4, Bb/C, Gm7/C, trong đó 2 kiểu ghi cuối gọi là "slash chords".

5/ Cách sử dụng: Trong những bài trước, ta có nói đến tiến trình hợp âm IIm7 -> V7 -> I, thì các bạn chú ý trong hợp âm sus, 2 tiến trình này đã xảy ra cùng lúc. VD, để về C, người ta có khuynh hướng dùng Dm7 -> G7 -> C, thì nay ở hợp âm sus, ta có Gsus = G (bậc V của C) + C + F + A (chính là F hay Dm7, mà Dm7 chính là bậc IIm7 của C). Vì vậy, dùng Gsus để giải quyết về C nghe "sướng" hơn dùng G7.

Có bạn sẽ hỏi, vậy có thể ghi G11 thay cho F/G không? Mời các bạn tranh luận về điểm này, mình sẽ tham gia cùng các bạn.

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Hê hê... Lãi rồi , lãi rồi. Thế là em lại được tiếp tục học nhạc Jazz. Học những cái này thực tế hơn nhiều so với suốt ngày ngồi trên bài vở và chơi như 1 Robot ko có sự hướng dẫn của ai cả.
    Cảm ơn anh rất nhiều..!
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

7. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hê hê... Lãi rồi , lãi rồi. Thế là em lại được tiếp tục học nhạc Jazz. Học những cái này thực tế hơn nhiều so với suốt ngày ngồi trên bài vở và chơi như 1 Robot ko có sự hướng dẫn của ai cả.
    Cảm ơn anh rất nhiều..!
    Chú này học nhiều, chẳng thấy trả bài gì cả, chú đàn Nỗi lòng cho mọi người nghe đi. Ai đồng ý thì bấm thanks nhé.

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    Anh Oldman quả là cao thủ thật đấy .Em ở bên tông giật nên khi nhắc đến hòa thanh thì chịu chết không dành lắm có gì anh cố vấn cho em với nhé .Vd cách nghe hòa thanh và em thấy mọi người nói vòng hòa thanh em cũng chưa hiểu hết được nó như thế nào .Cám ơn anh rất nhiều .

10. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Rock_bau [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em ở bên tông giật nên khi nhắc đến hòa thanh thì chịu chết không dành lắm có gì anh cố vấn cho em với nhé .Vd cách nghe hòa thanh và em thấy mọi người nói vòng hòa thanh em cũng chưa hiểu hết được nó như thế nào .Cám ơn anh rất nhiều .
    Tông giật là cái gì vậy? Có phải là dân tộc không?

Cách nghe hòa thanh thì cái này phải tập, thường thì phải học ký xướng âm, rồi tập ký âm lại các bài hát, dần dần sẽ quen.

Vòng hòa thanh thì mình đang tìm cách vẽ cái vòng tròn để giảng cho các bạn dễ hiểu, mà chưa cách gì vẽ được, ai biết cách nào vẽ chỉ mình với, mình thử đủ kiểu rồi. Mình muốn vẽ giống như cái mình đính kèm theo đây nè, hay là ai vẽ dùm mình đi.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    ''Tông giật ''. là dân tộc đó anh cứ trêu e.Có gì anh hướng dẫn nhé .

13. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Rock_bau [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ''Tông giật ''. là dân tộc đó anh cứ trêu e.Có gì anh hướng dẫn nhé .
    Đang đợi các câu hỏi của các bạn, nếu mình biết, sẽ trả lời ngay, nếu không biết, mình sẽ xin thời gian để tìm hiểu rồi trả lời các bạn, nếu vẫn không biết, mình sẽ hỏi bạn bè, hoặc Thầy cô của mình hoặc các cao nhân để trả lời cho các bạn, nếu cũng vẫn không biết, mình với bạn sẽ cùng nhau tìm hiểu, nếu vẫn không ra, có thể chúng ta sẽ được trao một giải gì đó...đại loại như Nobel IG!!!:a:

15. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Các bạn nhìn bảng dưới đây.

1/ Cách tiến hành hòa âm: Đi ngược chiều kim đồng hồ, các bạn sẽ có qui trình tiến hành hòa âm, VD để về C thì trước đó phải về G, trước đó sẽ là D...đó là cách tiến hành dễ nghe nhất. Các bạn có hay nghe hợp âm vòng k? Nó là cái này đây. Trong jazz, thường thì tiến hành IIm7 -> V7 -> I, nhìn trên vòng các bạn sẽ thấy rõ cách di chuyển. Vậy thì thông thường, để về Bb, người ta sẽ tiến hành Cm7 -> F7 -> Bb. Các hợp âm khác, các bạn tự xem, dựa theo vòng, nếu có thắc mắc gì, cứ post hỏi.

2/ Hợp âm thay thế: ta biết trong hợp âm thì 2 bậc quan trọng là bậc 3 và bậc 7, vì nó quyết định tính chất của hợp âm, mà G7 (G + B + D + F) và Db7 (Db + F + Ab + Cb = B) có bậc 3 và 7 giống nhau, vậy G7 và Db7 có thể thay thế nhau. Mình nhấn mạnh chữ có thể, vì có khi thay được có khi không. Tại sao phải dùng hợp âm thay thế làm gì? Để cho nốt bass đi liền bậc. VD, thay vì Dm7 -> G7 -> C, thì ta tiến hành Dm7 -> Db7 -> C, thì bạn có nốt bass xuống dần 1/2 cung, nghe đẹp hơn. Vậy cách nào để kiếm hợp âm thay thế cho nhanh, cũng nhìn trên vòng, những hợp âm đối diện nhau là những cái có thể thay thế nhau.

Mình copy cái bảng này ở topic new bee của anh yamaha, anh này chắc đồng nghiệp của mình vì mình tuy già nhưng còn ham lắm. Xin chân thành cám ơn anh yamaha, vì cái này mình vẽ hoài mà k được, cũng chưa ai giúp thì gặp anh, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh. Anh thông cảm vì lấy mà k xin trước, nếu anh có đòi hỏi về tác quyền, vui lòng thông báo, mình sẽ vận động đóng góp trả cho anh.

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối