Forum Home Your IP: 54.224.83.221

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 77

Chủ đề: Jazz piano

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần

Jazz piano

Voicing có nghĩa là cách sắp xếp thứ tự các nốt khi đệm dành cho piano. Như trong tài liệu đính kèm thì đây là tiến trình hòa âm của Blue piano trên F và Bb, đây chỉ là mẫu, bạn phải tập trên 12 cung thì mới công hiệu. Hầu hết các tác phẩm thể loại blue và rock 'n' roll đều theo tiến trình hòa âm này, mà trong Nam, tụi mình hay gọi là "vòng 12" do tiến trình này gồm 12 ô nhạc thì kết thúc và quay lại từ đầu.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

2. 188 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

abcroland, agkeyboard, Anhchu89, anhduytb, anhhoangmusic, antongiao, Ao_ngan_tay, asghwe123, Bachkhoa09, bactuan262, Bangviet1982, BeatNhacMienPhi, Beby_tv, bibibi, Binbob, binhmp3, BinhOrgan, bodninja, bsbau, bui.tuan, canbass, cattienghat, chilualamhuyhoang, CHUANLEE, congdanhg, congtin1571990, cudien44, cuibapmusic_88, cumi1991, cuong_guitare, daithanh257, dakorg, dancer1221, danglimka, davidnobita, dhnghia, doanh5107, DoanHan, doanhdoanh, Dongiangsinh, donkihote, DucAnh, ducmusic, dunganhuy, Duongcam_90, flymusic, fostina, Giangcoi90, giangmosschino, haha50, haimy, HamVui, hanbass25, hattieu, hiendang, hiepcx75, hoangkhanh75, hoangminh_76, HoangNguyenCD, hoanhac25, hong_danh, hotungpianist, httan, HungMusic_NT, HuyThanhMusic, ilovebentre, itcha, keyboard_minh, khanh8x1411, KhoiGia, kidx5452, kiencangxanh, KuKon H2N, Kyorgan, lai55, lamhai664, LanBui, lazycattom, leailinh, lehuuphuc, lenghiacomposer, levanthuong, Lexuanoanh, lilryu, littletigervn, longphi, LongSad, maidangphi89, maikien, Manh85, manhhungmusic, MarieDominique, Midi2657, Minh An, Minh hố chuối, minhphamf5, minhquan_trinh, minh_zet_2012, mjnhhjeust, musical, Mykinyeu, n0t-[bAd], NgocHungPhat, ngochungphat_studio, nguyennhat6688, nguyenquansang, nguyentrongduy, nguyentruonghi2010, ngvha, NhatMinh, nhatngo80, nxlh2n, pé_mận, Peter Bjn, phambop, phamdinh, PhamDzuMinhAn, phamquangkhai_piano, Phong_Lead, pizzacio, qcuong114, Quaiy, QuangTeonghesi, quanorgan1986, raivor, redbull100, Rock Trẻ, Rock_bau, Soft World, sologuitar, Sonkeyboard, sonloan, sound_lines, spiritmoon2008, SuVu56, taodung, tapchoijazz, tauyen, thanhhai64, thanhle_hp86, thanhlong_na, theanhroland, thelimit, TheThuongNT, thidangki, THIENTAM, thientoan, thitayson, thuguidanh, thuongbass, ThuyLeQuang, ThuyTien, tien110076, tienocganhl, toanthangdat, Tocdai, toiladucduy, trachuy, trangkhuyet052, tranngocdiepminh, tranphatdat, trantienbl, tronghoang69, trongmidi, trongminh22, trungluumobile, tuandatmusic, Tyros_2, Tĩnh Lặng, vantq, VietHongStudio, vietstaraudio, vinhkb, vinhtri, VuongMinh2006, xuanvu_nhutnhat, yeuamnhac78, yhuynie, zkai_hv, _Điệp_

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Hê hê..... Mới được nghe danh bác OldMan . Giờ mới biết bác rất rành về Jazz.
    Em có 1 ý nguyện nhỏ hy vọng bác giúp đc. Chả là em rất mê dòng nhạc Smooth Jazz hay nói cách khác là Pop Jazz. Em cũng đã thử tìm trên Google nhưng chỉ đc 1 vài bài ưng ý. Nếu bác có các bản nhạc của Four Play & Bod Jame hoặc giống thì cho em xin nhé. Chứ những bản Jazz cổ , Blue , hiện đại thì em cũng có nhiều do là trong time đi học em cũng chịu khó giữ gìn , tích luỹ sách vở.
    Còn nữa , em rất khoái lối tiến hành hoà thanh của bác. Em thì cũng chỉ hiểu cách thức thôi nhưng thực sự di chuyển làm sao cho hợp lý thì chưa đạt cho lắm . Anh có thể chơi Piano Demo 1 bản nhạc quen thuộc của Việt Nam và dùng lối tiến hành hoà thanh kiểu đó cho em thưởng thức đc ko? Chứ sách vở bây giờ thì đúng là cũng khó mà ứng dụng thực tế lại ko nhiều.
    Cảm ơn anh..!
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

4. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Mình k có văn bản loại này, để mình hỏi mấy người bạn xem, nhưng nếu có thì cũng k giúp nhiều lắm vì phần solo k viết ra.

Mình sẽ đàn "Nỗi lòng" của Nguyễn văn khánh, tyros nghe thử, chắc mai hoặc mốt mới xong, vì mình bỏ nghề lâu lắm rồi, đàn cũng chẳng còn, phải đi mượn rồi đến phòng thu mới thu được.

Gởi Tyros văn bản này, mong rằng bạn thích.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bài này dễ chơi, mà cũng dễ nghe.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Cái này là phần 2 của 1 cuốn sách về hòa âm, rất dễ đọc, vì chỉ dẫn rất rõ những hợp âm nào sẽ dẫn về hợp âm nào, có cả ví dụ. Chiều nay thấy cho phép upload đến 190KB mới up được phần này, còn phần 1 nặng quá, tới 563KB lận, k up được. Rất may, phần 1 là phần căn bản, k có ảnh hưởng gì nhiều.

Tyros xem kỹ mấy cái này, nhiều cái hay lắm đó.

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Oh... Em cứ tưởng là ko có sách viết về mảng hoà âm nhạc nhẹ. Ai ngờ có thật. Đúng là ếch ngồi đáy giếng. Xin lỗi bác OldMan nha.
    Kể cũng lạ thật... Ko biết ngoài đời thì sẽ xưng hô với bác thế nào. Chứ trong 4rum em thấy gần gũi thế.
    VD: như anh HamVui chẳng hạn. Lúc chat với ông này em cứ tưởng chỉ khoảng 79 , 80 . Ai ngờ 3 vợ. Hix... hix....
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

9. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trong jazz rất hay dùng hợp âm tương đương để thay thế cho hợp âm át phải về. VD: để về C, thường thì người ta sẽ tiến hành Dm -> G7 -> C.

Thế nào là hợp âm tương đương, ta có 12 bán cung, nếu chia 2 thì được 6 bán cung, vậy những hợp âm 7 ở đó là tương đương nhau. Để dễ hiểu, ta có C7 tương đương F#7, vì từ C - C là 12 bán cung, chia đôi thì ta có F#, hay là Db7 tương đương G7.

Vậy tiến trình hòa âm trên có thể tiến hành lại như sau: Dm -> Db7 -> C, thay vì Dm -> G7 -> C. Các bạn thử xem nhé.

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Oh... Em cứ tưởng là ko có sách viết về mảng hoà âm nhạc nhẹ. Ai ngờ có thật. Đúng là ếch ngồi đáy giếng. Xin lỗi bác OldMan nha.
    Kể cũng lạ thật... Ko biết ngoài đời thì sẽ xưng hô với bác thế nào. Chứ trong 4rum em thấy gần gũi thế.
    VD: như anh HamVui chẳng hạn. Lúc chat với ông này em cứ tưởng chỉ khoảng 79 , 80 . Ai ngờ 3 vợ. Hix... hix....
    Sách hòa âm jazz có rất nhiều, nên quan niệm jazz là một lý thuyết mới, để giải thích những gì cổ điển chưa giải thích, như cơ học cổ điển của Newton và cơ học lương tử của Einstein vậy. Lý thuyết Jazz vẫn đặt nền tảng trên cổ điển, chỉ phát triển thêm thôi, chứ k có gì nghịch với cổ điển hết.

Mình thuộc 7X, còn khoản kia thì k theo kịp Hamvui rồi, vì mình là oldman mà.

12. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    BinhOrgan's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa
    Thanks
    1,495
    Được THANKS 1,716 lần
    bái phúc bái phục anh aldman.công nhận anh nhiều hàng ghê.hôm nào em kêu sư phụ Đăng em,với anh đi nhậu nhé..hehehe.........
    Style Yamaha s910
    Voice Roland xp 30
    binhsit2003@yahoo.com

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới BinhOrgan cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Anh em lưu ý là topic này dành cho những bạn thật sự yêu jazz, và có ý chí học tập một cách nghiêm túc, vì vậy tránh đăng những bài viết bình luận các vấn đề ngoài chuyên môn nhé, nếu ai không có điều kiện tập có thể bỏ qua topic này-không đăng những bài viết gây loãng chủ đề và ảnh hưởng đến lòng nhiệt tình của chủ topic.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

16. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Xin lỗi các bạn vì đến hôm nay mình vẫn chưa làm bài Nỗi lòng được, bạn nào vui lòng đánh máy post lên dùm, mình sẽ ghi hợp âm để các bạn xem trước.

18. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối