Forum Home Your IP: 54.158.199.217

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 24

Chủ đề: Hát ống

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần

Hát ống

Trong kho tàng âm nhạc dân tộc việt Nam có rất nhiều có rất nhiều các làn điệu dân ca khác nhau như hát chèo ,quan họ Bắc Ninh ,tuồng ,cải lương ....Nhưng ít ai biết đến một liên khúc dân ca của vùng Đồng Bằng Bắc Bộ .Đó là Hát ống .Vào những ngày hội nàng dưới ánh trăng thanh khi mà công việc đồng áng đã xong xuôi các chàng trai cô thường tụ tập nhau lại để hát mừng một vụ mùa bội thu .và cũng là lơi mà các đôi trai gái hen hò<Ngày xưa mình cũng tìm được một em ở đấy đo>.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

2. 26 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    Oldman ah cám ơn vì câu hỏi .Tiêu đề là hát ông do vậy khi kết những chàng trai và các cô gái gõ những cái ống tre vào nhau coi như một lời kết và trống gõ thêm vào để tạo thêm không khí thôi ,còn hồi sổ trống cuối cùng đấy thì để diễn viên họ bước lên chào khán giả coi như một lời cám ơn.

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    À bon mình chỉ thu beat thôi nhưng khi thu phải có người hát để đệm đấy mà.Do vậy bị dính một ít tiếng vào người thu sơ xuất không cắt hết bạn ah .

6. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    Rock_bau's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,648
    Được THANKS 2,245 lần
    Hình như trong diễn đàn có mình em là bên dân tộc chính thống nên khi bàn về vấn đề này là em hơi thiệt rồi .Muốn khóc quá mà không khóc được thế mới đểu chứ.

8. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Rock_bau cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Rock_bau [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hình như trong diễn đàn có mình em là bên dân tộc chính thống nên khi bàn về vấn đề này là em hơi thiệt rồi .Muốn khóc quá mà không khóc được thế mới đểu chứ.
    Bạn quên chú rể NTP và vuongminh2006 rồi, chú NTP ấy có viết 1 bài đại ý nói về 20 bài tổ mà mình đã chép về máy mình cất rồi. Đề nghị ai rành về cổ nhạc và nhạc dân tộc thì mở topic, giống như kiểu hát ống giảng giải cho tụi mình học thêm với.

10. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

THCS lamchieu's Avatar
    Đang ở
    Thai Binh
    Thanks
    43
    Được THANKS 21 lần
    Mình tìm mãi trên mạng mới có beat bài này, cám ơm Rock_bau nhé. Thấy anh em "chém" mạnh thế nhưng hầu như chưa ai hiểu Hát ống là gì. Mình mạn phép xin gửi anh em bản Hát ống- Đố hoa đúng lời cổ của nhà hát chèo Thái Bình để anh em tham khảo nhé Mong rằng âm nhạc truyền thống luôn chảy cùng thời đại.
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

12. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới lamchieu cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Việt nam
    Thanks
    13
    Được THANKS 2 lần
    Nhạc nghe cảm động quá đang lúc buồn mà nghe bai này chắc là thảm hơn. nhưng cũng có khúc nghe sáng lăm!

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới peterht cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Lâm Hà
    Thanks
    117
    Được THANKS 9 lần
    Mình đang bị kẹt một vài bài về quan họ vỉ hội đồng hương bắc ninh nhờ làm chương trình dân ca trong đó có bài hát ống đoạn 1 bài hát ống đoạn 2 bài mời trầu mình loay hoay mãi mà khó nhai quá bạn nào biết bài này cứu mình với

THCS
    Đang ở
    Lâm Hà
    Thanks
    117
    Được THANKS 9 lần
    Nếu mình sử dụng tiết tầu bài mời trầu chơi cả hai đoạn có được không các cao thủ về quan ho

THCS
    Đang ở
    Lâm Hà
    Thanks
    117
    Được THANKS 9 lần
    Nhạc hiếu người ta sử dụng bầu sáo nhị nhưng hầu như là chơi nhạc cung đình như lưu thủy kim tiền hay bài bắc bài nam gì đó còn hát ống thì giai điêu nó hay nhạc nghe rộn ràng vậy mà pác tui thích loại hinh nghệ thuật ny lắm chắc pác chưa nghe nhìu và chưa pít nhìu về hát ống

THCS
    Đang ở
    Lâm Hà
    Thanks
    117
    Được THANKS 9 lần
    Hôm rồi câu lạc bộ dân ca nhà mình dang tập bài HÁT ỐNG có hai vợ chồng nhà nọ củng tham gia khi ông chồng nghe chị vợ hat2 doạn , Cái tối dêm qua ấy mấy anh chàng ơi ư hự ôi hừ và doạn Cái tối dêm qua là chàng ơi náo nức ông chồng nay nhảy vào nắm tay vợ kéo về luân thế là lại phải di tìm dào thay toi công mấy ngày chán thật

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối