Forum Home Your IP: 54.145.117.60

Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Tìm hợp âm cho 1 bài nhạc

THCS dailoi70's Avatar
    Đang ở
    Tuy Hòa - Phú Yên
    Thanks
    293
    Được THANKS 721 lần

Tìm hợp âm cho 1 bài nhạc

Một công việc tưởng chừng đơn giản nhưng thật sự không dễ chút nào.Để làm được việc nầy đòi hỏi nhạc công phải có năng khiếu âm nhạc mới mau chóng hoàn thành phối âm cho 1 tác phẩm,họ có thể hình thành các hợp âm ngay trong lúc nghe qua bài nhạc và có thể trình tấu khá chuẩn , đây là những người có bộ cảm âm tốt. Với những người đã có trình độ lý thuyết âm nhạc tốt thì điều nầy cũng chẳng khó chút nào
    Tuy nhiên với những ai có độ cảm âm kém hơn thì không hẳn không xây dựng được hợp âm cho 1 bài nhạc,đơn giản là không học lý thuyết nhạc hoặc không tận dụng được lý thuyêt âm nhạc đã học,nói chung là không định hướng đươc cách xây dựng hợp âm cho 1 tác phẩm .
    Hôm nay nhân lúc rỗi mình mạn phép các bậc đàn anh xin đóng góp với diễn đàn 1 số vốn những gì mình đã học và đúc kết lại thành những điều cơ bản nhất mong chia sẻ cùng với các bạn mới bắt đầu bước vào nghề nhạc.Bài viết được đơn giản hóa lý thuyết nhằm đưa ra 1 trong những ứng dụng thực tế mà mình đã từng mò mẫm trước đây.
    Trong âm nhạc 2 hợp âm cơ bản và nguyên mẫu là đo trưởng ( C) và la thứ (Am). Đa phần dân keybỏad đi đánh đám chỉ sử dụng 2 hợp âm nây cho 2 thể trưởng và thứ .dùng chức năng tranpose có sẳn trên đàn để dịch tone ưu điểm của nó là dể sử dụng cho người mới tập organ cả tay trái ( không khó khăn khi chuyển hợp âm) lẫn tay phải ( dể hốt hoặc chạy ngón mà không bị vướng các nốt đen),Khuyêt điểm là khi dịch tone thì âm sắc bị méo tiếng ( hoặc bị cao hoặc bị thấp) không còn đúng với voice chuẩn ,cách khắc phục vấn đề nầy mình sẽ đóng góp vào dịp khác, hôm nay mình đi vào chủ đề chính.
    1) Hợp âm trưởng : Chủ âm trưởng ( tên âm giai thứ tự (Do,Rê,Mi,….Do)
    Các thành phần của 1 hợp âm thể trương theo âm giai :

C - Dm - Em - F - G7 - Am - Bdim - C
    Trưởng Thứ Thứ Trưởng Q.7 Thứ Giảm Trưởng

2) Hợp âm thứ : Chủ âm thứ ( La,Si,Do,……La)
    Các thành phần của 1 hợp âm thể thứ theo âm giai :

Am - Bdim - C - Dm - E7 - F - Gdim - Am
    Thứ Giảm Trưởng Thứ Q.7 Trửong Giảm Thứ

Như vậy biết được thành phần cấu tạo của hợp âm của 2 thể (thức) trưởng và thứ ta có thể áp dụng vào 1 tác phẩm mới theo công thức trên .Lưu ý không phải bài nhạc nào cũng phải theo thứ tự như công thức trên mà ta phải chọn hợp âm theo giai điệu của bài nhạc sao cho ưng ý là đạt rồi. Bước đầu ta sử dụng cơ bản các bậc 1-4-5 như các bài viết dành cho người mới học nhạc khuyên nên dùng ,sau đó ta thêm các bậc 2,5,6.
    Đây là cách mò mẫm tự tìm hợp âm theo cảm âm cơ bản nhất cho 1 bài nhạc (đánh,nghe đến đâu chọn bỏ hợp âm đến đó theo công thức trên, nghe lọt tai là đạt rồi) ,bước đầu các bạn có thể bỏ qua các hợp âm dim vì nó được dùng ở trình độ cao hơn ,mình sẽ hướng dẫn cách xây dưng hợp âm cho 1 bài nhạc trong 1 bài viết khác đồng thời mình sẽ hướng dẫn cách thức sử dụng các hợp âm Aug ,Dim… như thế nào cho hợp lý đồng thời cách đặt hợp âm cơ bản lên 1 bản nhạc như thế nào bằng lý thuyết rành mạch hẳn hoi .
    Trong khuôn khổ hạn hẹp mình không thể trình bày hết đày đủ tất nhiên vẫn còn nhiều thiếu sót mong các bạn đóng góp và bổ sung thêm . Chào thân ái!

2. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dailoi70 cho bài viết hữu ích này:

Cao Học
    thuongbass's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,930
    Được THANKS 2,852 lần
    Tuy nhiên với những ai có độ cảm âm kém hơn thì không hẳn không xây dựng được hợp âm cho 1 bài nhạc,đơn giản là không học lý thuyết nhạc hoặc không tận dụng được lý thuyêt âm nhạc đã học,nói chung là không định hướng đươc cách xây dựng hợp âm cho 1 tác phẩm.
    Chính phương pháp bác nói ở trên buộc người chơi đàn phải vận dụng nghe và cảm âm tốt, vì lần lượt "dò mìn" từng hợp âm cho đến khi nghe hợp không phải cái tai nào cũng làm được tốt, cũng như một note vang lên có thể có 3 hợp âm cơ bản "hợp" với nó, vậy thì chung quy lại vẫn phải do cảm âm

4. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thuongbass cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    BiaBia's Avatar
    Đang ở
    saigon
    Thanks
    166
    Được THANKS 424 lần
    Nói chung mấy thứ này phải luyện và chăm chỉ nghe nhạc và phải có năng khiếu mới nghe 1 phát là đặt hợp âm j . Âm nhạc là cái huyền bí ảo ko phải 1 sớm 1 chiều là pro liền đâu hehe

6. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới BiaBia cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    HCMC
    Thanks
    1
    Bày mình làm sao có thể mò được hợp âm vậy? Hợp âm cơ bản thường dùng là gì? Sorry vì mình mới tập nên còn gà

THCS
    Đang ở
    Ha Noi
    Thanks
    10
    Được THANKS 7 lần
    Mình cũng chia sẻ kinh nghiệm cho người mới tập là, đầu tiên bạn phải biết tông bài hát là gì đã, sau khi tìm đc tông rồi,vd tông C, bạn ngồi viết tất cả những hợp âm hay dùng trong tông đó,
    vd C thì hay dùng C F G Am Dm Em ,...(bạn phải rèn luyện vốn về hợp âm)

Sau đó bạn tiến hành mò hợp âm, bạn cứ mò những hợp âm 3 trước, còn chuyện nó là sus hay hợp âm 7, thì nó là màu thôi, mình sẽ tự thêm thắt sau
    Với cách trên là bạn có thể mò ra đc 70% các bài hát Pop trên thị trường rồi.
    Ngoài ra một điều quan trọng nữa là nếu muốn mò hợp âm chuẩn, bạn phải hát chuẩn ,còn nếu ko thì phải bật nhạc ca sĩ hát mà mò theo, đừng mò theo trí nhớ, nhiều bạn hát phô rồi cứ mò theo cái mình hát thì chịu.

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Nikki cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    sydney
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Cám on ban.

He có note dó trong hop âm là duoc hay sao ha ban?