Forum Home Your IP: 54.158.52.166

Trang 3 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 216

Chủ đề: Thảo luận về compressor

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần

Thảo luận về compressor

Đây là 1 con dao 2 lưỡi, nhưng lại là thiết bị không thể thiếu của âm thanh chuyên nghiệp. Để sử dụng như thế nào cho hiệu quả trong mọi trường hợp, mời mọi người cùng thảo luận .
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Nghiên Cứu Sinh
    AH_Studio's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1,319
    Được THANKS 5,051 lần
    Cái hay nhất của thằng Comp(nén tiếng) này là làm cho tổng thể bản mix nặng, dày và chắc chứ không phải tận dụng mấy VST maxzimizer để làm bể tiếng của bản mix và hỏng mất sự tinh tế của âm thanh.Tôi làm phòng thu đã lâu, nói không phải khoe, chỉ bởi tôi có chút vốn tiếng anh mà tài liệu âm thanh chỉ toàn tiếng anh, người Việt ta viết sách về âm thanh cũng chưa có mấy nên phải đi học mót nhiều là đương nhiên.
    Quan điểm của tôi là nâng âm lượng bản mix quá lớn là người không hiểu biết và âm thanh, nhất là không biết sử dụng Compressor
    ...ÂM NHẠC LÀ NHỮNG GÌ SỐNG TRONG TÔI...

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới AH_Studio cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi anh_huong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Quan điểm của tôi là nâng âm lượng bản mix quá lớn là người không hiểu biết và âm thanh, nhất là không biết sử dụng Compressor
    bác giải thích cụ thể hơn chút dc ko ah? quá lớn là tầm bao nhiêu dB?
    em cũng làm kỹ thuật nên thích các thông số chi tiết, cụ thể , nhờ bác chỉ giáo
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

5. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,642
    Được THANKS 3,651 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    bác giải thích cụ thể hơn chút dc ko ah? quá lớn là tầm bao nhiêu dB?
    em cũng làm kỹ thuật nên thích các thông số chi tiết, cụ thể , nhờ bác chỉ giáo
    Đúng rồi, em cũng có thắc mắc là khi xuất ra thành phầm 1 bài thì ta để mức âm lượng là bao nhiêu dB? Vì nếu không có thông số cụ thể thì có thể âm lượng lớn quá hoặc nhỏ quá. Bác hanh_huong trả lời thêm cả câu hỏi của em nữa nhé.

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Compressor đâu có dùng để xuất file master, để xuất master, người ta dùng finalizer mà, còn không thì phải làm thủ công.

Còn khi thu thì người ta dùng compressor ngay đầu vào cuả nhạc cụ hoặc giọng hát, chứ đâu có đợi thu cho nó quá tải rồi dùng compessor để khắc phục đâu.

9. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Như e hay táy máy thu âm thì xuất file thành phẩm sẽ có mức tối đa là -1dB. Tại sao ko để 0dB, vì khi đó chạm ngưỡng "đèn đỏ" rồi, em thấy level meter ko đẹp

và cũng ko dùng hard limiter. Vì như thế tín hiệu bị cắt ngọn, âm thanh rất xấu. Cắt càng bằng phẳng, âm thanh càng xấu. phải dùng compressor để điều hòa các nguồn tín hiệu.

Trong các trung tâm hải ngoại thì em thích nhất cách xử lý âm thanh của Asia, phải nói là số 1. Sau đó mới đến Thúy Nga, rồi đến các trung tâm khác. Còn của trong nước thì cũng có tiến bộ rất nhiều, nhưng có lẽ còn khá lâu mới đạt được như hải ngoại bây giờ

094 888 6667

11. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Compressor đâu có dùng để xuất file master, để xuất master, người ta dùng finalizer mà, còn không thì phải làm thủ công.

Còn khi thu thì người ta dùng compressor ngay đầu vào cuả nhạc cụ hoặc giọng hát, chứ đâu có đợi thu cho nó quá tải rồi dùng compessor để khắc phục đâu.
    Finalizer như cái TC 96K cũng là dạng compressor chứ bác. Chỉ có điều nó là nén đa băng (multiband compressor)
    Nói chung, chơi "gấu" thì phải dùng hardware khủng để tham gia xử lý các công đoạn như record và master

094 888 6667

13. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Finalizer như cái TC 96K cũng là dạng compressor chứ bác. Chỉ có điều nó là nén đa băng (multiband compressor)
    Nói chung, chơi "gấu" thì phải dùng hardware khủng để tham gia xử lý các công đoạn như record và master
    Finalizer không chỉ là compressor, nó bổ sung các tần số còn thiếu trong dải nghe được. Các dĩa của các nước có nền công nghệ ghi âm tiên tiến dù nghe trên bất kỳ thiết bị nào cũng đều hay, do công đoạn finalizer làm rất chuẩn, họ đưa file qua máy tính, xem lại sóng và bổ sung cho đầy đủ, vì vậy dĩa sau khi qua finalizer là đã được chuẩn hóa, âm thanh mập, dày, còn ở ta, đa số nghe qua loa monitor để chỉnh và phụ thuộc nhiều vào tai người mix, công đoạn finalizer hầu như phó mặc cho máy, con người hầu như không can thiệp, vì vậy có tình trạng nghe ở hệ thống này rất hay, nhưng khi qua hệ thống khác có thể rất dở, do dĩa không chuẩn hóa.

15. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,145
    Được THANKS 24,396 lần
    không biết cách master mới dùng finalizer, nó dùng cho người không biết mix gọi là sản phẩm hỗ trợ đóng gói.
    bác đã xài finalizer chưa, nó cũng như các plugin mà bác hay xài trong Nuendo thôi. Có nghĩa là có chế độ cho phép dùng các preset chỉnh sẵn cho những người chưa tin tưởng vào bản thân hoặc chưa có monitor thật chuẩn. Nhưng nó cũng có thể hoàn toàn master bằng tay được đó dành cho những ai thông thạo cách sử dụng và đang xài dàn monitor cực chuẩn. Các plugin phần lớn là mô phỏng lại cách làm việc của các phần cứng nổi tiếng thậm chí một số mô phỏng cả kiểu dáng luôn. Về chất lượng của phần cứng thì khỏi phải bàn nếu bác giỏi ngoại ngữ và hay đọc ở các diễn đàn nước ngoài chắc bác cũng biết? Ở các phòng thu lớn họ thường dùng phần cứng để xử lý chất lượng hơn . Nếu một phòng thu chỉ cần máy tính, preamply, micro và một số phần mềm cùng với một số plugin với một ông cái gì cũng giỏi thì chắc chỉ ở VN mới có nhiều. Nhưng cũng vì vậy các sản phẩm của VN hiện vẫn chưa vuơn tới mặt bằng chung của thế giới.

17. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    bạn HamVui vẫn chưa hiểu rùi, cái gì làm âm nhạc Việt ta không bằng thế giới ? vfa bạn biết gì về âm nhạc thế giới ? bởi còn quá ít những cái đầu làm việc và cống hiến cho nghệ thuật chân chính mà chỉ lo kiếm sống dựa vào cái gọi là nghệ thuật.
    Cũng không thể trách các bạn điều này, những kẻ đang dựa vào âm nhạc và được tôn vinh là nhạc sĩ nổi tiếng này nọ, nhạc sĩ phối khí này kia đang ăn bám vào âm nhạc chứ không gọi là nghệ thuật.
    Nhạc sĩ bây giờ nhận tìm tum cả, nhạc sĩ gì mà không biết kí âm nổi ca khúc mình viết ? bó tay vậy mà vẫn là nhạc sĩ.
    Ai bảo bạn là với PC và home studio không tạo nên sản phẩm hay. tôi nói thẳng => các bạn vô tình bị lôi vào cổ xúy cho phần cứng. tôi không khẳng định là phần cứng không hay, cứng hay mềm đều là sản phẩm hỗ trợ hết các bạn hiểu điều này chứ ?
    không lẽ hát dở micro xịn mấy cũng toi đó là tôi không nói dùng tune, mà nếu dùng tune là hỏng hết giọng hát luôn, hát mà tune là hát đúng nốt chứ không có hồn và tỉnh cảm.
    các bạn không hiểu đó là điều tôi nhắc lại
    finalizer Ư , CÁC BẠN GỬI CHO TÔI XEM THỬ
    Hey hey, bớt gay gắt lại tí nhe mấy anh, khéo lại kẹo lạc đó
    <Mời mọi người tiếp tục nào, đang đọc hay <vẫn lối cũ - Comp nhé> ...>

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

19. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,145
    Được THANKS 24,396 lần
    bạn HamVui vẫn chưa hiểu rùi, cái gì làm âm nhạc Việt ta không bằng thế giới ? vfa bạn biết gì về âm nhạc thế giới ? bởi còn quá ít những cái đầu làm việc và cống hiến cho nghệ thuật chân chính mà chỉ lo kiếm sống dựa vào cái gọi là nghệ thuật.
    Cũng không thể trách các bạn điều này, những kẻ đang dựa vào âm nhạc và được tôn vinh là nhạc sĩ nổi tiếng này nọ, nhạc sĩ phối khí này kia đang ăn bám vào âm nhạc chứ không gọi là nghệ thuật.
    Nhạc sĩ bây giờ nhận tìm tum cả, nhạc sĩ gì mà không biết kí âm nổi ca khúc mình viết ? bó tay vậy mà vẫn là nhạc sĩ.
    Ai bảo bạn là với PC và home studio không tạo nên sản phẩm hay. tôi nói thẳng => các bạn vô tình bị lôi vào cổ xúy cho phần cứng. tôi không khẳng định là phần cứng không hay, cứng hay mềm đều là sản phẩm hỗ trợ hết các bạn hiểu điều này chứ ?
    không lẽ hát dở micro xịn mấy cũng toi đó là tôi không nói dùng tune, mà nếu dùng tune là hỏng hết giọng hát luôn, hát mà tune là hát đúng nốt chứ không có hồn và tỉnh cảm.
    các bạn không hiểu đó là điều tôi nhắc lại
    finalizer Ư , CÁC BẠN GỬI CHO TÔI XEM THỬ
    Ở đây ta đang bàn về tính năng chứ ta chưa bàn về con người và cách sử dụng các công cụ đó ra sao mà bác chưa gì đã chụp chung cho tất cả vây. Âm nhạc thế giới và cách người ta thu âm phối khí ra sao tất các bạn hay nghe nhạc thôi đã có thể đánh giá được rồi, còn nghệ thuật thu âm và mix cũng có nhiều trường phái và tùy thuộc vào thể loại nhạc chứ ko có nghĩa cứ úp tất cả những gì mình biết cho tất cả thể loại. Giống như một người học classic chuyên hát Opera chê một tay chơi nhạc Rap vậy, chê thì cứ chê nhưng ko thể làm cho ra chất rap nhưng người ta. Còn với một phần cứng chuyên dùng cho một việc với giá vài nghìn đo được tạo nên bới các chuyên gia âm thanh hàng đầu đuơng nhiên dùng sẽ hiệu quả hơn hơn một plugin giả lập lại nó nếu như người sử dụng là một cao thủ như nhau. Ở đây bác lại tranh luận về cái đầu của người sử dụng và đánh đồng tất cả các nhạc công nhạc sỹ VN hiện nay là những kẻ sống dựa vào âm nhạc. Tôi công nhận có nhiều người thích danh vọng nhưng ko có tài thật sự ko xứng đáng với chức danh nghệ sỹ nhưng đó ko phải là toàn bộ giới nghệ sỹ. Xã hội có người này người kia và những người có tài năng thật sự sẽ được xã hội công nhận chứ ko phải tự người ta nhận mình là người làm việc có tâm hồn nghệ thuật!!!!!

21. 20 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối