Forum Home Your IP: 54.166.203.17

Trang 2 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 216

Chủ đề: Thảo luận về compressor

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần

Thảo luận về compressor

Đây là 1 con dao 2 lưỡi, nhưng lại là thiết bị không thể thiếu của âm thanh chuyên nghiệp. Để sử dụng như thế nào cho hiệu quả trong mọi trường hợp, mời mọi người cùng thảo luận .
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yamaha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    - Nếu có mixer xịn , loa xịn rất có thể bạn không bao giờ cần tới Compressor ( vì chúng đã có chức năng này trong phần thiết kế rồi nhưng họ không bao giờ nói cho bạn biết ).

.
    bác nói kỹ hơn cho em với, vì giờ em mới nghe thông tin này
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    - Nếu có mixer xịn , loa xịn rất có thể bạn không bao giờ cần tới Compressor ( vì chúng đã có chức năng này trong phần thiết kế rồi nhưng họ không bao giờ nói cho bạn biết ).

.
    Mixer nếu có thì sẽ ghi rõ trong catalog, và sẽ hiển thị ngay trên mặt máy, vì comp là phải chỉnh, chứ nhà sản xuất có biết mình dùng thế nào đâu mà chỉnh sẵn, còn loa thì mình chưa nghe nói là có sẵn compressor, có một số loa liền ampli có thể có sẵn chức năng này, nhưng mình chưa có số liệu gì, chỉ mới nghe nói, hơn nữa, trong trường hợp này, compressor là của ampli chứ k phải của loa.

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Trích dẫn Gửi bởi oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mixer nếu có thì sẽ ghi rõ trong catalog, và sẽ hiển thị ngay trên mặt máy, vì comp là phải chỉnh, chứ nhà sản xuất có biết mình dùng thế nào đâu mà chỉnh sẵn, còn loa thì mình chưa nghe nói là có sẵn compressor, có một số loa liền ampli có thể có sẵn chức năng này, nhưng mình chưa có số liệu gì, chỉ mới nghe nói, hơn nữa, trong trường hợp này, compressor là của ampli chứ k phải của loa.
    Đó là tại sao tui nói loa xịn , mixer xịn . Những đồ này không biết ở VN có hay không : Dynacord , Midas .... Những thương hiệu khét tiếng này họ sẻ không cho biết trong bản mạch có gì vì đó là bí mật kỹ thuật. Khi xài tới mình mới thấy công hiệu . Nếu khi xài tới mấy đồ này mà gắn thêm những thứ khác vào ( compressor , maximier , EQ ... ) coi như phá đi cái hay của nó .

Thêm cái Allen & Heath và cái Shure 87A nửa thì lợn nào cũng thành Michael Jacson hết .

Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bạn Yamaha có vẻ rành đồ âm thanh chuyên nghiệp ghê, bạn và bạn thaoprosound có gần nhau k? Bạn ở miền Bắc hay miền Nam vậy? Nếu ở miền Nam thì mình gặp nhau trao đổi thêm.

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Allen&Heath xài dòng iLive digital mới gấu bác ạ, hoặc dòng analog thì phải serie GL3800, 4800.
    EM thấy ở VN xài mấy dòng này nhiều chứ. Ngay cả Midas , serie Venice là thường, em còn thấy chơi cả Siena hay Verona 56 channel. Họ vẫn dùng cả comp, EQ và các processor khác (đương nhiên phải có đẳng cấp tương đương). Chứ xài mấy dòng Behringer vào thì đúng là phá tiếng rồi còn gì.

Riêng về micro thì em vote cho Shure UR serie/KSM9 hoặc Sennheiser 5000 serie cho các giàn âm thanh gấu , chứ Beta87A đúng là chất lưọng có tốt thật, dùng cho đồ show nhỏ, đám cưới thì phí quá (khoảng 15 triệu/1 bộ SLX24/Beta87A như trên hình của bác post), mà dùng cho sân khấu lớn thì phải dùng receiver UR, hoặc bét ra là phải ULXP

094 888 6667

11. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Ở SG có Hữu tài dùng 2 cái Veỏna 48 và 56, Ngọc vũ có 2 cái, k nhớ model gì, Fantasy hôm bữa làm Rockstorm ở QK7 dùng 1 cái XL 250 cũ, tiếng rất tốt. Nghe nói mua cũ từ Anh mà đã trên 100.000USD rồi.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Allen&Heath xài dòng iLive digital mới gấu bác ạ, hoặc dòng analog thì phải serie GL3800, 4800.
    EM thấy ở VN xài mấy dòng này nhiều chứ. Ngay cả Midas , serie Venice là thường, em còn thấy chơi cả Siena hay Verona 56 channel. Họ vẫn dùng cả comp, EQ và các processor khác (đương nhiên phải có đẳng cấp tương đương). Chứ xài mấy dòng Behringer vào thì đúng là phá tiếng rồi còn gì.

Riêng về micro thì em vote cho Shure UR serie/KSM9 hoặc Sennheiser 5000 serie cho các giàn âm thanh gấu , chứ Beta87A đúng là chất lưọng có tốt thật, dùng cho đồ show nhỏ, đám cưới thì phí quá (khoảng 15 triệu/1 bộ SLX24/Beta87A như trên hình của bác post), mà dùng cho sân khấu lớn thì phải dùng receiver UR, hoặc bét ra là phải ULXP
    Những đồ tui giới thiệu ở trên không phãi để xài cho sân khấu lớn vì diễn đàn VAE thuần túy là cho anh em âm thanh nho nhỏ nghiệp dư . Những thứ ở trên anh em Keyboard nếu rủng rỉnh tiền thì vẫn có thể mua nổi và nếu có giàn âm thanh ngon như trên cộng với đàn hay thì chắc chắn có nhiều lợn béo . Khi nói tới sân khấu lớn thì hoàn toàn chuyện khác , tiền đâu mua để đi bắt lợn ??? Bao giờ mới lấy lại vốn ??? Đó là bài toán cho âm thanh . Tiền, tiền và tiền .

15. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Những đồ tui giới thiệu ở trên không phãi để xài cho sân khấu lớn vì diễn đàn VAE thuần túy là cho anh em âm thanh nho nhỏ nghiệp dư . Những thứ ở trên anh em Keyboard nếu rủng rỉnh tiền thì vẫn có thể mua nổi và nếu có giàn âm thanh ngon như trên cộng với đàn hay thì chắc chắn có nhiều lợn béo . Khi nói tới sân khấu lớn thì hoàn toàn chuyện khác , tiền đâu mua để đi bắt lợn ??? Bao giờ mới lấy lại vốn ??? Đó là bài toán cho âm thanh . Tiền, tiền và tiền .
    Vậy thì đồ này sang quá, Midas Venice 160 hôm nay cũng phải đến 3.***USD, Dynacord CMS 1000 cũng phải đến 2.***USD, bạn có thể dùng Soundcraft (loại sx ở TQ) rẻ hơn, mấy cái này khu vực miền Bắc do Sao việt phân phối, thêm cái echo của Lexicon (MX 300 do TQ sx) và cái EQ của dbx (2231 do TQ sx, chú ý loại này có hàng nhái của TQ chỉ khoảng 3T8-4T) là ổn rồi. Loa và ampli có thể dùng của Kempton (hàng Ý, sx TQ) do Đức tân ở HN phân phối

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Trích dẫn Gửi bởi oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vậy thì đồ này sang quá, Midas Venice 160 hôm nay cũng phải đến 3.***USD, Dynacord CMS 1000 cũng phải đến 2.***USD, bạn có thể dùng Soundcraft (loại sx ở TQ) rẻ hơn, mấy cái này khu vực miền Bắc do Sao việt phân phối, thêm cái echo của Lexicon (MX 300 do TQ sx) và cái EQ của dbx (2231 do TQ sx, chú ý loại này có hàng nhái của TQ chỉ khoảng 3T8-4T) là ổn rồi. Loa và ampli có thể dùng của Kempton (hàng Ý, sx TQ) do Đức tân ở HN phân phối
    Giàn âm thanh có giá từ 100 USD tới 1000000 USD bạn muốn mua gì là tùy ở bạn . Một khi chơi âm thanh thì tiền không có giới hạn . Ăn thua là mình chơi cái gì có đáng tiền chơi hay không . Cái gì cũng có đẳng cấp của nó . Nếu nói hay dở về một giàn âm thanh chắc tranh luận không có chỗ kết thúc . Nếu là tôi thì tôi sẽ không mua Soundcraft hay Mackie , Yamaha ... từ TC .

19. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Giàn âm thanh có giá từ 100 USD tới 1000000 USD bạn muốn mua gì là tùy ở bạn . Một khi chơi âm thanh thì tiền không có giới hạn . Ăn thua là mình chơi cái gì có đáng tiền chơi hay không . Cái gì cũng có đẳng cấp của nó . Nếu nói hay dở về một giàn âm thanh chắc tranh luận không có chỗ kết thúc . Nếu là tôi thì tôi sẽ không mua Soundcraft hay Mackie , Yamaha ... từ TC .
    Bạn đang dùng âm thanh gồm có những thứ gì vậy?

21. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 22 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối