Forum Home Your IP: 54.224.60.122

Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 92

Chủ đề: Cách đặt loa sao cho không bị hú

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần

Cách đặt loa sao cho không bị hú

Micro của của chúng ta có hướng bắt âm thanh khác nhau theo nhiều kiểu :
    Cardiod (phổ biến nhất) : hình trái táo
    Super Cardiod (đang phổ biến hơn : Hình trái dâu
    Omni : Hình cầu tròn
    và một số kiểu khác nữa (coi thêm bài Hướng bắt của Micro trong phần Micro)

Vậy, nguyên tắc của bạn chỉ đơn giản là, đặt loa làm sao cho mặt loa không hướng vào hướng bắt âm thanh của micro.
    - Chẳng hạn như đặt micro sau loa (luôn là ưu tiên đầu)
    - Đặt mặt loa hướng về ĐUÔI của micro (như trường hợp loa kiểm tra)

Và cứ nhớ, Micro càng xa loa càng tốt !!! (trừ trường hợp bất khả kháng như loa kiểm tra...), và mặt loa thì nên luôn hướng về phía người nghe !

Quan trọng nữa là kết cấu phòng nghe, hội trường, rạp hát,... Xử lý tiêu âm , tán âm ...Rất nhiều vấn đề .

Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực chống feedback cùng chia sẻ nào
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Các bác bàn chuyện đặt loa chống hú rồi bàn luôn cả chuyện nếu hú thì chữa thế nào nữa nhé, đừng nói với em là bấm mute đó:g:
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

3. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Hú có các nguyên nhân sau:
    1. Bị feedback: là hiện tượng âm thanh từ loa trở lại micro, bị khuếch đại nhiều lần, gây hú.
    2. Thiếu công suất.
    Trường hợp 1: có 4 cách giải quyết: 1/Chặn đường hồi tiếp bằng cách đặt micro và loa xa nhau hoặc tránh hướng bắt của micro như bạn thaoprosound đã nói ở trên. 2/Giảm nhỏ âm lượng hoặc tắt luôn như bạn thethuongNT đã nói ở trên. 3/Giảm tần số hồi tiếp bằng cách giảm echo. 4/Giảm tần số gây hú bằng EQ, đây là cách tốt nhất, nhưng phải được luyện tập.

Trường hợp 2: chỉ còn cách tăng thêm công suất và loa cho hệ thống.

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Em thấy chủ đề này rất hay mà các Bác giấu nghề nên vắng khách quá, Em nghĩ nên đi vào chi tiết một chút có lẽ sẽ nhiều Bác tham gia hơn. Theo Em thì các nguyên nhân như Bác Oldman đưa ra đã rõ, bây giờ Em xin phép Bác và các tiền bối xin đi vào lý do mà theo Em là hay gặp nhất
    1/ Thiếu Công Suất: Đây là nguyên nhân chủ yếu gây ra hú rít vì bản chất gây ra vấn đề hú rít là do thiếu chứ không phải là thừa
    *Thiếu công suất vì nhiều lý do khách quan và chủ quan khác nhau tuy nhiên đều đem lại một kết quả là chương trình sẽ dễ có lỗi và âm thanh không đủ hoặc không hay
    *Thiếu công suất sẽ dẫn đến: Âm lượng không đủ cho nhu cầu khách và sẽ bị ban tổ chức cằn nhằn dẫn đến việc soudman phải tận dụng tối đa khoảng headroom dự trữ, nâng gian của các thiết bị. Cuối cùng là nín thở làm cho xong chương trình, việc này là vô cùng nguy hiểm cho thiết bị
    - Khi không còn headroom dự trữ thì việc bị clip trên những thiết bị phía sau sẽ xảy ra và âm thanh không đẹp mà sẽ bị méo, nát v.v... và Hú
    - Khi nâng gain hệ thống lớn hơn mức cho phép để tăng âm lượng nhất là thiết bị đầu vào như micrô thì việc dẫn đến hú gần như là tất yếu vì lúc này ta tăng độ nhạy của micrô và việc nó bắt được tiếng của chính nó được phát ra từ loa sẽ dễ hơn nhiều so với mức gain tiêu chuẩn dẫn đến hú (kể cả đứng sau loa). Sẽ có Bác hỏi là EQ đâu? Xin thưa rằng EQ lúc này gần như hết tác dụng vì hệ thống đã phát hết công suất thì tất cả mọi dải tần đều có thể gây hú
    *Kết cục thảm hại là rất nhiều thiết bị cháy, hỏng và sẽ bị trừ tiền.
    Việc giảm thiểu việc hú rít trong quá trình làm chương trình thì có rất nhiều nhưng trong khuôn khổ bài này Em chỉ nêu việc ảnh hưởng của công suất tới chất lượng và mức độ an toàn của thiết bị thôi. Rất mong sự chia sẻ của các Bác
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Em thì thấy là thiếu công suất không phải là vấn đề cốt lõi gây hú rít. Mà đó là do sự mất cân bằng đáp tuyến tần số của bộ âm thanh + môi trường biểu diễn. Đây mới là nguyên nhân trực tiếp, cơ bản nhất để ta có biện pháp xử lý cho thích hợp. Thiếu công suất chỉ là hệ quả của nguyên nhân này thôi.
    Em có thể đưa ra rất nhiều trường hợp thực tế thừa thãi công suất mà vẫn hú rít như thường.

Vừa viết một bài khá dài, post lên thì lại bi log out. Nên em đành phải tóm tắt lại mấy ý như trên. Mời các bác cùng thảo luận tiếp.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

7. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    *Đáp tuyến không bằng phẳng thì gần như là chuyện đương nhiên sẽ xảy ra trên những bộ âm thanh hiện có tại Việt Nam rồi, khi mất cân bằng đáp tuyến soudman phải sử dụng EQ để phần nào cân bằng chúng. Ngoài những dải tần số thừa ta cắt bớt sẽ có những tần số mà ta phải nâng lên (ta vẫn hay nói là do loa không tái tạo được đầy đủ) để cân bằng âm sắc. Bác Thảo nói chính xác nếu như lúc này ta mang thiếu huoặc vừa đủ công suất, để có âm thanh ra loa đủ, tròn, đẹp và trung thực ta phải nâng bù một số dải tần và đây chính là nguyên nhân vì khi tăng độ nhạy của dải tần đó dẫn đến việc xảy ra hú dễ hơn bao giờ hết.
    - Cách khắc phục trong trường hợp này là ta phải hiểu thiết bị của ta đang thừa hoặc thiếu cái gì sau đó có biện pháp bổ xung hợp lý tránh làm thừa thêm những dải tần không cần thiết mà dải tần thiếu lại bị bỏ qua
    *Vấn đề môi trường cũng rất quan trọng nhưng gần như ta phải chấp nhận vì môi trường là một phần tất yếu cho âm thanh, để khắc phục hú rít trong trường hợp này ta chỉ có cách là phải khảo sát kỹ lưỡng địa điểm để có phương án thích hợp nhất khi triển khai thiết bị nhằm khắc phục phần nào ảnh hưởng của môi trường mang lại
    Mời các Bác tham gia nào
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

9. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Em hay thấy các sô nho nhỏ thì âm thanh gần sân khấu là lớn nhất.
    Ngoài ý kiến của các bác ra thì em hay đẩy các loa cao hẳn lên, cho âm thanh sân khấu bớt bị ảnh hưởng bởi dàn full và bổ xung đều cho phía khán giả ngồi đầu bằng các loa với âm lượng vừa phải thôi, khi đó dùng monitor cho ca cũng đỡ phần nào.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

11. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Dĩ nhiên là khi đứng gần nguồn âm thì bao giờ âm thanh cũng lớn rồi, đó là chuyện bình thường thôi. Tuy nhiên khi đứng sau loa lại là chuyện khác, nếu là loa gióng thì âm thanh phía sau loa to cũng chẳng kém phía trước là mấy hơn nữa với loa gióng do khi đóng thùng và kết hợp với loa tự mua nên âm thanh không thể đi xa và đẹp như loa xịn được. Bác đẩy loa lên cao cũng là 1 giải pháp tuy nhiên là chỉ có thể áp dụng với loa nhỏ thôi chứ loa to thì hơi nguy hiểm Bác ạ.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

13. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Dĩ nhiên là khi đứng gần nguồn âm thì bao giờ âm thanh cũng lớn rồi, đó là chuyện bình thường thôi. Tuy nhiên khi đứng sau loa lại là chuyện khác, nếu là loa gióng thì âm thanh phía sau loa to cũng chẳng kém phía trước là mấy hơn nữa với loa gióng do khi đóng thùng và kết hợp với loa tự mua nên âm thanh không thể đi xa và đẹp như loa xịn được. Bác đẩy loa lên cao cũng là 1 giải pháp tuy nhiên là chỉ có thể áp dụng với loa nhỏ thôi chứ loa to thì hơi nguy hiểm Bác ạ.
    Loa to quá thì mất xác như chơi.
    Em xuýt bỏ mạng vì cái vụ đặt loa cao lên rồi. Giải pháp đứng dưới và giật palăng xích là nhẹ nhàng hơn cả ạ.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

15. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Em thấy có nhiều loại loa, nhiều hãng có những thiết kế đặc trưng khác nhau. Cái thì góc thoát âm lớn, cái thì hẹp, cái phóng xa được, cái thì chỉ chơi ở tầm gần. Đấy là loa xịn.
    Còn loa tự gióng thì muôn hình vạn trạng. Nhưng em thấy yếu điểm nhất của loa tự gióng là bộ phân tần. Nhiều bác tự mua củ bass, treble rồi đóng thùng, mua phân tần chợ về lắp vào, đảm bảo không thể nào hay đựoc. Vì mỗi loại phân tần có đặc tính khác nhau về tần số cắt, độ dốc, độ nhạy nên lắp kiểu thế sẽ bị tình trạng râu ông nọ cắm cằm bà kia. Mua củ loa càng xịn thì càng phí tiền.
    Muốn cho âm thanh tốt, gần như đồ xịn thì phải hiểu đặc tính kỹ thuật của củ loa, thùng loa, phân tần, sau đó mới ghép đựoc tuơng đối chuẩn xác, dĩ nhiên là phải test kỹ và mod lại phân tần nếu có khả năng.

Nếu muốn đơn giản hơn nữa thì bỏ qua phân tần trong loa, chạy active crossover là ngon nhất, bi-amp hoặc tri-amp cho nó chuẩn. Lúc này loa càng xịn càng phát huy hiệu quả.

094 888 6667

17. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối