Forum Home Your IP: 54.224.17.157

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 92

Chủ đề: Cách đặt loa sao cho không bị hú

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần

Cách đặt loa sao cho không bị hú

Micro của của chúng ta có hướng bắt âm thanh khác nhau theo nhiều kiểu :
    Cardiod (phổ biến nhất) : hình trái táo
    Super Cardiod (đang phổ biến hơn : Hình trái dâu
    Omni : Hình cầu tròn
    và một số kiểu khác nữa (coi thêm bài Hướng bắt của Micro trong phần Micro)

Vậy, nguyên tắc của bạn chỉ đơn giản là, đặt loa làm sao cho mặt loa không hướng vào hướng bắt âm thanh của micro.
    - Chẳng hạn như đặt micro sau loa (luôn là ưu tiên đầu)
    - Đặt mặt loa hướng về ĐUÔI của micro (như trường hợp loa kiểm tra)

Và cứ nhớ, Micro càng xa loa càng tốt !!! (trừ trường hợp bất khả kháng như loa kiểm tra...), và mặt loa thì nên luôn hướng về phía người nghe !

Quan trọng nữa là kết cấu phòng nghe, hội trường, rạp hát,... Xử lý tiêu âm , tán âm ...Rất nhiều vấn đề .

Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực chống feedback cùng chia sẻ nào
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tienmanh081087 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào các bác . đầu tiên các bác tư vấn và tìm cách giải quyết giúp em với . Chẳng là em đang dùng 1 dôi bass 50 đôi và 1 đôi giả sp2 , cục đẩy crest audio ca18 ,mixer yamaha 166cx-usb chẳng bít là xịn hay đểu nữa ,mix shur lx88-ii .vấn đề là em ko hiểu tại sao em dặt mix kiểu gì vẫn bị hú em rất mong được sự chỉ dẫn của các bác . Cảm ơn nh
    Có lẽ bạn nên mua EQ nó sẽ khống chế được tín hiệu thừa.Nó sẽ giảm hú rất nhiều

Đao Phủ

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Vinh Long
    Thanks
    389
    Được THANKS 507 lần

Hỏi về vấn đề hú rít của micro !

Vấn đề của em là xài effect beringer FX2000, micro rất đễ bị hú, các bác cho em hỏi có cách nào làm giàm hú của mic không, equalizer em đêù để ở giữa, low cut 50, high cut 15, với cho em hỏi thêm mình sử dụng compressor có tác dụng gì, em tính mua thêm,
    Em không không biết bài này viết chỗ nào, có gì sai mong admin sữa giùm thanks.

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nouvo2129 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nouvo2129 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vấn đề của em là xài effect beringer FX2000, micro rất đễ bị hú, các bác cho em hỏi có cách nào làm giàm hú của mic không, equalizer em đêù để ở giữa, low cut 50, high cut 15, với cho em hỏi thêm mình sử dụng compressor có tác dụng gì, em tính mua thêm,
    Hú thì có cả ngàn lý do để hú, chính vì vậy để có câu trả lời chính xác thì chỉ có 2 cách:
    *Cách 1: Bạn nên chịu khó đọc, nghiên cứu và thực hành dần chứ có trả lời Bạn thì cũng chỉ là nhắc lại những vấn đề đã được nói rất nhiều lần trong mục âm thanh-ánh sáng này thôi. Chỉ sau khi Bạn đọc xong thì những gì Bạn hỏi hôm nay sẽ tự Bạn trả lời được và như thế kiến thức mới là của Bạn.
    *Cách 2: Bạn nêu thật chính xác thiết bị của Bạn, cách setup và hiện tượng xảy ra cụ thể thế nào thì mọi người mới trả lời cho Bạn được
    Chúc Bạn luôn tìm được những thứ Mình cần!
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

7. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    quang nam
    Thanks
    0
    Được THANKS 6 lần
    Ban chi~ can giam phan eq 2 kenh nay` la` het ne./2.5k voi 3.15k xun la` ko bao gio hu het.con` am thanh bạn chỉnh bình thường..nhưng loa phải làm lại bộ seo đi.se hay va ko bi hú(01238910.11.1)lequoc

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới lequoc cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hoangphi30's Avatar
    Đang ở
    Xuân Lộc City
    Thanks
    3,641
    Được THANKS 5,781 lần
    Trích dẫn Gửi bởi lequoc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ban chi~ can giam phan eq 2 kenh nay` la` het ne./2.5k voi 3.15k xun la` ko bao gio hu het.con` am thanh bạn chỉnh bình thường..nhưng loa phải làm lại bộ seo đi.se hay va ko bi hú(01238910.11.1)lequoc
    Bạn lequoc ak, ko phải chỉ hú phần tần số cao đâu mà giản EQ, hú có nhiều nguyên nhân lắm, nhưng cái hú là do cộng hưởng giữa loa và micro , làm sao để 2 cái này không cộng hưởng nữa thì sẽ hết hú, có rất nhiu dan âm thanh bạn cầm micro đứng cạnh bên cái loa mà nó ko hề hú hí gì hết, bân biết tại sao ko? muốn biết thì tham khảo thêm về âm thanh nhé
    Thân chào bạn
    ROLAND GW8 + KORG PA600
    Yahoo: echboy1985@yahoo.com

11. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoangphi30 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ha Noi
    Thanks
    20
    Được THANKS 47 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangphi30 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn lequoc ak, ko phải chỉ hú phần tần số cao đâu mà giản EQ, hú có nhiều nguyên nhân lắm, nhưng cái hú là do cộng hưởng giữa loa và micro , làm sao để 2 cái này không cộng hưởng nữa thì sẽ hết hú, có rất nhiu dan âm thanh bạn cầm micro đứng cạnh bên cái loa mà nó ko hề hú hí gì hết, bân biết tại sao ko? muốn biết thì tham khảo thêm về âm thanh nhé
    Thân chào bạn
    Chào anh.
    Em cũng mới làm âm thanh nhưng cũng đi tham khảo nhiều mà chưa thấy dàn nào có thể chống hú hiệu quả như anh nói. Em đã tham khảo ở nhiều chuyên gia âm thnah biểu diễn ở VN rồi, và đều nhận được câu trả lời là ý kiến của anh gần như không thể có trong điều kiện đáp tuyến âm thanh tương đối phẳng. Nó chỉ có thể không hú khi mà âm lượng bằng khoảng 1/3 âm lượng mà loa có thể phát ra tính theo định mức công suất cộng với việc cắt rất nhiều những tần số mà tại đó sẽ cho âm thanh trong trẻo mượt mà.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Giảng cho bài viết hữu ích này:

Thủy Tinh Manager
    NTP's Avatar
    Đang ở
    Đồng Tháp
    Thanks
    11,974
    Được THANKS 14,331 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoangphi30 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ...., có rất nhiu dan âm thanh bạn cầm micro đứng cạnh bên cái loa mà nó ko hề hú hí gì hết, bân biết tại sao ko? muốn biết thì tham khảo thêm về âm thanh nhé
    Thân chào bạn
    Mình cũng rất khoái tham khảo về món này (hú hí ý mà)
    Mong là bạn cung cấp thêm nhiều tài liệu nói về "Chống hú" cho dàn âm thanh.
    Thanks !
    Nguyễn Triệu Phong_ Đt : 0939 845 008
    Mail : ntpkeyboards910@gmail.com
    "Âm nhạc khiến con người theo hướng thiện"

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới NTP cho bài viết hữu ích này:

THCS Bisoundman's Avatar
    Đang ở
    Quãng nam
    Thanks
    131
    Được THANKS 33 lần
    Trích dẫn Gửi bởi lequoc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Sao bác dám chắc cắt 2tần số đó là hết hú? Bác ở Quãng nam chổ mô dzậy, mình làm quả off, gặp trực tiếp trao đổi mới đã!!!
    Ăn như tu. Ở như tù. Nói...như lảnh tụ!

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Bisoundman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nouvo2129 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào bác.
    Em xin liệt kê một vài nguyên nhân dễ gây hú mà em tìm ra, bác xem có cái nào hợp lý không nhé.
    -Do micro và một số thiết bị xử lý có vài đoạn đáp tuyến gồ lên trùng với đáp tuyến gồ lên của loa. Cái này dùng EQ để sửa đáp tuyến của Micro và của loa.
    -Do không gian đặt loa quá hẹp và vận hành với âm lượng quá lớn, thiếu cự ly cần thiết giữa micro và loa
    -Do đặc tính phóng âm của phễu kèn. Cái này ít người để ý nhưng qua thực nghiệm thì em đã có kết luận đúng. Một số phễu kèn cho âm thanh tập chung mạnh ở một vệt tỏa âm, một số thì tỏa tương đối đều.
    -Nếu là loa tự ráp thì việc hú rít càng dễ sảy ra do đáp tuyến rất không phẳng.
    -Một điều mà không phải tại thiết bị nhưng chúng ta lại gặp phải rất thường xuyên. Đó là việc người làm âm thanh không kiểm soát được âm lượng của nhạc công, để nhạc công lấn lướt tiếng ca => thế là ta lại vặn mic to lên hơn nữa => hú (điều này là không nên vì âm lượng của micro ra loa là có hạn, không thể thoải mái như nguồn nhạc được). Giải quyết việc nhày bằng cách thống nhất với nhạc công trước khi chơi hoặc dùng monitor kẹp sườn cho nhạc công.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

19. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hoangphi30's Avatar
    Đang ở
    Xuân Lộc City
    Thanks
    3,641
    Được THANKS 5,781 lần
    Trích dẫn Gửi bởi NTP [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình cũng rất khoái tham khảo về món này (hú hí ý mà)
    Mong là bạn cung cấp thêm nhiều tài liệu nói về "Chống hú" cho dàn âm thanh.
    Thanks !
    Thật sự E gặp dc 1 dàn như vậy,giờ thì nó trôi dạt về đâu em ko biết nữa. Năm 2008 có 1 dàn nhạc dưới em, do "Duy Không Gian" thường xuyên chơi hằng đêm ở đó, Dàn này là đồ nhập từ Thailand chứ ko phải mua tại VN, thật sự khi hát mình đứng kế cái loa mà ko nghe hú là gì, trong khi đó tiếng hát và tiếng nhạc phát ra rất to
    P/s: toàn bộ là hàng Peavey: loa sub up lưng 45 độ, loa monitor đôi 3 tấc (oánh bể ngực ) ước chi giờ gặp lại nó
    ROLAND GW8 + KORG PA600
    Yahoo: echboy1985@yahoo.com

21. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hoangphi30 cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối