Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 92

Chủ đề: Cách đặt loa sao cho không bị hú

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần

Cách đặt loa sao cho không bị hú

Micro của của chúng ta có hướng bắt âm thanh khác nhau theo nhiều kiểu :
    Cardiod (phổ biến nhất) : hình trái táo
    Super Cardiod (đang phổ biến hơn : Hình trái dâu
    Omni : Hình cầu tròn
    và một số kiểu khác nữa (coi thêm bài Hướng bắt của Micro trong phần Micro)

Vậy, nguyên tắc của bạn chỉ đơn giản là, đặt loa làm sao cho mặt loa không hướng vào hướng bắt âm thanh của micro.
    - Chẳng hạn như đặt micro sau loa (luôn là ưu tiên đầu)
    - Đặt mặt loa hướng về ĐUÔI của micro (như trường hợp loa kiểm tra)

Và cứ nhớ, Micro càng xa loa càng tốt !!! (trừ trường hợp bất khả kháng như loa kiểm tra...), và mặt loa thì nên luôn hướng về phía người nghe !

Quan trọng nữa là kết cấu phòng nghe, hội trường, rạp hát,... Xử lý tiêu âm , tán âm ...Rất nhiều vấn đề .

Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực chống feedback cùng chia sẻ nào
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi cauut_anchoi [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em cũng có nghe sóng wifi không ảnh hưởng tới việc hú hí nhưng do lần đó làm âm thanh khó đỡ quá nên sinh ra ngờ ngợ. Số là hôm đó e chỉnh âm thanh cho 1 hội thảo ngoài trời, chỉ có nói chớ không có hát hò, nhạc nhẽo j cả. Khi bắt đầu thì không sao nhưng khi chương trình chạy được 1 lúc thì bỗng nhiên nó bắt đầu hú. Lúc đầu e cứ tưởng do mấy cái mic dùng để khán giả hỏi mấy đứa cầm mic nó để trước loa nhưng sau khi e bảo tắt hết đi, chỉ còn 2 cái mic trên bàn đại biểu (sau loa) thì vẫn bị. Đến mức e đã cắt hẳn zụ effect, giảm tầng high, giảm gain của main nhưng vẫn bị... hix... Vật vã 1 hồi hý hoái với dụ đẩy fader xuống khi hú và vọc lại các tầng high, mid, low thì nó mới đỡ. Thú thật là đến giờ e cũng chả hiểu vì sao nó hú.... x_x
    Hôm đó bạn dùng những thiết bị gì? Kể ra thì mới biết lỗi tại sao.

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    nam dinh
    Thanks
    689
    Được THANKS 179 lần
    Theo em ngoài việc đặt loa đúng kỹ thuật còn phải có thiết bị cắt các tần số gây ra feedback đó là 1 EQ chuẩn, và để nghe được các tần số bị dư đòi hỏi soundmen phải có đôi tai và kinh nghiệm thì mới xử lý được hiện tượng feedback.

5. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới mntmnt cho bài viết hữu ích này:

Ăn và chơi
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    3,704
    Được THANKS 1,302 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hôm đó bạn dùng những thiết bị gì? Kể ra thì mới biết lỗi tại sao.
    Hix, e cũng không nhớ tên chính xác của thiết bị nhưng đại khái là: 2 main 3000, 1 mixer (8 line có công suất), 2 cái 4 tấc, 2 cái 5 tấc, 2 mic Cali, 2 mic Shure, có thêm cái lap nữa. Hok biết "tụi nó" có đá đấm j với nhau không ạ?
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,114
    Được THANKS 10,924 lần
    Trích dẫn Gửi bởi cauut_anchoi [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hix, e cũng không nhớ tên chính xác của thiết bị nhưng đại khái là: 2 main 3000, 1 mixer (8 line có công suất), 2 cái 4 tấc, 2 cái 5 tấc, 2 mic Cali, 2 mic Shure, có thêm cái lap nữa. Hok biết "tụi nó" có đá đấm j với nhau không ạ?
    Trường hợp đó hiếm khi xảy ra lắm. Còn một lý do nữa mà có thể gây hú là hai micro bị trùng sóng. Trường hợp này nếu bật cả hai cùng lúc sẽ gây hú. Thử từng cái một thì không biết đâu. Vì thế khi sử dụng cùng lúc nhiều mic và đặc biệt là mic không dây thì sau khi setup phải thử bật tất cả cùng một lúc để kiểm tra lại.
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

8. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Có một kinh nghiệm làm ca nhạc với rất nhiều micro là luôn bật để chắc chắn không bị chèn sóng và những pan giời ơi đất hỡi ở trên trời rơi xuống như ca sỹ quên ko bật micro khi xuống lại đổ cho soundman, khi Em vào làm CT là Em dán tịt hết công tắc cho lành rồi sau đó mute trừ mcro của MC cái nào ra ngoài SK hoặc dặn trước Em mới bỏ mute
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

10. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    ha noi 2
    Thanks
    91
    Được THANKS 23 lần

Hỏi về loa và mix

Chào các bác . đầu tiên các bác tư vấn và tìm cách giải quyết giúp em với . Chẳng là em đang dùng 1 dôi bass 50 đôi và 1 đôi giả sp2 , cục đẩy crest audio ca18 ,mixer yamaha 166cx-usb chẳng bít là xịn hay đểu nữa ,mix shur lx88-ii .vấn đề là em ko hiểu tại sao em dặt mix kiểu gì vẫn bị hú em rất mong được sự chỉ dẫn của các bác . Cảm ơn nh

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tienmanh081087 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào các bác . đầu tiên các bác tư vấn và tìm cách giải quyết giúp em với . Chẳng là em đang dùng 1 dôi bass 50 đôi và 1 đôi giả sp2 , cục đẩy crest audio ca18 ,mixer yamaha 166cx-usb chẳng bít là xịn hay đểu nữa ,mix shur lx88-ii .vấn đề là em ko hiểu tại sao em dặt mix kiểu gì vẫn bị hú em rất mong được sự chỉ dẫn của các bác . Cảm ơn nh
    Hú ở dãy tần số nào chứ ...?? Nếu hú (ré )ở dãy tần trung hoặc cao thì bạn không nên đặt hướng micro trước hướng loa , giảm bớt tần số cao của EQ hoặc volum trep của bàn mixer ,không quá tải đối với cục công suất ,chỉnh gan đến mức tối đa là đèn vàng thôi ......Nếu hú ở các dãy tần khác bạn cũng làm như vậy nhé .

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    ha noi 2
    Thanks
    91
    Được THANKS 23 lần
    Mình mới vào nghề này nên bạn có thể giaỉ thích rõ hơn đươc ko ? mình chưa hiểu câu hỏi lắm

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Đôi bass 50 của bác dùng làm sub hay làm full ạ?
    Nếu đôi 50 làm sub thì bác cho cái cọc để đẩy cao đôi SP2 lên sao cho loa bass của SP2 cao bằng đầu người. Sẽ đỡ rất nhiều.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

16. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    ha noi 2
    Thanks
    91
    Được THANKS 23 lần
    đôi bass 50 của em lam loa full a , đầu tiên e xin chào bác
    VAE TeamNên viết hoa đầu câu và bấm nút Thanks cho những người quan tâm giúp đỡ tư vấn bạn

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối