Forum Home Your IP: 54.166.203.17

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 92

Chủ đề: Cách đặt loa sao cho không bị hú

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần

Cách đặt loa sao cho không bị hú

Micro của của chúng ta có hướng bắt âm thanh khác nhau theo nhiều kiểu :
    Cardiod (phổ biến nhất) : hình trái táo
    Super Cardiod (đang phổ biến hơn : Hình trái dâu
    Omni : Hình cầu tròn
    và một số kiểu khác nữa (coi thêm bài Hướng bắt của Micro trong phần Micro)

Vậy, nguyên tắc của bạn chỉ đơn giản là, đặt loa làm sao cho mặt loa không hướng vào hướng bắt âm thanh của micro.
    - Chẳng hạn như đặt micro sau loa (luôn là ưu tiên đầu)
    - Đặt mặt loa hướng về ĐUÔI của micro (như trường hợp loa kiểm tra)

Và cứ nhớ, Micro càng xa loa càng tốt !!! (trừ trường hợp bất khả kháng như loa kiểm tra...), và mặt loa thì nên luôn hướng về phía người nghe !

Quan trọng nữa là kết cấu phòng nghe, hội trường, rạp hát,... Xử lý tiêu âm , tán âm ...Rất nhiều vấn đề .

Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực chống feedback cùng chia sẻ nào
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Chơi ngoài trời ít bị hú hơn . Chơi trong nhà thì tùy cái nóc nhà và cái tường chung quanh và độ vang . Chơi ngoài trời thì đưa loa lên cao . Chơi trong nhà thì đưa loa xuống thấp . Cái này là kinh nghiệm xương máu thôi vì tần số cao nó chạy xa và độ thẫm thấu mạnh hơn tấn số thấp nhiều .
    Hi hi hi mới chơi thì cách chi cũng hú ngoại trừ chơi quen rồi thì nó hông hú , lâu lâu có hú thì cũng nho nhỏ thôi
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

3. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi yamaha [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chơi ngoài trời ít bị hú hơn . Chơi trong nhà thì tùy cái nóc nhà và cái tường chung quanh và độ vang . Chơi ngoài trời thì đưa loa lên cao . Chơi trong nhà thì đưa loa xuống thấp . Cái này là kinh nghiệm xương máu thôi vì tần số cao nó chạy xa và độ thẫm thấu mạnh hơn tấn số thấp nhiều .
    Hi hi hi mới chơi thì cách chi cũng hú ngoại trừ chơi quen rồi thì nó hông hú , lâu lâu có hú thì cũng nho nhỏ thôi
    Đồng ý với Bác yamaha là chơi ngoài trời thì ít hú hơn, tuy nhiên qua thời gian đi làm Em lại thấy. Nếu chơi trong nhà thi đấu mà để loa dưới thấp hoàn toàn không thể hay và hiệu quả bằng treo lên được, vì khi treo lên Em thấy có ít tiếng vang do âm thanh đập vào tường vọng lại hơn. Mà khi đã ít tiếng vọng hơn thì chắc chắn chuyện hú hí sẽ giảm đáng kể.
    *Riêng làm ngoài trời về cơ bản là chuyện hú hí ít xảy ra hơn hẳn nhưng không vì thế mà chúng ta nên chủ quan
    - Do làm âm thanh ngoài trời nên việc âm thanh phải đánh lớn hơn trong nhà là đương nhiên
    - Tiếng ồn nền lớn hơn dẫn đến phải đẩy to tiếng loa monitor để chiều lòng ca sỹ và ban nhạc
    - Khi setup đồ đã có tâm lý là ít bị hú hí nên soundman hay có tâm lý chủ quan
    ===> Vì vậy, khi đã đi làm thì yếu tố cẩn thận, tỷ mỷ trong từng công đoạn là vô cùng quan trọng và cần thiết. Nếu chỉ chủ quan lơ là một chút thôi thì có thể dàn âm thanh cả đống tiền cũng đi toi và sự nghiệp cũng xuống dốc không phanh
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

5. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Ăn và chơi
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    3,703
    Được THANKS 1,302 lần
    Nói tới chuyện hú hí này e có điều xin chỉ giáo ạ: Không hiểu các thiết bị thu phát tín hiệu không dây như wifi có làm cho dễ bị hú hơn không các bác? Vì thỉnh thoảng khi e setup âm thanh vào ban đêm thì cầm mic đi qua lại, tới lui cái loa cũng không hú, vậy mà sáng hôm sau khi làm chương trình (bà con đến dự đông đảo, wifi mở tứ lung tung) thì lại bị hú loạn xì ngầu lên, hix....
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cauut_anchoi cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi cauut_anchoi [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nói tới chuyện hú hí này e có điều xin chỉ giáo ạ: Không hiểu các thiết bị thu phát tín hiệu không dây như wifi có làm cho dễ bị hú hơn không các bác? Vì thỉnh thoảng khi e setup âm thanh vào ban đêm thì cầm mic đi qua lại, tới lui cái loa cũng không hú, vậy mà sáng hôm sau khi làm chương trình (bà con đến dự đông đảo, wifi mở tứ lung tung) thì lại bị hú loạn xì ngầu lên, hix....
    Sóng wifi không làm hú, xem lại cách setup gain, hoặc có khi đêm vắng, volume mở nhỏ, đến sáng ồn ào,mở lớn là bị.

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Vụ này khó đỡ quá các bác ơi.
    Thi thoảng em cũng bị, nhưng chỉ phỏng đoán là do cộng hưởng tần số trong việc thu phát giữa mic với đầu thu, cộng hưởng giữa các bộ mic với nhau. Có phải vậy không các bác?
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

11. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Pro_spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Vụ này khó đỡ quá các bác ơi.
    Thi thoảng em cũng bị, nhưng chỉ phỏng đoán là do cộng hưởng tần số trong việc thu phát giữa mic với đầu thu, cộng hưởng giữa các bộ mic với nhau. Có phải vậy không các bác?
    Khi chỉnh âm thanh, thường thì chỉ chỉnh từng mic một, khi đến chương trình, mở một lúc nhiều mic cũng gây hú, cách khắc phục là phải chỉnh nhiều mic cùnglúc, khi chỉnh mic này thì mic khác vẫn trong trạng thái on.

13. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Về việc sóng wifi gây ra hú thì Mình cũng chưa nghe qua và cũng chưa gặp bao giờ, nhưng có một điều chắc chắn rằng khi setup cho 1 hệ thống âm thanh tiếp cận tới mức tối ưu nhất thì nó chỉ có tác dụng và hiệu quả trong thời gian đó với không gian và môi trường không đổi. Thế nhưng, như mọi người đều biết là việc thay đổi của môi trường là điều đương nhiên chính vì vậy không bao giờ có một công thức cụ thể và chính xác nào ấn định cho 1 bộ đồ cả mà cái quan trọng là người làm âm thanh khai thác nó trong từng hoàn cảnh cụ thể ra sao thôi. Chính vì thế soundman được gọi là người chơi âm thanh chứ không phải âm thanh chơi người.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

15. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Ăn và chơi
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    3,703
    Được THANKS 1,302 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Về việc sóng wifi gây ra hú thì Mình cũng chưa nghe qua và cũng chưa gặp bao giờ, nhưng có một điều chắc chắn rằng khi setup cho 1 hệ thống âm thanh tiếp cận tới mức tối ưu nhất thì nó chỉ có tác dụng và hiệu quả trong thời gian đó với không gian và môi trường không đổi. Thế nhưng, như mọi người đều biết là việc thay đổi của môi trường là điều đương nhiên chính vì vậy không bao giờ có một công thức cụ thể và chính xác nào ấn định cho 1 bộ đồ cả mà cái quan trọng là người làm âm thanh khai thác nó trong từng hoàn cảnh cụ thể ra sao thôi. Chính vì thế soundman được gọi là người chơi âm thanh chứ không phải âm thanh chơi người.
    Em cũng có nghe sóng wifi không ảnh hưởng tới việc hú hí nhưng do lần đó làm âm thanh khó đỡ quá nên sinh ra ngờ ngợ. Số là hôm đó e chỉnh âm thanh cho 1 hội thảo ngoài trời, chỉ có nói chớ không có hát hò, nhạc nhẽo j cả. Khi bắt đầu thì không sao nhưng khi chương trình chạy được 1 lúc thì bỗng nhiên nó bắt đầu hú. Lúc đầu e cứ tưởng do mấy cái mic dùng để khán giả hỏi mấy đứa cầm mic nó để trước loa nhưng sau khi e bảo tắt hết đi, chỉ còn 2 cái mic trên bàn đại biểu (sau loa) thì vẫn bị. Đến mức e đã cắt hẳn zụ effect, giảm tầng high, giảm gain của main nhưng vẫn bị... hix... Vật vã 1 hồi hý hoái với dụ đẩy fader xuống khi hú và vọc lại các tầng high, mid, low thì nó mới đỡ. Thú thật là đến giờ e cũng chả hiểu vì sao nó hú.... x_x
    Đường đi khó không khó vì ngăn sông cách núi mà khó vì lòng người ngại núi e sông

17. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới cauut_anchoi cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Khi chỉnh âm thanh, thường thì chỉ chỉnh từng mic một, khi đến chương trình, mở một lúc nhiều mic cũng gây hú, cách khắc phục là phải chỉnh nhiều mic cùnglúc, khi chỉnh mic này thì mic khác vẫn trong trạng thái on.
    Điều này thì em biết ạ.
    Việc chỉnh nhiều mic cùng một lúc thì không biết có bác nào làm như em chưa. Thế này ạ.
    Khi chỉnh xong, em để sát các mic với nhau cùng hướng và đi lung tung, xoay các hướng khác nhau, không hú là được. Nhưng trong khi làm thì nó lại cứ lung tung hehe.
    Các phòng Karaoke thì khi chỉnh xong em buộc phải để hai mic cạnh nhau lên bàn, hướng chúng tới loa một cách tự nhiên theo nhiều phương khác nhau, khi ấy chỉnh feder sao cho không hú là được.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

19. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Ít mics hú ít , nhiều mics hú nhiều . Không có mics naò thì không hú . Toàn là loa mid với loa trebble thì hú là đương nhiên .
    Dụng cụ âm thanh cần phải hiểu chính xác trước khi chơi . Đồ âm thanh nhiều khi thay đổi theo nhiệt độ nữa . Khi chơi nóng quá tần số của loa , của amply bị đổi tiếng nếu là đồ xuất thân từ Hồ Cẫm Đào . Cái vụ hú này thiên binh vạn trạng nhưng nếu là vì Wifi thì không thể nào .
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

21. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 1234567 ... CuốiCuối