Forum Home Your IP: 54.166.203.17

Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 92

Chủ đề: Cách đặt loa sao cho không bị hú

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần

Cách đặt loa sao cho không bị hú

Micro của của chúng ta có hướng bắt âm thanh khác nhau theo nhiều kiểu :
    Cardiod (phổ biến nhất) : hình trái táo
    Super Cardiod (đang phổ biến hơn : Hình trái dâu
    Omni : Hình cầu tròn
    và một số kiểu khác nữa (coi thêm bài Hướng bắt của Micro trong phần Micro)

Vậy, nguyên tắc của bạn chỉ đơn giản là, đặt loa làm sao cho mặt loa không hướng vào hướng bắt âm thanh của micro.
    - Chẳng hạn như đặt micro sau loa (luôn là ưu tiên đầu)
    - Đặt mặt loa hướng về ĐUÔI của micro (như trường hợp loa kiểm tra)

Và cứ nhớ, Micro càng xa loa càng tốt !!! (trừ trường hợp bất khả kháng như loa kiểm tra...), và mặt loa thì nên luôn hướng về phía người nghe !

Quan trọng nữa là kết cấu phòng nghe, hội trường, rạp hát,... Xử lý tiêu âm , tán âm ...Rất nhiều vấn đề .

Các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực chống feedback cùng chia sẻ nào
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dominhduc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Loa to quá thì mất xác như chơi.
    Em xuýt bỏ mạng vì cái vụ đặt loa cao lên rồi. Giải pháp đứng dưới và giật palăng xích là nhẹ nhàng hơn cả ạ.
    Cũng tùy vụ thôi Bác ơi, chứ vụ nhỏ mà mang cả giàn không gian đi để treo loa thì có mà kiếm bao nhiều tiền nuôi ông xe tải hết. Mà tính chi ly ra thì đầu tư thêm giàn khung không gian và Palăng đâu có rẻ, Bên Em nhập giá gốc thì giàn nhôm 300X300 đã ngót 100$/m dài rồi để treo được loa phải mất ít nhất 16m cho mỗi bên cộng với tiền palăng, phụ kiện nữa thì mỗi bên loa Bác mất hơn 40 triệu. Với số tiền này Em nghĩ là Bác đầu tư thêm loa xịn có lẽ khả quan hơn rất nhiều là treo loa array gióng
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

3. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cũng tùy vụ thôi Bác ơi, chứ vụ nhỏ mà mang cả giàn không gian đi để treo loa thì có mà kiếm bao nhiều tiền nuôi ông xe tải hết. Mà tính chi ly ra thì đầu tư thêm giàn khung không gian và Palăng đâu có rẻ, Bên Em nhập giá gốc thì giàn nhôm 300X300 đã ngót 100$/m dài rồi để treo được loa phải mất ít nhất 16m cho mỗi bên cộng với tiền palăng, phụ kiện nữa thì mỗi bên loa Bác mất hơn 40 triệu. Với số tiền này Em nghĩ là Bác đầu tư thêm loa xịn có lẽ khả quan hơn rất nhiều là treo loa array gióng
    Em thì chỉ đánh cao đến 6m là cùng thôi, chứ không đến mức Pro như bác nghĩ đâu ạ.
    (Đoài ở Ninh Sở vừa ôm về 1 đống Nexo TQ)
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Nexo TQ thì ngày mai Mình cũng đi lắp ở QN một bộ. 18m dàn khung cho 1 bên là Mình tính cao 6m đấy chứ (2cột 6m + dàn ngang 2m + chân chống)
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

7. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Nexo TQ thì ngày mai Mình cũng đi lắp ở QN một bộ. 18m dàn khung cho 1 bên là Mình tính cao 6m đấy chứ (2cột 6m + dàn ngang 2m + chân chống)
    Em nghe thử cái sub này rồi. Không ngon = cái em làm. Full thì nghe gián tiếp qua 1 cậu bạn nên khó nói.

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Đồ âm thanh nếu để xét là ngon hay không ngon thì vô cùng lắm, riêng Nexo mà muốn ngon thì yếu tố đồng bộ là vô cùng quan trọng. Với các thế hệ loa cao cấp thì như thế nhưng với loa gióng thì đúng là hay trong tầm tiền thôi Bác ạ.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

11. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Đồ âm thanh nếu để xét là ngon hay không ngon thì vô cùng lắm, riêng Nexo mà muốn ngon thì yếu tố đồng bộ là vô cùng quan trọng. Với các thế hệ loa cao cấp thì như thế nhưng với loa gióng thì đúng là hay trong tầm tiền thôi Bác ạ.
    Dạ, ý em nói là cái đồ TQ nhái mà em nghe được cơ.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Nexo TQ thì ngày mai Mình cũng đi lắp ở QN một bộ.
    Vụ này hay đây.
    Em đang có khách hỏi mua 1 ít loa Nexo China nè. Bác có đầu mối thì cho em hỏi thăm tí nhé. PS10, PS15, sub LS1200, TQ có làm controller ko bác nhỉ?
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Mai đi QN Thảo có đi cùng ko Mình qua đón? Đây là đồ mấy thằng Em nó sang bển nhập về Mình xuống set hộ thôi.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,795 lần
    Ở chỗ mình thì có Hội trường trung tâm huyện chả bao giờ rú loa cả. Tiếc là hôm Mykinyeu đến chơi họ lại không tổ chức ở đó nên không được chứng kiến.
    Mặc dù tường không có cách âm, mặt tương chát matit phẳng lừ, Micro không cần Echo vẫn oang oang. Nghe đã luôn.
    Không cần loa kiểm tra. Sân khấu sâu cỡ 9m nên ca sỹ nghe nhac không rõ hát trượt nhịp là chuyện nhỏ.
    Còn nhạc công ngồi trong cánh gà sân khấu nhìn mồm ca sỹ mà chơi chứ không cần nghe.
    Ca sỹ và nhac công trên sân khâu và trong cánh gà muốn nghe được loa thì mở hết công xuất cũng chả bao giờ rú cả.( Vì có nghe thì cũng loáng thoáng)
    Ỏ dưới hội trường thì nghe đã tai luôn dù đó là vị trí góc cuối của hội trường.
    Cá lãnh đạo tới dự lẫn khan giả vấn vỗ tây rầm rầm.
    Kinh chưa.............
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Mai đi QN Thảo có đi cùng ko Mình qua đón? Đây là đồ mấy thằng Em nó sang bển nhập về Mình xuống set hộ thôi.
    Cám ơn bác. mai e ko đi được rồi. Hẹn bác dịp khác nhé. Có thêm thông tin gì về dòng Nexo này thì rỉ tai em cái nhé.

094 888 6667

21. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối