Forum Home Your IP: 54.80.247.119

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Chủ đề: Hạ uy di tiếng đàn mê hoặc lòng người

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần

Hạ uy di tiếng đàn mê hoặc lòng người

Chắc chắn trong diễn đàn có nhiều anh em chưa tìm hiểu và quan tâm nhiều về cây đàn này,và người Việt Nam lấy đàn này để chơi cổ nhạc thì càng nhiều anh em chưa biết.Tôi rất thích học cây đàn này mà không tìm được thầy và không có thời gian.
    Sưu tập được thông tin về nó pots cho anh em xem

Đàn có xuất xứ từ quần đảo Hawaii, gọi là guitar Hawaii, được du nhập vào Việt Nam từ những năm 30 của thế kỷ trước.

Tương truyền, loại đàn này ra đời trên hòn đảo Hawaii đẹp giữa Thái Bình Dương, bởi một lính Mỹ gốc Tây Ban Nha tình cờ dùng bật lửa Zippo quẹt vào dây đàn tạo ra âm thanh luyến láy khác lạ. Từ đó, người ta nghĩ ra một kiểu chơi khác của guitar bằng cách đặt nằm ngang cây đàn guitar, kê dây đàn cao lên, dùng Zippo hay một thanh inox gọi là block chặn dây, thay vì dùng tay bấm khi gảy đàn. Loại đàn ấy về sau truyền khắp thế giới, với tên gọi guitar Hawaii, ở VN gọi là Hạ uy cầm.

Hạ uy cầm du nhập VN vào thập niên 30 thế kỷ XX, qua tay những nhạc sĩ nổi tiếng Đoàn Chuẩn, Nguyễn Thiện Tơ, Ưng Lang, Phạm Mạnh Đạt... và tiếng đàn thanh thoát mê hoặc đó vang bóng một thời thập niên 50-70 ở miền Nam. Những người có chút máu âm nhạc thuở ấy còn nhớ, tiếng đàn là những đợt sóng xôn xao trong giới âm nhạc và giới thưởng ngoạn vì cái vẻ đài các lẫn lả lơi lãng mạn.
    Tiếng đàn có sức quyến rũ lạ thường, dù khi bản nhạc chấm dứt, người nghe cảm thấy dư âm còn đâu đó, đang đọng thành từng giọt thấm vào nỗi rung cảm trong tâm hồn. Các lớp nhạc Hạ uy cầm mở khắp nơi. Khắp nơi vang tiếng đàn Hạ uy cầm. Thế rồi, bẵng đi hai thập niên qua, Hạ uy cầm lặng vắng, khiến không ít người tri âm một vẻ đẹp dịu dàng, tha thiết và âu yếm của tiếng đàn vẫn tiếc nhớ khôn nguôi. Hiện tại, nghệ sĩ chơi Hạ uy cầm ở VN cũng rất hiếm hoi...

Đao Phủ

2. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Đây tiếng đàn đầy chua chát Muốn đánh mà không đánh được mới đau

Đao Phủ

4. 24 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    van_luc_1993's Avatar
    Đang ở
    VIET NAM
    Thanks
    218
    Được THANKS 682 lần
    Cây này thì em thật sự chưa biết
    Hôm bửa đi quán với Upa vào quán thấy người ta đàn cây này là quá
    Upa nói nó là Hạ Uy di
    lần đầu tiên trong đời thấy nó đấy
    No singer

6. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới van_luc_1993 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Ai thích tiếng đàn này thì lấy Hawai Guitar mà chơi, cây nào không có thì dùng Steel Guitar , luyến láy hơi bị nhiều đấy, phần nhiều là luyến thiếu xuống, đánh nốt rồi thả chậm Bend về. Cái khó mấy nốt Bè đánh cặp theo làm sao cho không dính Bend.
    Rất tiếc là tiếng này không có trong bộ GM.

8. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Cái vụ bẻ note bè theo note lead mà không bị dính bend thì bend roland làm được đó anh Midi. Trên gw8 của em có chế độ Catch+last. Chỉnh trong menu system. Chỉ những nốt nào play trước khi kéo bend mới bị ảnh hưởng của bend. Còn những nốt đánh sau khi cần bend chưa trở về vị trí bình thường, thì vẫn giữ nguyên cao độ.

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

10. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Midi2657 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ai thích tiếng đàn này thì lấy Hawai Guitar mà chơi, cây nào không có thì dùng Steel Guitar , luyến láy hơi bị nhiều đấy, phần nhiều là luyến thiếu xuống, đánh nốt rồi thả chậm Bend về. Cái khó mấy nốt Bè đánh cặp theo làm sao cho không dính Bend.
    Rất tiếc là tiếng này không có trong bộ GM.
    Mình hay sử dụng jazz guitar để giả tiếng Hawai guitar, cách dùng cũng như bác midi.

12. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    LongSad's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    7,141
    Được THANKS 8,132 lần
    Có một lần ở Vĩnh Phúc em có đi show một lần có gặp một " cụ ", nhà cụ này bán dụng cụ âm nhạc và thấy ông chơi một cái đàn như thế này, ông ý chơi đủ thể loại đúng chất hawaii, nhạc tây đánh cũng hay mà ông chơi nhạc " đờn ca tài tử cũng hay" ,loại hình âm nhạc này ở Việt Nam đã hiếm hoi, nay càng ngày càng mai một, mong thế hệ sau được học hành đào tạo bài bản , để phát huy giữ gìn văn hóa
    Name:LongSad™
    Yahoo: nguyenlong_evn
    Sdt: 0988.12.85.86

14. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LongSad cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Sau khi áp dụng Hạ uy di đờn cải lương thì mấy ông guita phím lõm như em hết tinh tướng vì k còn là độc nhất nữa.Thật sự nếu có ông nào gần dạy em chơi cải lương đàn này em học ngayChỉ tiếc là công việc k thể cho phép đi tầm sư học đạo.
    Midi :Ben chỉ giải quyết được 50% thôi anh ạ.Chứ dần này có những nốt đặc trưng của nó mà ben không gải quyết được,đó là những nốt vuốt rất mượt,chứ không phải chỉ rung.Mà chính điều đó mới được gọi là đặc điểm tiếng đàn hạ uy di

Đao Phủ

16. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi VuongMinh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Sau khi áp dụng Hạ uy di đờn cải lương thì mấy ông guita phím lõm như em hết tinh tướng vì k còn là độc nhất nữa.Thật sự nếu có ông nào gần dạy em chơi cải lương đàn này em học ngayChỉ tiếc là công việc k thể cho phép đi tầm sư học đạo.
    Midi :Ben chỉ giải quyết được 50% thôi anh ạ.Chứ dần này có những nốt đặc trưng của nó mà ben không gải quyết được,đó là những nốt vuốt rất mượt,chứ không phải chỉ rung.Mà chính điều đó mới được gọi là đặc điểm tiếng đàn hạ uy di
    Thì đàn nào chả đặc trưng? đâu riêng gì cái "Guitar nằm" này.
    Đúng là trong bộ GM có thể lấy JazzGuitar để " Vuốt " Hạ uy di.

18. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    TP.HCM
    Thanks
    0
    Tiếng đờn Hạ Uy Di rất hay, ai có tài liệu để học về loại nhạc cụ này thì up lên để mọi người cung nhau nghiên cứu học hỏi nhe..

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối