Forum Home Your IP: 54.158.30.219

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 12 của 12

Chủ đề: Hạ uy di tiếng đàn mê hoặc lòng người

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần

Hạ uy di tiếng đàn mê hoặc lòng người

Chắc chắn trong diễn đàn có nhiều anh em chưa tìm hiểu và quan tâm nhiều về cây đàn này,và người Việt Nam lấy đàn này để chơi cổ nhạc thì càng nhiều anh em chưa biết.Tôi rất thích học cây đàn này mà không tìm được thầy và không có thời gian.
    Sưu tập được thông tin về nó pots cho anh em xem

Đàn có xuất xứ từ quần đảo Hawaii, gọi là guitar Hawaii, được du nhập vào Việt Nam từ những năm 30 của thế kỷ trước.

Tương truyền, loại đàn này ra đời trên hòn đảo Hawaii đẹp giữa Thái Bình Dương, bởi một lính Mỹ gốc Tây Ban Nha tình cờ dùng bật lửa Zippo quẹt vào dây đàn tạo ra âm thanh luyến láy khác lạ. Từ đó, người ta nghĩ ra một kiểu chơi khác của guitar bằng cách đặt nằm ngang cây đàn guitar, kê dây đàn cao lên, dùng Zippo hay một thanh inox gọi là block chặn dây, thay vì dùng tay bấm khi gảy đàn. Loại đàn ấy về sau truyền khắp thế giới, với tên gọi guitar Hawaii, ở VN gọi là Hạ uy cầm.

Hạ uy cầm du nhập VN vào thập niên 30 thế kỷ XX, qua tay những nhạc sĩ nổi tiếng Đoàn Chuẩn, Nguyễn Thiện Tơ, Ưng Lang, Phạm Mạnh Đạt... và tiếng đàn thanh thoát mê hoặc đó vang bóng một thời thập niên 50-70 ở miền Nam. Những người có chút máu âm nhạc thuở ấy còn nhớ, tiếng đàn là những đợt sóng xôn xao trong giới âm nhạc và giới thưởng ngoạn vì cái vẻ đài các lẫn lả lơi lãng mạn.
    Tiếng đàn có sức quyến rũ lạ thường, dù khi bản nhạc chấm dứt, người nghe cảm thấy dư âm còn đâu đó, đang đọng thành từng giọt thấm vào nỗi rung cảm trong tâm hồn. Các lớp nhạc Hạ uy cầm mở khắp nơi. Khắp nơi vang tiếng đàn Hạ uy cầm. Thế rồi, bẵng đi hai thập niên qua, Hạ uy cầm lặng vắng, khiến không ít người tri âm một vẻ đẹp dịu dàng, tha thiết và âu yếm của tiếng đàn vẫn tiếc nhớ khôn nguôi. Hiện tại, nghệ sĩ chơi Hạ uy cầm ở VN cũng rất hiếm hoi...

Đao Phủ

2. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    seputson
    Thanks
    60
    Được THANKS 61 lần
    Tiếng đàn nghe não nuột quá đi

PTTH
    Trần_Cường's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn Quận 4
    Thanks
    51
    Được THANKS 177 lần
    Tiếng hạ uy di tuy hay nhưng nếu đem vào làm nhạc cụ chủ âm cho cải lương thì nghe hơi bị thô.Các cô chú thế hệ trước đã đem hạ uy di vào thử các phần ca cổ của mình rồi thì thấy nhạc cụ này không thể làm nền hay bằng ghita phím lõm được cho nên ngày nay chúng ta thấy ghita phím lõm vẩn giữ chủ đạo trong các tuồng cũng như trích đoạn ca cổ nhạc.Nói thế không có nghĩa là hạ uy di không bằng ghita phím lõm mà chúng ta phải hiểu rằng là hạ uy di làm thăng hoa những lúc tuồng hay đoạn nhạc diễn tấu khúc cao trào của nó thì hạ uy di không thể thiếu trong phần hòa âm này.Như thế giữa hạ uy di và ghita phím lõm đều hay như nhau nhưng ghita phím lõm sẽ giữ vai trò dìu dắt suốt quãng đường của 1 tuồng hay 1 ca khúc.Nếu các bạn thích hạ uy di sử dụng trong cải lương thì mời các bạn nghe tiếng đàn của danh cầm Thanh Kim mình sẽ đưa link từ Youtube nha thân ái...

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Trần_Cường cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12