Forum Home Your IP: 54.158.52.166

Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 137

Chủ đề: Thảo luận về Equalizer (EQ) trong âm thanh

THCS
    Đang ở
    TP HCM
    Thanks
    231
    Được THANKS 88 lần

Thảo luận về Equalizer (EQ) trong âm thanh

Equaliser (EQ) là một thiết bị rất quan trong trong sản xuất âm nhạc ngày nay. Mỗi chúng ta hẳn đã từng dùng EQ ở một góc độ nào đó. Đơn giản nhất là thiết bị nghe nhạc mp3 hay các phần mềm nghe nhạc của mình chẳng hạn. Nhưng để hiểu sâu về nó và chỉnh để cho phù hợp từng bài hát thì cũng không đơn giản. Trong bài viết này chúng tôi chỉ đưa khái niệm về EQ và một số ứng dụng. Chi tiết hơn, trong thu thanh và mix nhạc, chúng ta sẽ tìm hiểu tiếp ở những bài viết sau.
    Equaliser (EQ) là một thiết bị được thiết kế nhằm làm thay đổi tính chất âm thanh khi âm thanh đi qua nó. Nó còn được hiểu là bộ cân bằng âm thanh. EQ sử dụng nhiều bộ lọc điện tử mà mỗi cái làm việc theo nguyên lý tăng giảm tín hiệu của từng dải tần. Có nhiều loại EQ khác nhau và mỗi loại lại có những nút điều khiển khác nhau làm chúng ta khó phân biệt. Khi làm việc với EQ chúng ta sẽ gặp các thuật ngữ như "Boost" Và "Cut". "Boost" nghĩa là tăng, hay kích lên. "Cut" nghĩa là cắt giảm đi.
    High-pass & Low-pass Filters
    Tính năng rất hay dùng với EQ là high-pass và low-pass filters. High-pass filter - lọc bỏ qua phần cao (đôi khi còn gọi là low-cut filter - lọc cắt đi phần trầm) có nghĩa là bất cứ tín hiệu ở dưới dải tần chỉ định sẽ được giảm đi, trong khi đó những dải tần cao hơn sẽ được giữ nguyên.

Low-pass filter - lọc bỏ qua phần trầm (đôi khi còn gọi là high-cut filter - lọc cắt đi phần cao) giảm tín hiệu của các dải tần cao hơn điểm muốn cắt đi (gọi là điểm cutoff).

High and Low Pass filters thường cắt từ từ và trong khoảng -6 dB trên một Octave (quãng tám), -12 dB trên octave hay thậm chí -18 dB trên một octave.

Trong hình trên, ta thấy sự thay đổi về tín hiệu khi áp dụng high-pass và low-pass filter. Bên trái minh họa cho high-pass filter, và hình bên phải là low-pass filter. Ta thấy, ở điểm cutoff (Freq) của high-pass là 50Hz, tín hiệu bị cắt đi dần dần từ trên đó một chút, khoảng 70Hz và dần bị cắt hẳn ở 35Hz. Muốn thay đổi những điểm tần số bị cắt ít hay nhiều ta dùng thông số Q (Bandwidth - băng thông hay độ rộng của băng tần). Chỉ số này càng cao thì góc của sơ đồ càng vuông và các dải tần bị ảnh hưởng sẽ ít đi. Ta sẽ tìm hiểu thông số này ở phần dưới. Cũng tương tự như vậy ở bên phải là Low-pass filter, tín hiệu sẽ bị cắt dần từ khoảng trên 2Khz (2000Hz) trở xuống. Lưu ý chỉ số Q bên phải là 1.00 so với bên trái là 1.41, do vậy, ta thấy bên phải sơ đồ hình vẽ tín hiệu sẽ bị cắt dần dần và nhiều tần số bị ảnh hưởng hơn.

Cần lưu ý thuật ngữ cutoff là điểm mà tín hiệu bị giảm dần từ tần số đã chọn, đó là điểm mà tín hiệu bị giảm 3dB. High-pass hay low-pass không cắt đi ngay lập tức tín hiệu mà cắt dần dần. Ta cần lưu ý khi dùng bất cứ bộ lọc nào, ngay cả khi ta chỉ định tần số cụ thể nào đó thì cũng không chỉ tần số đó bị ảnh hưởng mà các tần số gần kề cũng ít nhiều bị ảnh hưởng theo.
    Lưu ý, ta nên sử dụng chức năng này khi muốn cắt đi phần trầm hoặc cắt đi phần cao. Chẳng hạn, khi ta đưa bản mix ra nghe ở âm thanh biểu diễn có thể sẽ gặp phải những tiếng ù ở loa sub-bass (loa siêu trầm) bởi những tần số quá trầm xuất hiện trong bản mix của chúng ta. Khi ấy ta sẽ sử dụng High-pass filter để lọc đi phần trầm từ 40hz trở xuống chẳng hạn. Trong khi thu hát, chúng ta cũng có thể dùng High-pass filter để cắt đi phần trầm, hoặc khi thu thanh guitar bass thì ta dung Low-pass filter để cắt đi phần cao quá… Như vậy sẽ làm cho bản mix cuối cùng sạch sẽ hơn.

Shelving Filters
    Shelving Filters(tạm dịch là: lọc đa tần) là chức năng dùng để chỉnh đồng thời hàng loạt các tần số xung quanh tần số mà đa chỉ định. Dạng lọc này ngoài nút chỉnh tần số còn một nút để chỉnh tăng hay giảm. Ta dùng high-pass hay low-pass để cắt đi các tần số hơn là tăng. Còn ta dùng Shelving Filters khi ta muốn tăng nhiều giải tần cùng lúc.

Để làm được điều này ta chỉ định một giải tần nào đó (chẳng hạn 500Hz) sau đó chọn kiểu lọc là shelving low hoặc shelving high và tăng nó lên. Các tần số từ 500Hz trở xuống sẽ tăng lên đồng loạt nếu ta chọn shelving low, và ngược lại, các tần số trên 500Hz cũng sẽ dần được tăng lên nếu ta chọn shelving high. Các dải tần dạng shelving sẽ được tăng một cách từ từ và mềm mại chứ không đột ngột như dạng High và low-pass filter.

Peaking Filters
    Mặc dù chức năng shelving Filter hữu ích khi ta điều chỉnh tổng thể âm sắc của hàng loạt dải tần, nhưng để tăng giảm cụ thể một tần số nào đó thì ta dùng Peak Filter. Chức năng này cũng có 2 nút, một để chọn một tần số trung tâm nào đó, và nút kia để chỉnh tăng giảm tín hiệu.
    Ta thấy điểm tần sổ chỉ định là 700Hz và tần số này được tăng lên 14.6dB. Khi dùng dạng lọc Peak này ta để ý thông số "Q" là độ rộng của băng tần. Thông số Q càng cao thì băng tần càng hẹp và ngược lại. Trong hình trên, ta thấy tần số 700Hz được tăng lên 14.6dB và độ rộng là 22. Ta càng để thông số Q càng nhỏ thì các tần số xung quanh 700Hz sẽ bị ảnh hưởng nhiều hơn. Lưu ý nhiều EQ lại có những tên gọi khác nhau cho thông số Q này: Resonance, Bandwidth...
    Ta thường dùng Peak Filter khi sử lý chính xác tần số cụ thể không mong muốn như tiếng ồn, tiếng huýt, tiếng vo ve, ậm ừ...Cũng tương tự khi ta dùng súng ngắn để bắn tỉa ở cự ly gần vậy.

Band Pass Filters và Notch Filters
    Ngoài các dạng lọc trên ta còn thấy có thuật ngữ Band Pass Filters và Notch Filters.
    Band Pass Filters thường dùng để tăng (boost) các tần số. Nguyên lý làm việc cũng tương tự như Peak Filter dùng để lọc riêng ra tần số nào đó để tăng.
    Notch Filters cũng tương tự như Band Pass Filter nhưng thường dùng để cắt hoặc giảm tần số.

Dạng Mixer kết hợp các bộ lọc.
    Bây giờ ta đã hiểu rõ các bộ lọc trong EQ một cách cơ bản. Trên thực tế có nhiều dạng EQ mà ta sẽ dễ dạng bị nhầm lẫn. Dạng Shelving filters thường phổ thông hơn, nó chỉ có một nút vặn tần số cố định (fixed-Frequency) ta thường thấy ở các amply Hi-Fi gia dụng. Chẳng hạn nút chỉnh treble chỉ đơn thuần chỉnh high shelving filter, và nút chỉnh bass là low shelving filter. Dạng lọc này đơn giản và dễ dùng với người mới bắt đầu và ta cũng thường gặp nó ở các bàn mixer nhỏ chỉ có 2 băng tần chẳng hạn như Mackie 1604VLZpro mixer chỉ có 2 dải tần là 80Hz và 12kHz. Ở những mixer cao cấp hơn sẽ có nhiều băng hơn và có thêm nút chỉnh tần số cụ thể, chẳng hạn như Audient ASP8024 hay cao cấp hơn là những mixer của Neve and SSL có thể chọn shelving nhiều tần số.
    Trong phần lớn các mixer tầm trung ta thấy ở tần số trung có hai nút vặn, một nút chỉnh tần số và một nút tăng hay giảm tín hiệu của tần số ấy. Đây là dạng peak filter. Chẳng hạn mixer tôi đang sử dụng là Spirit Folio FX8, có 1 nút chỉnh treble (HF), một nút chỉnh bass (LF) đều là dạng shelving, nhưng phần chỉnh trung âm lại có 2 nút ở dạng peak filter để cắt hay tăng tần số trung âm cụ thể.

Khi sử dụng EQ là phần mềm trên máy tính ta sẽ có nhiều lựa chọn hơn, các dải tần và các dạng lọc cũng đầy đủ để ta chọn. Điều này ta chỉ có thể tìm thấy ở những mixer trong phòng thu cao cấp mà thôi.
    Các loại EQ

Có nhiều loại EQ trên thị trường:
    Cố định tần số (Fixed Frequency): Đây là loại Equalizer chỉ có một hay hai tần số cố định như đã nói ở trên trong các mixer loại thấp cấp. Nó chỉ cho ta tăng hay giảm một tần số cụ thể.
    Graphic Equalizer: Đây là dạng equalizer nhiều tần số cố định. Mỗi tần số ứng với một càn gạt để ta điểu chỉnh tăng hay giảm từng tần số riêng rẽ. Graphic equaliser thường là dạng Peaking Filter.

Paragraphic Equalizer: Đây là dạng đặc biệt của Graphic Equaliser cho phép ta điều chỉnh tần số trung tâm trong mỗi băng tần. Một vài loại còn có thêm thông số Q hay băng thông của mỗi bộ lọc.
    Parametric: Đây là dạng EQ có tần số trung tâm có thể biến đổi được trong phạm vi dải tần cho trước. Thông số Q vẫn có thể chỉnh được.

Một số thuật ngữ về EQ:
    • ATTENUATE: Giảm mức độ tín hiệu.
    • PEAKING FILTER: Bộ lọc để tăng tần số cụ thể.
    • BAND: Băng. Bộ lọc đơn lẻ trong thiết bị EQ.
    • BANDWIDTH: Chỉ số đo độ rộng của giải tần bị thay đổi bởi bộ lọc peaking filter.
    • BOOST: Tăng mức độ tín hiệ bằng cách dùng bộ lọc.
    • CENTRE FREQUENCY: Tần số mà bộ lọc peaking filter có hiệu lực tín hiệu cao nhất.
    • CUT: Giảm đi hoặc cắt bỏ mức độ tín hiệu bằng các dùng bộ lọc. Ngược nghĩa với Boost.
    • CUTOFF FREQUENCY: Tần số mà ở đó bộ lọc high-pass hay low-pass filter bị tắt dần 3dB tín hiệu.
    • EQUALISER: Là thiết bị xử lý audio kết hợp các băng tần khác nhau để thay đổi ự cân bằng giữa các tần số của tín hiệu audio.
    • FILTER: Bộ lọc. Một mạch điện biến đổi mức độ của một giải tần có giới hạn.
    • FILTER SLOPE: Sự thay đổi tín hiệu của bộ lọc high-pass or low-pass filter trên một octave. Có thể gọi là độ dốc của bộ lọc.
    • GAIN: Số lượng mà bộ lọc thay đổi một tín hiệu. Có thể là dương (tăng - boost) hay âm (Giảm - Cut)
    • GRAPHIC EQUALISER: Là một equalisersử dụng nhiều bộ lọc cố định, mỗi bộ lọc có một cần gạt để chỉnh mức độ tín hiệu.
    • HIGH PASS FILTER: Lọc bỏ qua phần cao. Là một bộ lọc giảm dần tín hiệu của các tần số thấp hơn điểm ta chỉ định.
    • LOW PASS FILTER (LPF): Lọc bỏ qua phần trầm. Là một bộ lọc giảm dần tín hiệu của các tần số cao hơn điểm ta chỉ định.
    • OCTAVE: Quãng tám. Là điểm nhân đôi tần số.
    • PARAMETRIC EQUALISER: Là một equalizer mà có ít nhất một bộ lọc peaking (lọc tần số cụ thể), có nút chỉnh băng thông - bandwidth.
    • Thông số Q: Là mức độ rộng của giải tần số, có hiệu lức khi dùng bộ lọc tần số cụ thể (peaking filter).
    • RESONANCE: Sự cộng hưởng. Một thuật ngữ khác của thông số Q.
    • SHELVING FILTER: Lọc đa tần. Một bộ lọc biến đổi mức độ của tất cả tín hiệu một phía nào đó bằng số lượng mà ta đặt.
    • SWEPT FILTER: Bộ lọc cho phép ta khống chế tính cách hay đặc diểm của tần số.

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Về cái tiếng oang oang của Bác thì Em ko được nghe trực tiếp nên cũng khó đoán nhưng Em thấy các Bác ở tỉnh đi làm show hay để phần Mid hi bị quá nên tiếng nghe ko mềm và rất khó chịu, hơn nữa lại hay để nhiều effect nên tiếng nói hay bị lẫn. Với hiện tượng này thì Bác sử lý bằng các tone trên mixor trước nếu ko được hãy chỉnh vào EQ tổng thì âm lượng tổng ko bị hụt nhiều mà tiếng micro ra sẽ đẹp hơn. Phần Effect thì khi nào nói Bác giảm bớt đi thì nghe đỡ bị lẫn còn lúc nào hát thì tùy vào tiết tấu/thể loại mà thêm vào cho phù hợp

Phương pháp sử dụng EQ hiệu quả là biết cách khai thác và ưu tiên cái nào trước cái nào sau:
    +Đầu tiên dùng EQ để cắt những tần số cộng hưởng có nhiều khả năng sẽ gây hú/rít: Có cách này tuy hơi lúa một chút nhưng với thiết bị hạn chế mà Bác vẫn có thể cắt EQ chuẩn được này
    Sau khi setup xong và thử hết tất cả các thiết bị hiện có đều vận hành tốt và có mức gain an toàn, Bác cho 1 người cầm 1 cái micro chĩa thẳng vào loa cho Em và tiến thật chậm từ xa tới gần, gần tới khi nào bắt đầu có hiện tượng hú thì quay micro ra hướng khác. Trong lúc đó Bác đứng ở bàn mixor tay lăm lăm cái fader main out có hú là kéo nhanh xuống cho khỏi cháy loa rồi Bác cắt (từng cần một thôi nhé) EQ, sau đó Bác lại thử tiếp tới khi nào micro để cách loa 1m mà gain và fader main out để to nhất vẫn ko hú là okie xong bước cắt tần số gây hú. Bác phải lưu ý là cách này khá mạo hiểm tuy nhiên nếu làm quen thì khá hiệu quả, riêng Em với loa monitor Em vẫn phải dùng cách này.
    +Dùng EQ để cắt đi những tần số mà loa tái tạo kém: Lúc này Bác mới cần đến cái tai phân biệt rõ tần số nào mà loa tái tạo không được hay thì Bác cắt nó đi, tuy nhiên chỉ là cắt cho nó ko bị lộ quá chứ không nên cắt nhiều như cắt tần số cộng hưởng (nhớ là bao giờ cắt EQ thì cũng cắt từng dải tần một thôi)
    +Bước cuối cùng là bật tất cả micro cùng lúc lên kiểm tra lại lần cuối xem có gây cộng hưởng gì không và kiểm tra luôn micro có cái nào chèn sóng không là okie.
    Chúc Bác nhanh sử lý được mấy cái Pan khó chịu này và luôn mang tiền làm show cho vợ con chứ ko phải là cho mấy Em cuốn loa
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

3. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Xin hỏi Bác Gà mờ và các Bác .Mình sử dụng 1 thùng đôi /(2 Bass và 1 kèn )gồm : 2 loa bass 4 tấc hãng EV của USA ( 500 W , 8 Om ) , 1 kèn 750 hãng EV của USA ( 500 W , 8 om , 1.5 k - 20 k ) vậy nhờ Bác thiết kế giúp cái mạch crossever cho cả thùng loa trên .Cám ơn các Bác .

Cám ơn Gà Mờ ! Vì chậm hiểu quá cho nên mình xin Bác giải thích thêm về việc :
    - Cắt cộng hưởng là cắt như thề nào Bác.
    - Cắt từng cần một trên EQ mà khi ta đưa micro đến gần của loa đến khi loa hú .
    - Cắt EQ là cắt từng dải tần một ,là cách làm cụ thể như thế nào .

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    1/ Cái mạch Crossever theo Mình tốt nhất Bác nên đi mua cái làm sẵn về lắp, nghe thử, và sửa từng tí một chứ Bác mà nói ACE ở đây chưa nghe loa của Bác kêu thế nào mà làm được cái cross cho loa của Bác thì họa có mà được mời sang Mỹ hết rồi con ai ở đây nữa đâu
    2/ Thường thì mỗi một phòng/một môi trường thì âm thanh khi phát ra từ nguồn âm sẽ được vọng lại nhưng chỉ là 1 dải hay một vài dải tần thôi chứ ko phải là tất cả. Cái này trong nhà thi đấu kiểu cũ là rõ nhất, việc của Soundman là tìm dải tần này rồi cắt nó đi
    3/Khi có hiện tượng feetback (hú) thì Soundman chỉ nên cắt từng dải tần một vì đơn giản là hú cũng chỉ hú một vài dải thôi chứ chẳng bao giờ hú hết các dải trừ khi Bác để Gain sai. Nếu Bác cắt rộng ra cả những dải tần ko bị hú thì Bác đã lãng phí khá nhiều công suất của dàn âm thanh mà chất lượng âm thanh lại kém đi rõ rệt.
    4/ Tương tự như cách 3 Bác ơi
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

7. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    1/ Cái mạch Crossever theo Mình tốt nhất Bác nên đi mua cái làm sẵn về lắp, nghe thử, và sửa từng tí một chứ Bác mà nói ACE ở đây chưa nghe loa của Bác kêu thế nào mà làm được cái cross cho loa của Bác thì họa có mà được mời sang Mỹ hết rồi con ai ở đây nữa đâu
    2/ Thường thì mỗi một phòng/một môi trường thì âm thanh khi phát ra từ nguồn âm sẽ được vọng lại nhưng chỉ là 1 dải hay một vài dải tần thôi chứ ko phải là tất cả. Cái này trong nhà thi đấu kiểu cũ là rõ nhất, việc của Soundman là tìm dải tần này rồi cắt nó đi
    3/Khi có hiện tượng feetback (hú) thì Soundman chỉ nên cắt từng dải tần một vì đơn giản là hú cũng chỉ hú một vài dải thôi chứ chẳng bao giờ hú hết các dải trừ khi Bác để Gain sai. Nếu Bác cắt rộng ra cả những dải tần ko bị hú thì Bác đã lãng phí khá nhiều công suất của dàn âm thanh mà chất lượng âm thanh lại kém đi rõ rệt.
    4/ Tương tự như cách 3 Bác ơi
    Cám ơn Bác Gà Mờ ! một số thuật ngữ của chuyên nghành âm thanh mình chưa hiểu cho nên mới vậy hihihi .à ! Vậy cắt từng dải tần một có nghĩa là cắt từng cần một phải không Bác .
    Mình thấy Bác hướng dẫn cách kiểm soát dãi tần bị hú là bằng cách cho người cầm micro đi đến gần loa và khi hú thì người chỉnh trên bàn mixer kéo volum của đường Micro xuống vậy thì còn chuyện cắt từng dải tần trên EQ thì làm sao Bác ,ở chổ này sao mình không hiểu nhỉ .Bác chỉ rõ cái động tác để cắt dải tần bị hú trên EQ lại lần nữa nhé .hi hi hi ...Bác hết sức thông cảm nhé .
    Mình thấy một cái mạch crossover 2 wave của ông Anh trong thùng loa mở ra có 2 cuộn dây đồng quấn tròn và thêm 5 - 6 cái tụ khác nhau nhưng mình không hiểu nó như thế nào .Mình muốn lấy cái mẫu thiết kế này rồi đi mua linh kiện về và nhờ các Bác thợ điện tử lắp ráp giúp để gắn vô nghe thử .Vậy có được không Bác Gà Mờ .

9. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Xin hỏi Bác Gà mờ và các Bác .Mình sử dụng 1 thùng đôi /(2 Bass và 1 kèn )gồm : 2 loa bass 4 tấc hãng EV của USA ( 500 W , 8 Om ) , 1 kèn 750 hãng EV của USA ( 500 W , 8 om , 1.5 k - 20 k ) vậy nhờ Bác thiết kế giúp cái mạch crossever cho cả thùng loa trên .Cám ơn các Bác .

Cám ơn Gà Mờ ! Vì chậm hiểu quá cho nên mình xin Bác giải thích thêm về việc :
    - Cắt cộng hưởng là cắt như thề nào Bác.
    - Cắt từng cần một trên EQ mà khi ta đưa micro đến gần của loa đến khi loa hú .
    - Cắt EQ là cắt từng dải tần một ,là cách làm cụ thể như thế nào .
    Bạn xem lại các củ loa, có lẽ không phải của USA đâu, của Tàu đó. Bạn có thể post hình và cho model, mình sẽ kiểm tra giúp bạn.

11. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cám ơn Bác Gà Mờ ! một số thuật ngữ của chuyên nghành âm thanh mình chưa hiểu cho nên mới vậy hihihi .à ! Vậy cắt từng dải tần một có nghĩa là cắt từng cần một phải không Bác .
    Mình thấy Bác hướng dẫn cách kiểm soát dãi tần bị hú là bằng cách cho người cầm micro đi đến gần loa và khi hú thì người chỉnh trên bàn mixer kéo volum của đường Micro xuống vậy thì còn chuyện cắt từng dải tần trên EQ thì làm sao Bác ,ở chổ này sao mình không hiểu nhỉ .Bác chỉ rõ cái động tác để cắt dải tần bị hú trên EQ lại lần nữa nhé .hi hi hi ...Bác hết sức thông cảm nhé .
    Mình thấy một cái mạch crossover 2 wave của ông Anh trong thùng loa mở ra có 2 cuộn dây đồng quấn tròn và thêm 5 - 6 cái tụ khác nhau nhưng mình không hiểu nó như thế nào .Mình muốn lấy cái mẫu thiết kế này rồi đi mua linh kiện về và nhờ các Bác thợ điện tử lắp ráp giúp để gắn vô nghe thử .Vậy có được không Bác Gà Mờ .
    Em nói câu này thực lòng nhé: Bác giỏi hơn Em nghĩ rất nhiều đấy, Em nói thực lòng chứ không hề nói bóng gió hay nịnh gì Bác đâu mong Bác nghĩ đúng cho. Lý do ư? Thế này nhé, chúng Em tuy ko được đào tạo bài bản do giáo viên nước ngoài chỉ dạy thì cũng do những người có uy tín và kinh nghiệm đầy mình kèm cặp. Thiết bị thì mỗi lần mua cái gì đều đọc và tra từ điển mờ cả mắt mỏi cả tay để nắm vững cách lắp đặt và sử dụng chúng, đồ thì toàn bộ đồ khá tiền và cũng lên tới hàng tỷ. Vậy mà nhiều khi còn huýt sao vang đi chơi ngày qua ngày, nhiều khi gặp vụ khách khó chịu còn cãi nhau to cả họng mà tiền kiếm về vẫn chẳng đủ cho chi phí, ấy thế mà nhiều khi nổi hứng còn tự phong cho Mình là chém gió giỏi. Hix, giờ Em mới biết là nhân tài đất Việt thì thời nào cũng có. Bác nhận Em làm đệ tử nhé, Bác cho Em theo Bác để học cách thuyết phục khách hàng với. Theo như Em biết thì trong tay Bác là bộ đồ rất khiêm tốn cùng với kiến thức cơ bản về khai thác vận hành cũng chưa sâu vậy mà vẫn có người tin tưởng giao việc cho Bác thì đúng là Bác là thần tượng mà Em đang tìm bấy lâu giờ mới gặp. Sư Phụ!!!
    *Còn mấy vụ setup vận hành cái dàn âm thanh của Sư Phụ thì khi nào Sư Phụ lắp đồ xong alô cho Em 1 tiếng Em sẽ chỉ Sư Phụ thực tế qua điện thoại luôn coi như lễ ra mắt. Sư Phụ đồng ý thì xem chữ ký bên dưới của Em có số điện thoại đấy
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

13. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Pink noise . Dùng cái micro phone và generate cái PINK NOISE . Tui nói không biết có đúng không ? Nhân vô thập toàn . Sai thì là sai rút kinh nghiệm cớ sao lại cãi um cả lên .
    Tục ngữ VN có câu : " Quảng Nam hay cãi "
    Tui thấy hôm họp mặt Quảng Nam vừa rồi đâu có thấy ai cãi ai đâu ? Hay là ta sửa lại : " Soundman hay cãi " vì soundman quả thật hay cãi . Ai cũng cho mình là sư phụ .
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

15. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em nói câu này thực lòng nhé: Bác giỏi hơn Em nghĩ rất nhiều đấy, Em nói thực lòng chứ không hề nói bóng gió hay nịnh gì Bác đâu mong Bác nghĩ đúng cho. Lý do ư? Thế này nhé, chúng Em tuy ko được đào tạo bài bản do giáo viên nước ngoài chỉ dạy thì cũng do những người có uy tín và kinh nghiệm đầy mình kèm cặp. Thiết bị thì mỗi lần mua cái gì đều đọc và tra từ điển mờ cả mắt mỏi cả tay để nắm vững cách lắp đặt và sử dụng chúng, đồ thì toàn bộ đồ khá tiền và cũng lên tới hàng tỷ. Vậy mà nhiều khi còn huýt sao vang đi chơi ngày qua ngày, nhiều khi gặp vụ khách khó chịu còn cãi nhau to cả họng mà tiền kiếm về vẫn chẳng đủ cho chi phí, ấy thế mà nhiều khi nổi hứng còn tự phong cho Mình là chém gió giỏi. Hix, giờ Em mới biết là nhân tài đất Việt thì thời nào cũng có. Bác nhận Em làm đệ tử nhé, Bác cho Em theo Bác để học cách thuyết phục khách hàng với. Theo như Em biết thì trong tay Bác là bộ đồ rất khiêm tốn cùng với kiến thức cơ bản về khai thác vận hành cũng chưa sâu vậy mà vẫn có người tin tưởng giao việc cho Bác thì đúng là Bác là thần tượng mà Em đang tìm bấy lâu giờ mới gặp. Sư Phụ!!!
    *Còn mấy vụ setup vận hành cái dàn âm thanh của Sư Phụ thì khi nào Sư Phụ lắp đồ xong alô cho Em 1 tiếng Em sẽ chỉ Sư Phụ thực tế qua điện thoại luôn coi như lễ ra mắt. Sư Phụ đồng ý thì xem chữ ký bên dưới của Em có số điện thoại đấy
    Cám ơn Bác Gà Mờ .Lúc nào xong thì mình nhờ Bác giúp cho .

Trích dẫn Gửi bởi Pro_Spk [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đây bác ơi
    .................................................. ....
    Các bậc 1 ,2,3,4 này Đức cho số liệu cụ thể luôn nhé .

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,404 lần
    Cách chỉnh EQ cho guitar và vocal :

Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    quang binh
    Thanks
    156
    Được THANKS 17 lần
    Nên mua loa đập hộp đi các bác ạ!đồ mình tự chế thì chỉ có thế thôi......................

21. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới phamhuuthangqb cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 14 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối