Forum Home Your IP: 54.224.17.157

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Chủ đề: Hòa âm bốn bè

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Hòa âm bốn bè

Chào các bạn thích phối bè cho giai điệu! Thường thì môn học hòa âm trong các trường nhạc thường là hòa âm bốn bè theo trường phái cổ điển, và cách tiến hành bè có những quy định riêng như không được tiến hành quãng 5 song song, quãng 8 ẩn, chéo bè, các bè vượt quãng 8...Rất nhiều quy định và quy tắc và theo mình đó cũng là cái cơ bản nhưng mặt khác nó vẫn bó buộc người phối hòa âm bốn bè. Nên anh em cứ là theo cảm hứng của mình là chính, chúng ta phải phát huy cái cổ điển và áp dụng cái hiện đại vào bản phối mới thả hồn mình vào được. Để phối được hòa âm bốn bè thì ta phải hiểu hợp âm và cách thành lập hợp âm, cách tiến hành bè đơn giản để làm sao giai điệu đi được mượt mà. Ta biết rằng hòa âm bắt nguồn từ giọng hát con người vì vậy chúng ta chỉ xét cách thực hiện các hợp âm phù hợp với giọng hát con người (Soprano, Alto, Terno, Bass) gọi tắt là S - A - T - B.

2. 23 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Cái này khi mới học thì có rất nhiều cái cấm nhưng hình như số hợp âm tăng dân thì gỡ dần các điều cấm trong từng trường hợp.
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

4. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    vietstaraudio's Avatar
    Đang ở
    Lầu Xanh
    Thanks
    727
    Được THANKS 641 lần
    Về vấn đề này bằng những hiểu biết hạn chế xin được chia sẻ cùng an hem như sau. Theo mình thì tất cả các hòa thanh tạm gọi là “lạ” đều dựa trên hòa thanh cổ điển. Trước đây mình đã rất thắc mắc về quy luật này và được một số người có chuyên môn giải thích như sau và mình thấy rất hợp lý:
    Việc lựa chọn các hòa thanh mới, phức tạp hơn hòa thanh cổ điển để đưa vào các dòng nhạc mới ngày nay đều dựa trên hòa thanh cổ điển cả thôi. Tại sao trong hòa thanh cổ điển lại xuất hiện các “lỗi” như các bạn vừa kể trên. Thực chất mình tạm hiểu đó là “Gu” thẩm mĩ về hòa âm cổ điển. ở giai đoạn đó thì tiến hành thuận T –S – D được coi là “cái đẹp” chuẩn mực của âm nhạc. Qua quá trình phát triển của âm nhạc thì cái “GU” ấy dần được thay đổi. Và ngay bản than chúng ta cũng chưa dám chắc rằng sau nhiều năm sau những hòa thanh và lối tiến hành hòa âm hiện nay chúng ta đang sử dụng lại phù hợp với thế hệ con, cháu, chắt…chúng ta sau này. Âm nhạc luôn biến đổi từng ngày và cảm nhận về thẩm mĩ âm nhạc cũng được biến đổi theo thời gian. Không có lỗi trong tiến hành hợp âm mà thực chất trong quá trình làm bài có những âm thêu, lướt hoặc bạn đã khéo léo cầu gì đó làm nó hợp lý từ lâu rồi mà vẫn không hay.
    Nghĩa là chúng ta đã vô tình hợp lý hóa nó theo đúng quy luật rồi chỉ có điều nó có thể xảy ra nhanh mà vô tình ta không nhận ra thôi.
    Tôi đã biết nhiều anh em pro phỗi cho các dòng nhạc rất hay đều xuất phát từ hòa âm cổ điển. Xin chia sẻ đôi điều mong an hem cùng trao đổi.
    Email: vietstaraudio@gmail.com
    Call: 0985.11.89.11

6. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vietstaraudio cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Nhân đây anh em nào có bài mới sáng tác mà soạn hòa âm bốn bè cho hợp xướng thì đưa lên cho anh em tham khảo và thảo luận, của tác giả khác cũng được.

8. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Lấy chồng xứ lạ kimchi_2010's Avatar
    Đang ở
    ĐIẾU NGƯ CẦY
    Thanks
    1,325
    Được THANKS 3,085 lần
    Nhờ mấy anh giúp em bài này .
    Anh nào làm sớm chân thành cảm ơn.
    File được đính kèm File được đính kèm
    Tiếc gì một cái Click tay
    Xem xong không bấm Thank khìu đi Anhem !

10. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kimchi_2010 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Kimchi_2010 ra đề hòa âm thì phải có gia điệu chớ. Không có câu cú gì làm sao mà hòa âm, hòa âm hay được. Đây không phải là một giai điệu của âm nhạc, chắc kimchi hứng lên muốn nói điều gì nên viết thế thôi. Ngày nay người ta thường ghi hòa âm bằng 4 dòng nhạc chứ không dùng 2 dòng nữa. Để phục vụ cho việc hát hợp xướng dễ nhìn và người hát đỡ nhầm lẫn. Mình viết lại bài của bạn bằng Encore 4.5.5 cho dễ nhìn hơn.

12. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    ĐIẾU NGƯ CẦY
    Thanks
    1,325
    Được THANKS 3,085 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thayloiyeuthuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Kimchi_2010 ra đề hòa âm thì phải có gia điệu chớ. Không có câu cú gì làm sao mà hòa âm, hòa âm hay được. Đây không phải là một giai điệu của âm nhạc, chắc kimchi hứng lên muốn nói điều gì nên viết thế thôi. Ngày nay người ta thường ghi hòa âm bằng 4 dòng nhạc chứ không dùng 2 dòng nữa. Để phục vụ cho việc hát hợp xướng dễ nhìn và người hát đỡ nhầm lẫn. Mình viết lại bài của bạn bằng Encore 4.5.5 cho dễ nhìn hơn.
    Vâng ! Viết như anh là đúng rồi, em viết gọn lại. Anh giúp dùm em nhé. Chỉ một đêm nay thôii anh à. Đừng để qua ngày mai
    Nếu có chuyển điệu & ly điệu thì làm luôn nhé !. Chân thành cảm tạ.

14. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kimchi_2010 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Theo mình nghĩ có lẽ đây là bài tập về nhà của kimchi_2010. Kimchi_2010 có thể đọc lại kiến thức nhạc lý về chuyển điệu và ly điệu để hiểu thêm hơn. Còn mình thì không làm thay được, mình chỉ hướng dẫn trong khả năng của mình thôi.

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    ĐIẾU NGƯ CẦY
    Thanks
    1,325
    Được THANKS 3,085 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thayloiyeuthuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Theo mình nghĩ có lẽ đây là bài tập về nhà của kimchi_2010. Kimchi_2010 có thể đọc lại kiến thức nhạc lý về chuyển điệu và ly điệu để hiểu thêm hơn. Còn mình thì không làm thay được, mình chỉ hướng dẫn trong khả năng của mình thôi.

Đọc thì em đã đọc rồi
    Nhưng em chưa thể làm bài Hòa Âm
    Thế mới nhờ anh ra tay giúp
    Vậy mà anh . . . . không giúp em được gì hay sao ?

Em cứ tưởng .......

18. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kimchi_2010 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Làm 2 ô nhịp thôi, còn nữa kimchi tự làm ( Lưu ý: đoạn nhạc phối chỉ mang tính minh họa cách làm thôi, vì giai điệu của kimchi độc quá.

20. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối