Forum Home Your IP: 54.196.31.117

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 25 của 25

Chủ đề: Hòa âm bốn bè

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Hòa âm bốn bè

Chào các bạn thích phối bè cho giai điệu! Thường thì môn học hòa âm trong các trường nhạc thường là hòa âm bốn bè theo trường phái cổ điển, và cách tiến hành bè có những quy định riêng như không được tiến hành quãng 5 song song, quãng 8 ẩn, chéo bè, các bè vượt quãng 8...Rất nhiều quy định và quy tắc và theo mình đó cũng là cái cơ bản nhưng mặt khác nó vẫn bó buộc người phối hòa âm bốn bè. Nên anh em cứ là theo cảm hứng của mình là chính, chúng ta phải phát huy cái cổ điển và áp dụng cái hiện đại vào bản phối mới thả hồn mình vào được. Để phối được hòa âm bốn bè thì ta phải hiểu hợp âm và cách thành lập hợp âm, cách tiến hành bè đơn giản để làm sao giai điệu đi được mượt mà. Ta biết rằng hòa âm bắt nguồn từ giọng hát con người vì vậy chúng ta chỉ xét cách thực hiện các hợp âm phù hợp với giọng hát con người (Soprano, Alto, Terno, Bass) gọi tắt là S - A - T - B.

2. 23 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    tiện đây hỏi lun các bác hòa thanh - hòa âm khác nhau ở chỗ nào. Em có ý kiến riêng của mình nhưng chưa đủ thuyết phục nên hỏi các mem cho chắc chắn. Thanks!
    Bạn có ý kiến riêng thế nào thì nói mọi người nghe được không? Tôi được biết thì nó chẳng khác nhau gì cả .
    Giống như, giọng hòa thanh - giọng hòa âm đó. . . .

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

Đại Học
    Tiểu Bảo's Avatar
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    320
    Được THANKS 751 lần
    Hòa ở đây là hòa hợp ấy mà. Có người thích ghép từ "Hòa" với từ đầu, có người thích ghép với từ sau của "ÂM THANH" Tức là hòa âm hoặc hòa thanh. Gọi cái nào cũng được nhưng dần về sau thì người ta dùng từ hòa âm nhiều hơn vì nó tổng hợp được rằng "Là sự hòa hợp giữa các âm thanh, là sự hòa hòa giữa các hợp âm..." Nay có một số người vẫn dùng từ hòa thanh vì gọi hòa thanh nó "sang" hơn gọi hòa âm chăng!???

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tiểu Bảo cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Finland
    Thanks
    19
    Được THANKS 7 lần
    Bác ơi, trong topic này không có lý thuyết hay tài liệu gì để học à?

Trích dẫn Gửi bởi LoiYeuThuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào các bạn thích phối bè cho giai điệu! Thường thì môn học hòa âm trong các trường nhạc thường là hòa âm bốn bè theo trường phái cổ điển, và cách tiến hành bè có những quy định riêng như không được tiến hành quãng 5 song song, quãng 8 ẩn, chéo bè, các bè vượt quãng 8...Rất nhiều quy định và quy tắc và theo mình đó cũng là cái cơ bản nhưng mặt khác nó vẫn bó buộc người phối hòa âm bốn bè. Nên anh em cứ là theo cảm hứng của mình là chính, chúng ta phải phát huy cái cổ điển và áp dụng cái hiện đại vào bản phối mới thả hồn mình vào được. Để phối được hòa âm bốn bè thì ta phải hiểu hợp âm và cách thành lập hợp âm, cách tiến hành bè đơn giản để làm sao giai điệu đi được mượt mà. Ta biết rằng hòa âm bắt nguồn từ giọng hát con người vì vậy chúng ta chỉ xét cách thực hiện các hợp âm phù hợp với giọng hát con người (Soprano, Alto, Terno, Bass) gọi tắt là S - A - T - B.

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Panam cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Duongcam_90's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    232
    Được THANKS 251 lần
    Hoà âm và hoà thanh là giống nhau mà,khác nhau cách gọi thôi.theo mình khi làm một bài hoà âm 4 bè cho một giai điệu hay một tác phẩm ta không thể tuỳ tiện theo cảm hứng được vì nó có rất nhiều quy luật được đúc kết từ xưa học cả đời cũng không hết được môn này.nhưng khi đã đạt đến trình độ cao thì có thể theo cảm hứng của mình nhưng phải hợp lý và biện minh được những gì mình làm.
    ÂM NHẠC CHO BẠN

9. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Duongcam_90 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    thai binh
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Trích dẫn Gửi bởi LoiYeuThuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Làm 2 ô nhịp thôi, còn nữa kimchi tự làm ( Lưu ý: đoạn nhạc phối chỉ mang tính minh họa cách làm thôi, vì giai điệu của kimchi độc quá.
    Hòa âm vậy ko hay, lại kép G thế hĩ

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123