Forum Home Your IP: 54.81.76.247

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 25

Chủ đề: Hòa âm bốn bè

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Hòa âm bốn bè

Chào các bạn thích phối bè cho giai điệu! Thường thì môn học hòa âm trong các trường nhạc thường là hòa âm bốn bè theo trường phái cổ điển, và cách tiến hành bè có những quy định riêng như không được tiến hành quãng 5 song song, quãng 8 ẩn, chéo bè, các bè vượt quãng 8...Rất nhiều quy định và quy tắc và theo mình đó cũng là cái cơ bản nhưng mặt khác nó vẫn bó buộc người phối hòa âm bốn bè. Nên anh em cứ là theo cảm hứng của mình là chính, chúng ta phải phát huy cái cổ điển và áp dụng cái hiện đại vào bản phối mới thả hồn mình vào được. Để phối được hòa âm bốn bè thì ta phải hiểu hợp âm và cách thành lập hợp âm, cách tiến hành bè đơn giản để làm sao giai điệu đi được mượt mà. Ta biết rằng hòa âm bắt nguồn từ giọng hát con người vì vậy chúng ta chỉ xét cách thực hiện các hợp âm phù hợp với giọng hát con người (Soprano, Alto, Terno, Bass) gọi tắt là S - A - T - B.

2. 23 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    láng
    Thanks
    166
    Được THANKS 69 lần
    Trích dẫn Gửi bởi S_III [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cái này khi mới học thì có rất nhiều cái cấm nhưng hình như số hợp âm tăng dân thì gỡ dần các điều cấm trong từng trường hợp.
    không phải đâu bạn ạ. đầu tiên ta chỉ học xắp xếp hợp âm thôi, rồi T-S-D cách nối tiếp các hợp âm ba chính, rồi đến ba phụ, bước lần rồi bước nhảy, vòng thêu vong lướt.... càng ngày càng nhiều kiến thức và càng... khó. Tuy nhiên khi làm được nhiều thì lại thấy "rất dễ" vì những bài trước đây nếu theo "luật" thì không biết "chạy" kiểu gì, còn đến khi biết nhiều thì "chạy" rất dễ.
    Tuy vậy đó chỉ là cái dễ cảm quan, vì trước mắt, trong đầu chỉ là một mớ lý thuyết, ứng dụng vào thực tế tác phẩm mới là cái khó, rất rất khó.
    Với lại nói hòa âm 4 bè bắt đầu từ giọng hát, theo em là chưa đúng. Nhạc hát có trước nhưng nhạc có bè sinh ra không chỉ do giọng hát (hình như thời trung cổ là có nhạc có bè) mà nhạc đàn thì chính thức có từ thời cổ đại rồi.
    Em kiến thức còn ít ỏi đóng góp một chút với VAE. VAE đừng chế nhé. Chúc mọi người thật may mắn!

tiện đây hỏi lun các bác hòa thanh - hòa âm khác nhau ở chỗ nào. Em có ý kiến riêng của mình nhưng chưa đủ thuyết phục nên hỏi các mem cho chắc chắn. Thanks!

4. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới quacquacquac cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    TpHCM
    Thanks
    584
    Được THANKS 605 lần
    Chào Kimchi_2010!

Gửi bạn bản hòa âm 4 bè hoàn chỉnh (mình dùng Encore 5.0.2.593 nhé ) , hay dở xin cho ý kiến nhé.
    File được đính kèm File được đính kèm

6. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tuanpham cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Bình Thuận
    Thanks
    547
    Được THANKS 1,115 lần
    Hòa âm một người làm một cách khác nhau. Nếu có thêm công năng thì ta sẽ dễ hơn chút xíu. Nói chung hòa âm bốn bè các bạn phải tìm hiểu kỹ để tránh những luật cấm: song song quãng 5, song song quãng 8, chéo bè.

8. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nxlh2n cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    bmt
    Thanks
    8
    Được THANKS 27 lần
    Lâu quá không thấy bác LoiYeuThuong post tiếp ???

@tuanpham: Bác phối hòa âm hay quá. Bác có thể diễn giải 1 chút về bản phối của bác được không?

Trung cấp

Đang ở
    TpHCM
    Thanks
    584
    Được THANKS 605 lần
    Trích dẫn Gửi bởi pat1234 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Lâu quá không thấy bác LoiYeuThuong post tiếp ???

@tuanpham: Bác phối hòa âm hay quá. Bác có thể diễn giải 1 chút về bản phối của bác được không?
    Chào bạn ! bài này mình làm tương đối thôi. Không biết ý bác muốn hỏi gì về bản phối? cách Hòa âm 4 bè hay là ý đồ của bản hòa âm?

11. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tuanpham cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Ha long
    Thanks
    106
    Được THANKS 334 lần
    Mình thấy các bạn phức tạp hoá vấn đề về hoà âm quá..theo mình cứ làm cảm hứng và trái tim của mình là dc. đôi khi trong lúc mình phối khí nhiều hợp âm minh chả biết là j luôn chỉ bầm vào thấy hay hay. có cầu nối với hoà thanh tiếp theo là ổn rôi..

ViAnhEm.com Supporter
    LongSad's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    7,141
    Được THANKS 8,132 lần
    Trích dẫn Gửi bởi duongtuan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình thấy các bạn phức tạp hoá vấn đề về hoà âm quá..theo mình cứ làm cảm hứng và trái tim của mình là dc. đôi khi trong lúc mình phối khí nhiều hợp âm minh chả biết là j luôn chỉ bầm vào thấy hay hay. có cầu nối với hoà thanh tiếp theo là ổn rôi..
    Không phức tạp không được chứ bác...người hòa âm đơn giản nhất chính là người hòa âm giỏi và tinh tế nhất!Nếu không có một kiến thức bài bản thì hòa âm bị lộn xộn, chồng chéo âm, người có óc hòa âm có nét riêng, kiến thức và cảm nhận âm nhạc khác nhau, tuy nhiên vẫn phải dựa vào quy luật chứ k tự nhiên mà chơi được, người mà chơi bằng trái tim ok...trừ khi là được học hành bài bản hoặc có tư duy hòa âm thật sự tốt( người thường khó lắm bác à ).
    Name:LongSad™
    Yahoo: nguyenlong_evn
    Sdt: 0988.12.85.86

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LongSad cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    Komantire's Avatar
    Đang ở
    Đến từ nơi rất nhiều thằng :phi50thit:
    Thanks
    446
    Được THANKS 467 lần
    Cái này chủ yếu là năng khiếu của người hòa âm. Lắm ông có bề dày học nhạc viện thâm niên và đã từng làm nhạc trưởng, nhưng đến lúc hòa âm phối khí thì khô khan, vô hồn... Nói chung là chả ra cái quái gì cả! Mình có nhớ nhưng ko rõ hình như là Segovia hay là ông nào đó có nói: "người giỏi sáng tác là người rất thấu hiểu về hòa âm, hoặc là... ko biết gì!"
    金黄辉

16. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Komantire cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    bmt
    Thanks
    8
    Được THANKS 27 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tuanpham [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào bạn ! bài này mình làm tương đối thôi. Không biết ý bác muốn hỏi gì về bản phối? cách Hòa âm 4 bè hay là ý đồ của bản hòa âm?
    Vâng, ý em muốn hỏi về cách hoà âm đó bác. Bác giải thích đơn giản thôi nhé.

PTTH

Đang ở
    Tp.HCM
    Thanks
    455
    Được THANKS 424 lần
    Chào bạn !

Về cách hòa âm cho bài này : với mình thì làm tới đâu thì đặt hợp âm tới đó còn việc sắp xếp cho các bè còn phụ thuộc vào khả năng và kiến thức về Bộ môn Hòa âm của bạn ( vì ít nhất bạn cũng cần phải biết tới phần Hòa âm hoa mỹ ) lúc đó bạn sẽ có nhiều cách để tiến hành giai điệu cho các bè. Mến

19. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ducmusic cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối