Forum Home Your IP: 54.162.15.31

Trang 1 của 5 12345 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 43

Chủ đề: Học hòa âm phối khí cơ bản

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Học hòa âm phối khí cơ bản

Học Hòa Âm Phối Khí
    Lời nói đầu
    Ngày nay việc hòa âm phối khí thật đơn giản vì có công nghệ máy tính được phổ biến rộng rãi, người làm hòa âm chỉ cần lấy các bài đã hòa âm sẵn rồi đánh trên keyboard thâu vào vi tính, hoặc có thể dùng các phần mềm đệm nhạc, sử dụng các loop vi tính. Trên đây chỉ là làm hòa âm phối khí theo kiểu “mì ăn liền” mang tính không chuyên, người không biết nhạc lý vẫn có thể làm được vấn đề là biết sử dụng các phần mềm đó. Còn những người thật sự muốn có kĩ năng trình độ trong âm nhạc thì phải tự mình làm hòa âm cho tác phẩm đó, máy vi tính chính là phương tiện để tận dung các tính năng, soạn thảo văn bản cũng như hòa âm phối khí nhanh hơn. Liệt kê: Ngày nay làm nhạc thì có nhiều người thường dùng các phần mềm như Nuendo, cubase, …như FL sudio, sonar… thì chuyên về phối khí. Vấn đề ở đây là bạn phải làm tất cả các công việc mà các nhạc công đã làm, có nghĩa là bạn phải tự đánh trống, bass, guitar ,piano…Thật khó phải không? Nhưng cũng dễ nếu là người có phương pháp khoa học trong việc học âm nhạc nói chung và hòa âm phối khí nói riêng. Đừng nói học theo và mô phỏng theo người khác là xấu. Đối với những người không được học hành tử tế thì đây là điều tạo nên cho các bạn một lối đi theo phong cách riêng của bạn. Bạn cố gắng nghe và phân tích thật kĩ các ca khúc mà bạn thích, mà bạn cho là hay là đẹp. Hay ở đây không những là giai điệu ca từ mà còn về cả hòa âm phối khí, nghe các câu lót, câu dạo, đối âm…Và nên tập cho mình một phản xạ riêng trong âm nhạc. Nghe nhạc phải biết bài này là tiết tấu gì, chơi như thế nào là thích hợp..Nếu bạn biết chơi một nhạc cụ nào đó thì quá tốt, như keyboard chẳng hạn. Bạn sẽ nghe được cả dàn nhạc đánh. Dưới đây mình xin dưới thiệu cách phối khí của mình như sau: Các bạn cao thủ xin chém nhẹ vì đây là tư tưởng cá nhân, còn các bác chưa rõ về hòa âm phối khí thì hãy tham khảo cách làm của em có giúp được cho các bác không nhé!
    Để nhận biết về bản phối rõ nhất thì em sẽ dung phần mềm để bản nhạc được dễ nhìn. Chứ các phần mềm khác in bản nhạc ra thì lằng nhằng lắm.
    Để hòa âm phối khí một bản nhạc thì chúng ta nên làm thế nào?
    - Xác định giọng điệu bản nhạc( la trưởng hay đô thứ…) Và ai hát để làm cho đúng tông luôn, nhưng theo mình trưởng thì đô trưởng; thứ thì la thứ

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    sau đó dịch giọng cũng được. Hoặc chọn giọng điệu gần giọng đó ít dấu hóa hơn sau đó tăng lên hoặc hạ xuống.
    - Xác định nhịp để chọn tiết tấu phù hợp với bài mà bạn muốn phối.
    - Tùy bài hát có âm hưởng như thế nào mà chọn tiết tấu, tiếng cho bản phối.
    - Để thay máy đánh nhịp nên soạn trống(Drum) đầu tiên, trong bản nhạc bạn nhớ nên để khuông nhạc của trống ở cuối nhé.
    - Soạn trống xong bạn soạn giai điệu cho bài hát, soạn giai điệu nhằm mục đích để bạn đi hợp âm cho chuẩn, đối âm cho tốt, căn chỉnh được thời gian bản nhạc chạy đến đâu. Vừa làm báo trống, gian tấu, dạo, kết…
    - Soạn track hợp âm nếu guitar chạy giai điệu trong hợp âm thì piano nên đi hợp âm, và ngược lại.
    - Soạn nên giàn dây(String)
    - Soạn vocal
    - Soạn các câu lót, đối âm
    - ………
    - Soạn Bass.OK
    Dưới đây là vài Ví Dụ mình làm đơn giản thôi nhé. Bạn có thể thực hành trên Encore vì đây là dưới dạng văn bản. Trước khi soạn phối bạn nên ghi hợp âm cho bản nhạc nhé!
    Thông điệp của mình là các bạn hãy nghe cách tiến hành hợp âm, đi bass, trống… qua các bản nhạc và lấy kinh nghiệm cho mình.
    Với các bài có giai điệu mà ta nghĩ ngay đó là của khiêu vũ, nhảy thì quá dễ, cứ Waltz, Rumba, cha cha cha…Rứa mà phang.
    Dưới đây mình làm bài “ ngày mùa” nhạc và lời của Văn Cao như sau:
    Bài này mình làm ở giọng sol trưởng là hợp cho nhiều người. Có nhịp là ¾ nên soạn tiết tấu Waltz tempor khoảng 125 gì đó.
    Trước hết là tập soạn trống, mở Encore 4.5.5 ra(Mình dùng phiên bản này) Làm như mình hướng dẫn ở “Hướng dẫn phối khí trên Encore” ấy.

(Còn Nữa)

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Cơ bản của phần phối là soạn trống, ở trên mình làm đơn giản thế thôi, nếu bạn làm được trống đầy đủ xong xuôi là phần phối được 50% rồi đó. Đây là học nên dung văn bản chứ ở phần mềm soạn nhạc như Nuendo ta chỉ cần làm vài ô nhịp rồi copy rồi dán cho đến hết bài.
    Phần Bass thường là đi âm gốc và âm ngọn của hợp âm các bạn ạ và xen kẽ những nốt trong quãng đó.
    ......Phần sau mình nói nhiều hơn, hôm nay bận quá nà!

4. 21 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Nếu làm trên nuendo thì không cần soan trên Encore nữa mà chỉ cần để trước mặt mình với bản nhạc gốc gồm giai điệu chính và lời thôi còn lại là vừa làm vừa sáng tạo .VD như đọc qua gia điệu chính thật cảm xúc thì soạn intro cho bản nhạc và tiến trình các HÂ cho thật hay là quan trọng xong là các đối âm được phân bổ cho các nhạc cụ ... chắc là còn nữa ,vì trình độ có hạn mong Anh em chuyên nghiệp bổ sung thêm nhé .

6. 19 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    BiaBia's Avatar
    Đang ở
    saigon
    Thanks
    168
    Được THANKS 426 lần
    Tiếp nữa đi chủ topic , bài hay quá , ủng hộ topic này mạnh luôn

8. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới BiaBia cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Vâng! Xin chân thành cảm ơn các bạn. Phần hòa âm thì cần kĩ thuật, mà phần phối khí thì đòi hỏi sự sáng tạo, phải nghe nhạc nhiều, phải học hỏi nhiều vì một mình làm tất cả các công việc của các nhạc công mà. Trên lý thuyết là các bạn phải học được cách tiến hành Bass như thế nào? Đối với các bạn học guitar bass thì thật thuận tiện và nhất là các bạn chơi ban nhạc thì không cần nói nữa rồi. Trong việc học này thì các bạn phải thực hành thật nhiều mới có thể có bản phối hay được, tìm các sách học về tính năng nhạc cụ nữa.

10. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Thường thì học phối khí là khổ luyện thành tài, phải nay đây mai đó, tiếp xúc nhiều cao thủ đủ mọi tầng lớp. Phần lớn thời gian trong những năm gần đây rất nhiều người phối khí giỏi, có người muốn truyền đạt thì không biết truyền đạt bằng cách nào, lại phần lớn nữa là họ muốn dấu nghề. Khổ thân thay những người muốn truyền đạt, chia sẽ nhưng kiến thức lại có hạn...

12. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    láng
    Thanks
    166
    Được THANKS 69 lần
    Học về tính năng nhạc cụ thì tìm ở đâu hả các bác? giới thiệu em với, em thiếu kiến thức về CNTT và Eg quá.

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới quacquacquac cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Bình Thuận
    Thanks
    547
    Được THANKS 1,115 lần
    Trích dẫn Gửi bởi quacquacquac [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Học về tính năng nhạc cụ thì tìm ở đâu hả các bác? giới thiệu em với, em thiếu kiến thức về CNTT và Eg quá.
    Bạn ghé vào blog này nhé vì posst lại thì hơi lâu:

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

16. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới nxlh2n cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần
    Anh em có bản phối nào hay thì gửi lên cho anh em tham khảo đi. Chúng ta cùng tranh luận.

18. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LoiYeuThuong cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 5 12345 CuốiCuối