Forum Home Your IP: 54.81.76.247

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 43

Chủ đề: Học hòa âm phối khí cơ bản

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Học hòa âm phối khí cơ bản

Học Hòa Âm Phối Khí
    Lời nói đầu
    Ngày nay việc hòa âm phối khí thật đơn giản vì có công nghệ máy tính được phổ biến rộng rãi, người làm hòa âm chỉ cần lấy các bài đã hòa âm sẵn rồi đánh trên keyboard thâu vào vi tính, hoặc có thể dùng các phần mềm đệm nhạc, sử dụng các loop vi tính. Trên đây chỉ là làm hòa âm phối khí theo kiểu “mì ăn liền” mang tính không chuyên, người không biết nhạc lý vẫn có thể làm được vấn đề là biết sử dụng các phần mềm đó. Còn những người thật sự muốn có kĩ năng trình độ trong âm nhạc thì phải tự mình làm hòa âm cho tác phẩm đó, máy vi tính chính là phương tiện để tận dung các tính năng, soạn thảo văn bản cũng như hòa âm phối khí nhanh hơn. Liệt kê: Ngày nay làm nhạc thì có nhiều người thường dùng các phần mềm như Nuendo, cubase, …như FL sudio, sonar… thì chuyên về phối khí. Vấn đề ở đây là bạn phải làm tất cả các công việc mà các nhạc công đã làm, có nghĩa là bạn phải tự đánh trống, bass, guitar ,piano…Thật khó phải không? Nhưng cũng dễ nếu là người có phương pháp khoa học trong việc học âm nhạc nói chung và hòa âm phối khí nói riêng. Đừng nói học theo và mô phỏng theo người khác là xấu. Đối với những người không được học hành tử tế thì đây là điều tạo nên cho các bạn một lối đi theo phong cách riêng của bạn. Bạn cố gắng nghe và phân tích thật kĩ các ca khúc mà bạn thích, mà bạn cho là hay là đẹp. Hay ở đây không những là giai điệu ca từ mà còn về cả hòa âm phối khí, nghe các câu lót, câu dạo, đối âm…Và nên tập cho mình một phản xạ riêng trong âm nhạc. Nghe nhạc phải biết bài này là tiết tấu gì, chơi như thế nào là thích hợp..Nếu bạn biết chơi một nhạc cụ nào đó thì quá tốt, như keyboard chẳng hạn. Bạn sẽ nghe được cả dàn nhạc đánh. Dưới đây mình xin dưới thiệu cách phối khí của mình như sau: Các bạn cao thủ xin chém nhẹ vì đây là tư tưởng cá nhân, còn các bác chưa rõ về hòa âm phối khí thì hãy tham khảo cách làm của em có giúp được cho các bác không nhé!
    Để nhận biết về bản phối rõ nhất thì em sẽ dung phần mềm để bản nhạc được dễ nhìn. Chứ các phần mềm khác in bản nhạc ra thì lằng nhằng lắm.
    Để hòa âm phối khí một bản nhạc thì chúng ta nên làm thế nào?
    - Xác định giọng điệu bản nhạc( la trưởng hay đô thứ…) Và ai hát để làm cho đúng tông luôn, nhưng theo mình trưởng thì đô trưởng; thứ thì la thứ

THCS
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Được THANKS 3 lần
    Tuyệt vời quá, cám ơn anh đã nhiệt tình chia sẻ

PTTH

Đang ở
    Thai Binh
    Thanks
    4,033
    Được THANKS 99 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TranManhHung [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào các bác, em thấy các bác bàn về chủ đề này là rất tiên phong đấy! Thực ra thì các trường nhạc ở VN cũng chưa giải có môn học để thỏa mãn nhu cầu cấp bách này đấy các bác ạ. Ngay cả tên gọi cũng cần phải xem lại cho đúng ạ!
    Xin được hỏi có phải anh là chồng của ca sĩ Hồng Vy không?

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,639
    Được THANKS 3,650 lần
    Đoạn giang tấu rất hay và lạ bởi nhạc sĩ phối khí dùng phương pháp ly điệu, đây là một phương pháp hay. Mình cũng chưa phân tích kỹ xem phần giang tấu này chuyển qua những gam gì. Anh em cùng nghe và phân tích và rút kính nghiệm, tiếp thu để nâng cao tay nghề. Ai gặp những bài khác thì cùng đưa lên để anh em học hỏi nhé:
    Từ 1'30:
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Từ 1'45
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    trantienbl's Avatar
    Đang ở
    binh phuoc
    Thanks
    88
    Được THANKS 133 lần
    Bài nhạc đuợc chơi gam chủ là G#m, khi giang tấu được chuyển qua gam chủ la Bm. trườung hợp này thỉnh thoảng cũng gặp rùi, nhất thời không nhớ được tên bài hát. không biết trường hợp này tên gọi theo nhạc lý nó là gì nhỉ? từ G#m lên Bm là một quản 3. ae nào biết tên chính xác của nó thì xin được chỉ giáo nhe!!!thanks!!!!!!

7. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới trantienbl cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi LoiYeuThuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh em có bản phối nào hay thì gửi lên cho anh em tham khảo đi. Chúng ta cùng tranh luận.
    Mình có mấy bảng phối làm trên encore nhưng không biết đưa lên bằng cách nào .Bạn hướng dẫn giúp nhé để trao đổi học tập

THCS
    Đang ở
    Sai Gon Viet Nam
    Thanks
    3
    Được THANKS 2 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình có mấy bảng phối làm trên encore nhưng không đưa lên bằng cách nào .Bạn hướng dẫn giúp nhé để trao đổi học tập
    Bạn cứ gửi bài phối viết bằng Encore thì được!

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nqk_vn [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn cứ gửi bài phối viết bằng Encore thì được!
    Bên diễn đàn vietkeyboar thì mình gửi được nhưng bên vianhem mình không biết cách gửi ai biết chỉ giúp mình.
    VAE TeamNén thành dạng .zip hoặc .rar rồi đính kèm vào diễn đàn là được bạn ơi, nhớ chuyển khung soạn thảo về CHẾ ĐỘ ĐẦY ĐỦ

PTTH
    kingandmick's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    220
    Được THANKS 153 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bên diễn đàn vietkeyboar thì mình gửi được nhưng bên vianhem mình không biết cách gửi ai biết chỉ giúp mình.
    Bạn phải nói rõ là gửi cái gì chứ?
    Để ae trên diễn đàn mới giúp được bạn chứ.
    Ví dụ: - Bạn muốn mở chủ đề mới
    - Bạn muốn gửi file đính kèm
    - Bạn muốn gửi file lên một trang web chia sẽ rồi từ đó lấy link gửi vào diễn đàn.
    - Bạn muốn chèn vào bài viết của bạn một file video...
    Tóm lại: Bạn cần nói rõ thì ae mới giúp được.

LET'S SHARE - TO BE SHARED

12. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kingandmick cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    980
    Được THANKS 453 lần
    Trích dẫn Gửi bởi kingandmick [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn phải nói rõ là gửi cái gì chứ?
    Để ae trên diễn đàn mới giúp được bạn chứ.
    Ví dụ: - Bạn muốn mở chủ đề mới
    - Bạn muốn gửi file đính kèm
    - Bạn muốn gửi file lên một trang web chia sẽ rồi từ đó lấy link gửi vào diễn đàn.
    - Bạn muốn chèn vào bài viết của bạn một file video...
    Tóm lại: Bạn cần nói rõ thì ae mới giúp được.

Mình cần gửi đính kèm file encore hoặc mp3 .... Cảm ơn Bạn

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    File mp3 có dung lượng khá lớn, không phù hợp để đăng trực tiếp vào diễn đàn, bạn có thể gửi qua mediafire rồi lấy link paste vào diễn đàn, với các file enc thì bạn nén lại dạng .zip hoặc .rar rồi đính kèm vào diễn đàn nhé

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối