Forum Home Your IP: 54.92.190.11

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 43

Chủ đề: Học hòa âm phối khí cơ bản

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Học hòa âm phối khí cơ bản

Học Hòa Âm Phối Khí
    Lời nói đầu
    Ngày nay việc hòa âm phối khí thật đơn giản vì có công nghệ máy tính được phổ biến rộng rãi, người làm hòa âm chỉ cần lấy các bài đã hòa âm sẵn rồi đánh trên keyboard thâu vào vi tính, hoặc có thể dùng các phần mềm đệm nhạc, sử dụng các loop vi tính. Trên đây chỉ là làm hòa âm phối khí theo kiểu “mì ăn liền” mang tính không chuyên, người không biết nhạc lý vẫn có thể làm được vấn đề là biết sử dụng các phần mềm đó. Còn những người thật sự muốn có kĩ năng trình độ trong âm nhạc thì phải tự mình làm hòa âm cho tác phẩm đó, máy vi tính chính là phương tiện để tận dung các tính năng, soạn thảo văn bản cũng như hòa âm phối khí nhanh hơn. Liệt kê: Ngày nay làm nhạc thì có nhiều người thường dùng các phần mềm như Nuendo, cubase, …như FL sudio, sonar… thì chuyên về phối khí. Vấn đề ở đây là bạn phải làm tất cả các công việc mà các nhạc công đã làm, có nghĩa là bạn phải tự đánh trống, bass, guitar ,piano…Thật khó phải không? Nhưng cũng dễ nếu là người có phương pháp khoa học trong việc học âm nhạc nói chung và hòa âm phối khí nói riêng. Đừng nói học theo và mô phỏng theo người khác là xấu. Đối với những người không được học hành tử tế thì đây là điều tạo nên cho các bạn một lối đi theo phong cách riêng của bạn. Bạn cố gắng nghe và phân tích thật kĩ các ca khúc mà bạn thích, mà bạn cho là hay là đẹp. Hay ở đây không những là giai điệu ca từ mà còn về cả hòa âm phối khí, nghe các câu lót, câu dạo, đối âm…Và nên tập cho mình một phản xạ riêng trong âm nhạc. Nghe nhạc phải biết bài này là tiết tấu gì, chơi như thế nào là thích hợp..Nếu bạn biết chơi một nhạc cụ nào đó thì quá tốt, như keyboard chẳng hạn. Bạn sẽ nghe được cả dàn nhạc đánh. Dưới đây mình xin dưới thiệu cách phối khí của mình như sau: Các bạn cao thủ xin chém nhẹ vì đây là tư tưởng cá nhân, còn các bác chưa rõ về hòa âm phối khí thì hãy tham khảo cách làm của em có giúp được cho các bác không nhé!
    Để nhận biết về bản phối rõ nhất thì em sẽ dung phần mềm để bản nhạc được dễ nhìn. Chứ các phần mềm khác in bản nhạc ra thì lằng nhằng lắm.
    Để hòa âm phối khí một bản nhạc thì chúng ta nên làm thế nào?
    - Xác định giọng điệu bản nhạc( la trưởng hay đô thứ…) Và ai hát để làm cho đúng tông luôn, nhưng theo mình trưởng thì đô trưởng; thứ thì la thứ

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,704 lần
    Lúc nào cần lắng thì chơi ít cây nhưng cần tinh tế, rải Guitar , Piano, nền Pad nhỏ thôi. Phần nào cần đầy đặn thì chọn tiếng Pad nền dầy hơn, ngoài Piano ta thêm cả Piano điện (Rhode). Làm VST thì dể dầy, mình làm GM Midi có khi cùng lúc 4, 5 loại Guitar ( Clean, A.Guitar, Fuzz, Mute).

3. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hà Nội-Nghi Xuân-Hà Tĩnh
    Thanks
    61
    Được THANKS 14 lần
    hay lắm anh. anh có tài liệu về hòa âm phối khí cơ bản nào cho người không chuyên không. e nghiên cứu tí

Tiểu học
    Đang ở
    Việt Nam
    Thanks
    0
    Trích dẫn Gửi bởi LoiYeuThuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thường thì học phối khí là khổ luyện thành tài, phải nay đây mai đó, tiếp xúc nhiều cao thủ đủ mọi tầng lớp. Phần lớn thời gian trong những năm gần đây rất nhiều người phối khí giỏi, có người muốn truyền đạt thì không biết truyền đạt bằng cách nào, lại phần lớn nữa là họ muốn dấu nghề. Khổ thân thay những người muốn truyền đạt, chia sẽ nhưng kiến thức lại có hạn...
    Chào các bác, em thấy các bác bàn về chủ đề này là rất tiên phong đấy! Thực ra thì các trường nhạc ở VN cũng chưa giải có môn học để thỏa mãn nhu cầu cấp bách này đấy các bác ạ. Ngay cả tên gọi cũng cần phải xem lại cho đúng ạ! Các bác đang bàn về một phần của công việc "tạo phần nhạc đệm cho ca khúc" sẽ gồm những nhóm công việc chính như sau:
    - Orchestration (phối khí) là khi bài hát hoặc bản nhạc của tác giả đã viết sẵn kèm theo một phần đệm cố định (thường là phần đệm cho piano), lúc này người phối khí sẽ phối hợp các nhạc cụ trong một biên chế dàn nhạc theo yêu cầu cụ thể (classic, semi-classic, bigband, các nhóm nhạc cụ dân tộc hoặc một nhóm tổng hợp nào đó...) để thực hiện cái tinh thần âm nhạc của tác giả đã viết ở piano. Nói một cách đơn giản thì người phối khí sẽ giao nốt cao cho nhạc cụ có âm khu cao, nốt trung cho nhạc cụ có âm khu trung, nốt trầm cho nhạc cụ trầm... Môn học này ở các trường nhạc của VN có dạy từ thập kỷ 40 của TK 20, kỹ thuật phối khí thường được dùng cho những dàn nhạc lớn, thường dùng cho các bản nhạc phong cách cổ điển hoặc bán cổ điển.
    - Harmonization (hòa âm) là kỹ thuật phối hòa âm cho giai điệu chưa có hợp âm kèm theo, đây là công việc chính của những người làm phần đệm ở VN mà mọi người hay gọi nhầm là phối khí. Công việc này dành cho tình huống là khi các bác đặt hợp âm để cho band nhạc gồm chủ yếu là các nhạc cụ thuộc nhóm tiết tấu (drum, percussion, bass guitar, guitar, piano, keyboard...) tóm lại là những nhạc cụ có thể chơi theo phong cách ngẫu hứng, tức là họ chỉ cần nhìn hợp âm để đệm cho giai điệu tùy theo phong cách. Các bác chú ý là trong trường hợp này band không cần tổng phổ với các nốt nhạc chi tiết, họ chỉ cần các ký hiệu hợp âm để ngẫu hứng (thậm chí họ thường chơi mỗi lần một khác, đó là đặc trưng của phong cách nhạc jazz, rock, pop...
    Đây là một môn học khổng lồ, người học thường phải mất 3 năm để học hết, bao gồm hòa âm tiền cổ điển, hòa âm cổ điển (TK 18), hòa âm lãng mạn (TK 19), hòa âm hiện đại (TK 20), hòa âm Jazz-Rock-Pop. Hiện tại hầu hết các trường dạy nhạc của VN chỉ dạy hòa âm cổ điển (TK 18) và một ít hòa âm lãng mạn (Tk 19) thôi.
    - Arrangement (chuyển soạn) là khi bản nhạc gốc đã có melody và các hợp âm kèm theo và biên chế dàn nhạc có nhiều những nhạc cụ nhìn nốt để chơi (ví dụ: nhóm hát bè, nhóm kèn từ 2 chiếc trở lên, nhóm dàn dây, hợp xướng...) thì người viết phần đệm phải soạn thêm ra nhiều nốt nhạc cụ thể mà tác giả chưa hoặc không viết. Người chuyển soạn sẽ có thể phải viết bè cho người hát bè, viết bè nền cho nhóm nhạc cụ chơi background, soạn tuyến bè bass
    Bassline... Môn học này ở VN chưa có chính thức ở tất cả các trường nhạc của VN, vì tất cả các thầy của chúng ta hầu hết đều học nhạc ở Đông Âu, mà môn học này mới có chưa lâu ở các nước Tây Âu và tư bản.
    Do vậy em nghĩ là nếu các bác muốn đi sâu vào lĩnh vực làm phần đệm (dù là soạn ra tổng phổ hay là trực tiếp làm sequencer) thì nên lên internet nghiên cứu nhé.
    Thân mến kính chúc các bác luôn thành công và quan trọng là hạnh phúc với công việc thú vị này!

6. 25 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TranManhHung cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    Doan Guitare's Avatar
    Đang ở
    Bac Giang
    Thanks
    573
    Được THANKS 778 lần
    Thưa bác Tran Manh Hung và tất cả các bác!
    Theo như bác chia sẻ , thì đại đa số anh em ở đây chỉ chủ yếu là nghiên cứu làm Sequencer mà thôi...chứ thực ra phối khí cần nhiều và rất nhiều các yếu tố.Chưa dám nói chữ "phối"...... mà chỉ có mỗi chữ "Khí" thôi đã là cả 1 vấn đề rồi ....
    Em biết bác là 1 bậc thầy về phối khí ở Vn ,nhưng xin bác hiểu cho các thành viên trong diễn đàn này xuất thân từ mọi tầng lớp, địa vị trong xã hội ,con đường đến với âm nhạc thì mỗi người 1 hoàn cảnh khập khiễng khác nhau, chỉ giống nhau 1 niềm đam mê khám phá âm nhạc.
    Chính vì vậy nên mới có chuyện "công nhân" làm Sequencer thì nhiều nhưng những người phối khí thật sự thì chỉ đếm đc trên đầu ngón tay thôi.
    Cũng như ở HN không có Studio nào là không Pro cả.....Nhưng thực tế có là bao?
    Đa số anh em ở đây đều "độc lập tác chiến" ...kiến thức chắp vá.....nên có "phối" đc đi chăng nữa cũng chẳng có "xiền" để mà thuê mấy ông "khí " về mà thực hành đâu.hiiiiii
    Mong bác đừng cười.....!!!!!!!!
    May mà còn nhờ mấy anh Tây sáng chế ra cái món VST chứ có đến mục thất thì chúng em cũng chẳng biết đến dàn nhạc nó mày ngang mũi dọc ra sao....
    VST nó là máy móc cho dù có "thổi hồn" thế nào cũng không thể bằng con người được,đành chịu vậy thôi.Tiền nào của ấy mà.......
    Còn ở Vn ta ,có những "nhạc sỹ" còn chẳng biết ký âm thì chuyện nhầm nhọt khái niệm này sang khái niệm khác của các thành viên là chuyện bình thường thôi mà.
    Chúng em con nhà nghèo nên thực hiện phương châm bóc ngắn cắn dài......"nhạc nuôi ta trước,ta báo hiếu nhạc sau" bởi vì mình tự biết mình là ai mà!
    Kính các bác mạnh khỏe ,hạnh phúc và luôn sẵn lòng giúp đỡ chúng em ,chẳng qua cũng chỉ vì miếng cơm manh áo mà phải đánh vật với đời thôi bác ạ....

8. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Doan Guitare cho bài viết hữu ích này:

Cowboy's Avatar
    Đang ở
    ViAnhEm.com
    Thanks
    1,196
    Được THANKS 3,438 lần
    Cảm ơn bác đã cung cấp và chia sẻ một số khái niệm cơ bản về thuật ngữ Hòa âm phối khí để người sử dụng đỡ nhầm lẫn
    Cowboy™ Home
    Ai mang con sáo sang sông
    Để cho con sáo mất công...bay dzìa !

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Cowboy cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Hỏi anh em là chúng ta có nên luyện học những bài viết về đối âm đơn giản không à ? hay là we cứ viết đối âm tự do lối hoa mỹ và theo sự cảm xúc của riêng từng người là được ha ? Cám ơn sự góp ý của mọi người .

Tiểu học
    Đang ở
    HCM city
    Thanks
    0
    Luyện cái gì cũng được, miễn sử dụng hợp lý

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ankeyboard cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    BeatNhacMienPhi's Avatar
    Đang ở
    SaiGon
    Thanks
    238
    Được THANKS 262 lần
    Mong cho có thầy nào giỏi lên đây chia sẻ kiến thức thì hay quá. Tự học cũng biết được đôi chút để kiếm tiền nuôi thân nhưng mà cũng muốn được chia sẻ kiến thức chuyên môn để có thể tự mình đọc sách để hiểu được nhiều hơn.
    Huy Cuong - Music Arranger
    Mobie: 0934.033.649
    Email: Cuongbksg@yahoo.com
    Add: 98 HoBieuChanh,PN- Nhạc Cụ Huy Cường
    Chuyên đàn piano cơ, piano điện, guitar, organ... nhập khẩu trực tiếp từ Japan...

Trung cấp
    pianiststudio's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    67
    Được THANKS 686 lần
    Cần những yếu nhân tố sau đây.
    - Năng khiếu.
    - Tai thính.
    - Thẩm âm.
    - 2 bán cầu não làm việc độc lập cùng một lúc ( nghe buồn cười nhưng nó là như thế, hay còn gọi là tạo không gian trong cái đầu của ta )
    Mới nghĩ bấy nhiêu thôi, chẹp.
    Cho các bạn vòng hòa thanh Am Dm G C và tập đi giai điệu trên các vòng đấy cơ bản là vậy hay còn gọi là solo ( sau này thêm các vòng hòa thanh khó dần )
    - Khi nào trong đầu các bạn tái hiện lên cả một dàn nhạc đang chơi một cách có ý thức thì lúc đấy chả cần nhạc cụ thật các bạn vẫn ra giai điệu như thường. ( mấy ông nhạc sỹ thiên tài trong đầu lúc nào chả có mấy dàn nhạc giao hưởng đang vo ve ở trong đầu )
    Thật ra đừng làm cho nó rối lên làm gì. Tách chữ phối khí ta được chữ phối định nghĩa là phối âm ( không phải vật nhá ) tổng thể cho một dàn nhạc còn khí là các khí nhạc ( không phải là khí hư nhá ) hay còn gọi là không gian na ná như vậy.
    - Ai cảm thấy cần học như một thanh niên nghiêm túc thì pm mình xin chỉ giáo. chẹp.
    Son-pianist
    Email: Pianiststudio@gmail.com

Phối khí - Sáng tác - Hoàn thiện tác phẩm

Demo music : http://soundcloud.com/pianiststudio-son
    Call: 0975.346.669

01236.111182

16. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pianiststudio cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    seputson
    Thanks
    60
    Được THANKS 61 lần
    Cảm ơn bác LoiYeuThuong.Qủa là 1 cao thủ hiếm có đã chia sẽ tận tình

Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối