Forum Home Your IP: 54.92.164.184

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 43

Chủ đề: Học hòa âm phối khí cơ bản

PTTH
    LoiYeuThuong's Avatar
    Đang ở
    Nghệ An
    Thanks
    102
    Được THANKS 666 lần

Học hòa âm phối khí cơ bản

Học Hòa Âm Phối Khí
    Lời nói đầu
    Ngày nay việc hòa âm phối khí thật đơn giản vì có công nghệ máy tính được phổ biến rộng rãi, người làm hòa âm chỉ cần lấy các bài đã hòa âm sẵn rồi đánh trên keyboard thâu vào vi tính, hoặc có thể dùng các phần mềm đệm nhạc, sử dụng các loop vi tính. Trên đây chỉ là làm hòa âm phối khí theo kiểu “mì ăn liền” mang tính không chuyên, người không biết nhạc lý vẫn có thể làm được vấn đề là biết sử dụng các phần mềm đó. Còn những người thật sự muốn có kĩ năng trình độ trong âm nhạc thì phải tự mình làm hòa âm cho tác phẩm đó, máy vi tính chính là phương tiện để tận dung các tính năng, soạn thảo văn bản cũng như hòa âm phối khí nhanh hơn. Liệt kê: Ngày nay làm nhạc thì có nhiều người thường dùng các phần mềm như Nuendo, cubase, …như FL sudio, sonar… thì chuyên về phối khí. Vấn đề ở đây là bạn phải làm tất cả các công việc mà các nhạc công đã làm, có nghĩa là bạn phải tự đánh trống, bass, guitar ,piano…Thật khó phải không? Nhưng cũng dễ nếu là người có phương pháp khoa học trong việc học âm nhạc nói chung và hòa âm phối khí nói riêng. Đừng nói học theo và mô phỏng theo người khác là xấu. Đối với những người không được học hành tử tế thì đây là điều tạo nên cho các bạn một lối đi theo phong cách riêng của bạn. Bạn cố gắng nghe và phân tích thật kĩ các ca khúc mà bạn thích, mà bạn cho là hay là đẹp. Hay ở đây không những là giai điệu ca từ mà còn về cả hòa âm phối khí, nghe các câu lót, câu dạo, đối âm…Và nên tập cho mình một phản xạ riêng trong âm nhạc. Nghe nhạc phải biết bài này là tiết tấu gì, chơi như thế nào là thích hợp..Nếu bạn biết chơi một nhạc cụ nào đó thì quá tốt, như keyboard chẳng hạn. Bạn sẽ nghe được cả dàn nhạc đánh. Dưới đây mình xin dưới thiệu cách phối khí của mình như sau: Các bạn cao thủ xin chém nhẹ vì đây là tư tưởng cá nhân, còn các bác chưa rõ về hòa âm phối khí thì hãy tham khảo cách làm của em có giúp được cho các bác không nhé!
    Để nhận biết về bản phối rõ nhất thì em sẽ dung phần mềm để bản nhạc được dễ nhìn. Chứ các phần mềm khác in bản nhạc ra thì lằng nhằng lắm.
    Để hòa âm phối khí một bản nhạc thì chúng ta nên làm thế nào?
    - Xác định giọng điệu bản nhạc( la trưởng hay đô thứ…) Và ai hát để làm cho đúng tông luôn, nhưng theo mình trưởng thì đô trưởng; thứ thì la thứ

THCS
    Đang ở
    hà nội
    Thanks
    1
    Lâu rồi không ai ghé thread này hay sao nhỉ

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới susupikachu cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    LongSad's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    7,141
    Được THANKS 8,134 lần
    Trích dẫn Gửi bởi susupikachu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Lâu rồi không ai ghé thread này hay sao nhỉ
    Bác chủ thớt không phát triển đó chứ, mọi người muốn nghe mà, chỉ là yếu về lãnh vực này ít người biết nên không dám spam
    Name:LongSad™
    Yahoo: nguyenlong_evn
    Sdt: 0988.12.85.86

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới LongSad cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    trieuencore's Avatar
    Đang ở
    Học Viện Âm Nhạc Huế
    Thanks
    1,986
    Được THANKS 2,310 lần
    Nge cái dụ này mình thích lém các bác ơi! Chỉ là chưa có điều kiện về vật chất thui àh! Hix
    Mình chỉ làm trên giấy rồi Rec trên đàn thui, máy tính thì chưa đủ Đk để đáp ứng được, buồn thật phải chờ thời gian thôi huhuhu
    Kính mong các cao thủ nhà ta chia sẻ thực tế hơn để các sư đệ học hỏi với! >
    "Sống là không chờ đợi"

[IMG][/IMG]

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới trieuencore cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học namsg10's Avatar
    Đang ở
    district 7
    Thanks
    3

Thanks

Trích dẫn Gửi bởi LoiYeuThuong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Anh em có bản phối nào hay thì gửi lên cho anh em tham khảo đi. Chúng ta cùng tranh luận.
    Hi VAE,

Mình tên Nam, cũng mới tập toẹ tham gia thui. Mình thâý topic này thú vị và hay quá, vì nó thật sự mới lạ.
    Mong có nhiều bài về topic này nữa....HAPPY NEW YEAR 2012 đến tất cả anh em
    VAE TeamRút kinh nghiêm, lần sau viết bài bằng Tiếng Việt có dấu nhé bạn, đã Edit giúp bài đầu, còn vi phạm sẽ del bài vào Recycle Bin!

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới namsg10 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ninh binh
    Thanks
    3
    Được THANKS 0 lần
    Bác nào có ít tài liệu về hòa âm phối khí không share cho em xin với.thanks các bác trước
    VAE Team:
    Sau này muốn đăng bài nên chọn đúng topic nhé!

THCS
    Đang ở
    Binh duong
    Thanks
    2
    Được THANKS 3 lần

Chỉ mình cách hoà âm phối khí mềm mìn và không bị phô, thô

Chỉ mình cách hoà âm phối khí mềm mìn và không bị phô, thô.
    mình mix nhạc nghe nó cứ thô không được mịn như các mixer chuyên nghiệp. ai biết các vst hay chỉ mình với.

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thanh_ri0 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chỉ mình cách hoà âm phối khí mềm mìn và không bị phô, thô.
    mình mix nhạc nghe nó cứ thô không được mịn như các mixer chuyên nghiệp. ai biết các vst hay chỉ mình với.
    Ở quê em ấy các bác ah. Ai mà hỏi câu này là em đc "xiền" đó. Ko biết ở [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] thế nảo nhỉ???
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

13. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ha noi
    Thanks
    80
    Được THANKS 24 lần
    Không phải ai cũng làm được điều bạn muốn.Bạn tham khảo các bài viết về [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]trên mạng .hay nữa đến phòng thu mà bạn cho là hay mà học.hên xui.........
    Lê Văn Đạt.
    1985
    Sóc Sơn -Hà Nội
    ĐT: 0912317485

Tiểu học
    Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần
    Thanks các bác. Kiến thức của em về lĩnh vực âm nhạc còn hạn chế quá, đọc mãi mà vẫn chưa hiểu cái gì sất

Đại Học
    giangmosschino's Avatar
    Đang ở
    Hà Giang
    Thanks
    1,405
    Được THANKS 740 lần
    Các bác có kinh nghiệm giúp em với. Phối như thế nào mà nghe không bị mỏng ạ? Bình thường thì em vẫn phối gồm 1 trống, 1 percussion (cái này em yếu nhất) 1 bass, 1 guitar, 1 piano (guitar và piano có thể thay nhau rải hoặc co theo bài), nền, và các cây đi giai điệu hoặc tỉa thêm nhưng nghe vẫn mỏng lắm. Chắc tại em chưa biết cách, mong mọi người chỉ bảo cách phối cho từng cây như thế nào cho hợp lý ạ.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối