Forum Home Your IP: 54.163.39.19

Trang 1 của 13 1234511 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 125

Chủ đề: Hỏi đáp về cách sử dụng VSTi VST trong các phần mềm chủ

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,955 lần

Hỏi đáp về cách sử dụng VSTi VST trong các phần mềm chủ

Nơi hỏi đáp về cách sử dụng VST, VSTi trong các phần mềm chủ sonar, cubase

2. 28 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    Nha Trang
    Thanks
    0
    Làm sao móc VSTi nó ra trong sonar 6 vậy làm ơn chỉ mình. Mình mới tập tành vọc vọc thôi nên mong bạn chỉ giúp.

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kiettran99 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,693
    Được THANKS 29,013 lần
    Bước 1 : mở SONAR, tạo 1 file mới theo lựa chọn tùy thích của bạn( lệnh : file/new) hoặc mở lại 1 bài sonar có sẵn nếu muốn sửa chửa theo VSTi.
    Bước 2 : Chọn lệnh View / Synth Rack ( hoặc Alt+8) để mở cửa sổ sử dụng VSTi.
    Bước 3 : tại cửa sổ Synth rack vừa mở , ta click chuột vào biểu tượng dấu "+" , sẽ xuất hiện menu VSTi có trong SONAR. bạn lựa chọn VSTi mình muốn sử dụng.
    ( Chú ý quan trọng : VST khi được cài sẽ không mặc định nằm trong SONAR, vì thế có thể bạn sẽ không thể thấy được . Nếu bạn chưa thấy VST thì hãy vào menu Tools / CW Plugin Manager chọn thêm thư mục VST đã cài. sau đó cho SCAN lại, như thế mới thấy được. )
    Bước 4 : Khi đã chọn VSTi , bạn sẽ thấy trong giao diện của SONAR xuất hiện thêm 2 track , 1 track AUDIO và 1 track MIDI.
    Phần chúng ta thâu nhạc sẽ nằm trên track midi đó.
    Đến đây thì mọi người có thể nghe thử âm thanh của VST rồi.
    ** Đối với 1 bài nhạc SONAR có sẵn thì bạn chỉnh thông số đường OUT trên MIDI track là VSTi bạn muốn, và đường là cổng MIDI mặc định OMNI.
    Trên track AUDIO VST chọn đường IN là VST , OUT là dường ra của SOUNDCARD đang sử dụng.
    + 1 bài có nhiều track midi có thể sử dụng 1 VSTi , bạn nên chọn đúng channel của track đó theo VSTi. Nếu không sẽ không có tác dụng.

Như vậy là tổng quan cơ bản sử dụng VST. mong rằng sẽ giúp ích cho các bạn.

Mà mình cũng không biết để bài này ở đây có phù hợp hay không hay là phải hốt cả bài này lẫn bài của bạn ra chỗ khác:g:
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Trung cấp

Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    826
    Được THANKS 774 lần
    Chào bác HamVui! Em cũng đang tập tọe làm nhạc trên PC (chủ yếu để khám phá cho vui thôi) và có Download một số phần mềm bác đã Upload lên. Cho em hỏi muốn sử dụng Vsti guitar (ví dụ: RealStrat...) qua bộ phơ ảo Guitar Rig 4 trong Sonar 7 thì làm thế nào. Em thử nghịch nhiều lần các chức năng nhưng chưa tìm ra. Thanks!

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tauyen cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,955 lần
    Muốn dùng mấy cái này vào đọc bài định nghĩa về nó đã. Còn cụ thể trong Sonar cần mở VSTi guitar ra rồi treo nó lên track midi (chọn đường output midi là GuitarStrat). Khi ta mở VSTi ở trên sonar xuất hiện thêm track nhạc cụ mang tên Guitastrat nữa, trên track đó mục FX của audio cần add thêm VST Guitar Rig, vậy là xong. Tín hiệu của Guitarstrat sẽ qua Guitar Rig và được xử lý trước khi phát ra loa

9. 19 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,218 lần
    Bạn xem hình và làm theo nhé! Chúc thành công:f::f::f::f::f:
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm

11. 18 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Ninh Bình
    Thanks
    826
    Được THANKS 774 lần
    Cảm ơn 2 bác HamVui và Mykinyeu nhiều đã rất nhiệt tình chia sẻ những kinh nghiệm của mình với anh em! Sau khi đọc 2 bài viết em đã làm được rồi. Mong 2 bác tiếp tục chia sẻ để anh em mới bước vào lĩnh vực này có cơ hội tiếp cận nhé)
    À, em lại phiền các bác một chút. Khi làm nhạc trên Sonar, muốn copy 1 đoạn lặp lại ở một track nào đó, chẳng hạn vài ô nhịp Midi ở track 10 (drum) thì làm thế nào cho hiệu quả? Em đã làm theo hướng dẫn của anh em trên diễn đàn là bôi đen đoạn cần copy ->nhấn phím Alt và rê chuột rồi Copy nhưng sau khi Paste thì ở những đoạn ráp nối âm thanh luôn bị vấp. Liệu em có sai thao tác không. Có cách nào khắc phục không? (Vì em mới tiếp xúc mò mẫm làm nhạc trên PC, chủ yếu là theo hướng dẫn của anh em trên diễn đàn nên có rất nhiều vấn đề khúc mắc mong các anh em chỉ dẫn giúp nhé):

13. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tauyen cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    VSTi guitar như RealStrat, Realguitar của hãng Muisiclab nhiều bác chắc đã biết vì rất nhẹ và hay. Đây là bản mới của hãng mới bẻ khóa được, mời các bác thử nghiệm

DEMO

MusicLab RealLPC Standalone DXi VSTi 1.0 (334Mb)

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Link download:
    sao em down cái này về cài nó lại ra tiếng clean guitar vậy. ở trong đoạn demo là tiếng distortion cơ mà. help me!!!!

15. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,096
    Được THANKS 23,955 lần
    Trích dẫn Gửi bởi congthanh196 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    sao em down cái này về cài nó lại ra tiếng clean guitar vậy. ở trong đoạn demo là tiếng distortion cơ mà. help me!!!!
    Đã viết ở trên nói rõ dây là tiếng guitar mộc. Cần dùng chung với các phơ ảo như Guitar Rig, IK Multimedia Ampeg, v.v.v.v. để làm các tiếng. Cậu đã bao giờ sờ vào cái guitar điện thật chưa? Nó cũng chỉ có mỗi tiếng Clean thôi à, muốn ra các tiếng khác thì cần xài và chỉnh trong các combin hoặc bộ phơ chứ!!!

17. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    472
    Được THANKS 22 lần
    Các bác co thể giúp cho em cũng câu hỏi nhưng với phần mềm Cubase. Em đang dùng Cubase 5, nhưng không biết móc VSTi ra từ chỗ nào. Em đang dùng bộ tiếng có sẵn của Cubase 5. Cảm ơn các bác nhiều

19. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yeuamnhac78 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 13 1234511 ... CuốiCuối