Forum Home Your IP: 54.162.165.158

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234
Kết quả 31 đến 31 của 31

Chủ đề: Lý thuyết Phân tích tác phẩm âm nhạc

Cao Đẳng
    NhatMinh's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3,502
    Được THANKS 3,030 lần

Lý thuyết Phân tích tác phẩm âm nhạc

PHÂN TÍCH TÁC PHẨM ÂM NHẠC

Khi nghe một tác phẩm âm nhạc, để hiểu và cảm nhận thấu đáo nội dung và ý của tác giả, ngoài phần rung cảm của tâm hồn, ta còn cần có một số vốn kiến thức phân tích tác phẩm âm nhạc. Từ đó người sáng tác có thể nắm bắt được quy luật mà vận dụng sáng tạo, người biểu diễn có thể xử lý tốt để có thể truyền đạt được ý đồ của nội dung tác phẩm, người nghiên cứu có thể mổ xẻ tác phẩm, đúc kết được những lý luận âm nhạc.

Phân tích tác phẩm là một môn Lí thuyết âm nhạc. Nó giúp ta hiểu được sự cấu tạo của tác phẩm âm nhạc, từ cấu tạo nên hình thức đến xây dựng một tác phẩm âm nhạc. Bất cứ loại hình nghệ thuật nào thì hình thức và nội dung đều có sự gắn bó với nhau. Nhưng, đặc biệt trong lĩnh vực âm nhạc thì hình thức và nội dung gắn bó rất hữu cơ với nhau, khó tác bạch.

Cho nên ta có thể nói: “Học phân tích tác phẩm âm nhạc là học hình thức âm nhạc". Mà học hình thức âm nhạc của một tác phẩm nào là ta đã phân tích ý nghĩa và nội dung âm nhạc của tác phẩm đó rồi. Dĩ nhiên ta hiểu nội dung ở đây là nội dung âm nhạc của tác phẩm,chứ không bó hẹp trong nội dung ý nghĩa của văn từ trong lời ca của tác phẩm, cũng không chỉ riêng về mặt ý nghĩa triết học mà tác phẩm đạt tới. Không chỉ chỉ riêng về mặt tình cảm tác động với tâm sinh lý người nghe, mà nội dung âm nhạc là sự tổng hợp về sự nhận thức của con người qua âm thanh, nó trừu tượng, lại rất cụ thể.

Môn Phân tích tác phẩm âm nhạc có nhiều tên gọi như: Khúc thức, Hình thức âm nhạc, tác khúc... nhưng nội dung chỉ là một. Quyển sách này mang đến cho các bạn kiến thức nghiên cứu cách cấu tạo nên một tác phẩm âm nhạc, từ những nhân tố nhỏ nhất, cơ bản nhất, đến những quy luật cấu tạo nên những tác phẩm âm nhạc đủ loại, từ đơn giản đến phức tạp, từ ngắn đến dài...

Để được xuyên suốt trong toàn bộ topic, các thắc mắc, trao đổi, góp ý xin các bạn đăng tải tại topic Hỏi đáp, trao đổi về [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] nhé, cảm ơn và mong các ý kiến góp ý cũng như trao đổi của các bạn.

Tiểu học
    Đang ở
    Moscow
    Thanks
    2
    Được THANKS 0 lần
    Chào các anh chị em trong diễn đàn!.

Tôi là thành viên mới, không biết tại sao tôi không có nút cảm ơn để bấm vào khi đọc được bài hay, hữu ích. Mong được các anh chị em chỉ dẫn giúp!.

Xin cảm ơn!.

Trang 4 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234