Forum Home Your IP: 54.196.31.117

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 31

Chủ đề: Lý thuyết Phân tích tác phẩm âm nhạc

Cao Đẳng
    NhatMinh's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    3,502
    Được THANKS 3,030 lần

Lý thuyết Phân tích tác phẩm âm nhạc

PHÂN TÍCH TÁC PHẨM ÂM NHẠC

Khi nghe một tác phẩm âm nhạc, để hiểu và cảm nhận thấu đáo nội dung và ý của tác giả, ngoài phần rung cảm của tâm hồn, ta còn cần có một số vốn kiến thức phân tích tác phẩm âm nhạc. Từ đó người sáng tác có thể nắm bắt được quy luật mà vận dụng sáng tạo, người biểu diễn có thể xử lý tốt để có thể truyền đạt được ý đồ của nội dung tác phẩm, người nghiên cứu có thể mổ xẻ tác phẩm, đúc kết được những lý luận âm nhạc.

Phân tích tác phẩm là một môn Lí thuyết âm nhạc. Nó giúp ta hiểu được sự cấu tạo của tác phẩm âm nhạc, từ cấu tạo nên hình thức đến xây dựng một tác phẩm âm nhạc. Bất cứ loại hình nghệ thuật nào thì hình thức và nội dung đều có sự gắn bó với nhau. Nhưng, đặc biệt trong lĩnh vực âm nhạc thì hình thức và nội dung gắn bó rất hữu cơ với nhau, khó tác bạch.

Cho nên ta có thể nói: “Học phân tích tác phẩm âm nhạc là học hình thức âm nhạc". Mà học hình thức âm nhạc của một tác phẩm nào là ta đã phân tích ý nghĩa và nội dung âm nhạc của tác phẩm đó rồi. Dĩ nhiên ta hiểu nội dung ở đây là nội dung âm nhạc của tác phẩm,chứ không bó hẹp trong nội dung ý nghĩa của văn từ trong lời ca của tác phẩm, cũng không chỉ riêng về mặt ý nghĩa triết học mà tác phẩm đạt tới. Không chỉ chỉ riêng về mặt tình cảm tác động với tâm sinh lý người nghe, mà nội dung âm nhạc là sự tổng hợp về sự nhận thức của con người qua âm thanh, nó trừu tượng, lại rất cụ thể.

Môn Phân tích tác phẩm âm nhạc có nhiều tên gọi như: Khúc thức, Hình thức âm nhạc, tác khúc... nhưng nội dung chỉ là một. Quyển sách này mang đến cho các bạn kiến thức nghiên cứu cách cấu tạo nên một tác phẩm âm nhạc, từ những nhân tố nhỏ nhất, cơ bản nhất, đến những quy luật cấu tạo nên những tác phẩm âm nhạc đủ loại, từ đơn giản đến phức tạp, từ ngắn đến dài...

Để được xuyên suốt trong toàn bộ topic, các thắc mắc, trao đổi, góp ý xin các bạn đăng tải tại topic Hỏi đáp, trao đổi về [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] nhé, cảm ơn và mong các ý kiến góp ý cũng như trao đổi của các bạn.

Đại Học
    Vuti84's Avatar
    Đang ở
    Nha Trang
    Thanks
    1,127
    Được THANKS 1,830 lần
    Mấy bài của bác doanquocnam.an copy từ file Word ra thì phải, bị lỗi nhiều quá.
    "Cảm ơn rượu đã cho ta trẻ lại
    70 xuân vẫn được gọi bằng thằng"

Liêm Korg Pa600 - 090.585.2357

THCS
    Đang ở
    thái bình
    Thanks
    43
    Được THANKS 2 lần
    Tài liệu rất hay,cám ơn bạn nhé.rất hữu ích

THCS
    Đang ở
    Thành phố Lào Cai
    Thanks
    34
    Được THANKS 23 lần
    Mình đang rất cần bài phân tích tác phẩm Đất nước tình yêu của Lệ Giang, anh chị nào có gửi cho xin nhé. địa chỉ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] cảm ơn nhiều !

Đại Học

Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    108
    Được THANKS 508 lần
    Mọi người có thể mua cuốn phân tích tác phẩm của thầy Thanh Hà trong nhạc viện TPHCM..........2 cuốn đó cũng được lắm..............có lẽ giúp ích được gì đó cho mọi người

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới truongquochung1984 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    108
    Được THANKS 508 lần
    Trích dẫn Gửi bởi manhhalaocai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình đang rất cần bài phân tích tác phẩm Đất nước tình yêu của Lệ Giang, anh chị nào có gửi cho xin nhé. địa chỉ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] cảm ơn nhiều !
    Bạn up bài đó lên đây đi.............mình sẽ thử nhờ người phân tích giúp bạn xem sao

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới truongquochung1984 cho bài viết hữu ích này:

Lấy chồng xứ lạ kimchi_2010's Avatar
    Đang ở
    ĐIẾU NGƯ CẦY
    Thanks
    1,325
    Được THANKS 3,085 lần
    Trích dẫn Gửi bởi truongquochung1984 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mọi người có thể mua cuốn phân tích tác phẩm của thầy Thanh Hà trong nhạc viện TPHCM..........2 cuốn đó cũng được lắm..............có lẽ giúp ích được gì đó cho mọi người
    Trích dẫn Gửi bởi truongquochung1984 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn up bài đó lên đây đi.............mình sẽ thử nhờ người phân tích giúp bạn xem sao
    Công nhận anh giỏi thật, lỉnh vực nào anh cũng biết, anh là " TÀI NĂNG ". Ngưỡng mộ quá đi !
    Tiếc gì một cái Click tay
    Xem xong không bấm Thank khìu đi Anhem !

10. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kimchi_2010 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Quý Thanh
    Thanks
    9
    Được THANKS 2 lần
    thks bạn bài rất hay................

THCS
    Đang ở
    cà mau
    Thanks
    1
    Được THANKS 5 lần

Phân tích tác phẩm âm nhạc

Anh em chỉ giúp em sơ đồ cấu trúc phân tích tác phẩm "Tiếng chuông nhà thờ" nhạc và lời của Nguyễn Xuân Khoát he. Em chân thành cám ơn
    Hình được đính kèm Hình được đính kèm

THCS
    Đang ở
    Biên Hòa
    Thanks
    27
    Được THANKS 14 lần
    Bài của bác hay quá. Nếu có thể bác up nguyen tài liệu dạng word hay pdf nhá. Thanks.

THCS
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    17
    Được THANKS 47 lần
    Mơ hồ lắm chưa rõ ràng và rât khó hiểu/////

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối