Forum Home Your IP: 54.81.254.212

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 28

Chủ đề: Tiếng đàn Bầu của Hoàng Anh Tú (Số 1 Việt Nam)

PTTH

Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    405
    Được THANKS 210 lần

Tiếng đàn Bầu của Hoàng Anh Tú (Số 1 Việt Nam)

Hotell Califonia
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Con Đường Xưa Em Đi
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Anh sẽ không yêu em, nếu anh có thể!

THCS
    Đang ở
    GIA LAI
    Thanks
    0
    Ru con nam bộ - Hoàng Anh Tú

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới SONGTOAN48 cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    vt
    Thanks
    0
    Được THANKS 5 lần
    Bèo dạt mây trôi

Đàn bầu Hoàng Anh Tú tại Trung Quốc

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới lamquanghuy cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Ha long
    Thanks
    106
    Được THANKS 334 lần
    Trích dẫn Gửi bởi congkeyboard [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Theo Cảm Nhận độ ngọt ngào trong tiếng đàn bầu của HOÀNG ANH TÚ..Chỉ ở mức độ nghe được thôi..chứ không thể gọi là số 1 được..Nói chung chưa sâu vào lòng người...chưa làm cho người ta nín thở khi Pitch Pend lên hay trược xuống
    Theo bạn hiện nay ai là người đánh đàn bầu mà bạn thấy hay...mức độ mà bạn nghe được là quá cao so với mặt bằng chung của dân nhạc...

7. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duongtuan cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    u s a
    Thanks
    579
    Được THANKS 1,022 lần
    Trích dẫn Gửi bởi duongtuan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Theo bạn hiện nay ai là người đánh đàn bầu mà bạn thấy hay...mức độ mà bạn nghe được là quá cao so với mặt bằng chung của dân nhạc...
    Theo mình ở VN thì không biết ai là số 1, nhưng ở hải ngoại, nhạc sĩ Phạm Đức Thành là số 1 về đàn bầu theo như mình biết. Mời các bạn thưởng thức vài bản đàn bầu của nhạc sĩ Phạm Đức Thành

9. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tyro133 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,114
    Được THANKS 10,924 lần
    Nhạc sĩ Phạm Đức Thành hiện đang ở hải ngoại. Thỉnh thoảng về Việt Nam anh ở tại số 30 Ngô Thì Nhậm,Q3, TP HCM. Cô em gái tên là Huy cũng là một nhạc công chơi đàn Bầu. Nếu chỉ chơi mấy bản ca khúc thì thực ra chưa đánh giá hết được khả năng của người chơi đàn. Hiện nay ngoài các kỹ thuật cơ bản của đàn Bầu như rung, láy, luyến....thì các kỹ thuật mới cũng đã được áp dụng rất nhiều như pic, âm bồi, ngân dài, tri...kỹ thuật đánh 2 chiều và nhiều kỹ thuật khác làm tăng thêm khả năng diễn tấu của cây đàn cũng như của người nghệ sĩ. Hoàng Anh Tú là người đã áp dụng thành công và hiệu quả hầu hết các kỹ thật ấy. Năm 1985 khi tham gia Hội diễn chuyên nghiệp toàn quốc tại Hải Phòng thì với tiếng đàn ngọt ngào, truyền cảm và kỹ thuật tuyệt vời thì Hoàng Anh Tú đã chinh phục được khán giả cũng như cả Ban giám khảo để mang về tấm Huy chương vàng cho Nhạc Viện Hà Nội. Hiện nay thì lớp trẻ cũng có nhiều người rất thành công nhưng mình nghĩ cũng khó mà qua được Hoàng Anh Tú.
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

11. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    u s a
    Thanks
    579
    Được THANKS 1,022 lần
    Trích dẫn Gửi bởi ThuyTien [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nhạc sĩ Phạm Đức Thành hiện đang ở hải ngoại. Thỉnh thoảng về Việt Nam anh ở tại số 30 Ngô Thì Nhậm,Q3, TP HCM. Cô em gái tên là Huy cũng là một nhạc công chơi đàn Bầu. Nếu chỉ chơi mấy bản ca khúc thì thực ra chưa đánh giá hết được khả năng của người chơi đàn. Hiện nay ngoài các kỹ thuật cơ bản của đàn Bầu như rung, láy, luyến....thì các kỹ thuật mới cũng đã được áp dụng rất nhiều như pic, âm bồi, ngân dài, tri...kỹ thuật đánh 2 chiều và nhiều kỹ thuật khác làm tăng thêm khả năng diễn tấu của cây đàn cũng như của người nghệ sĩ. Hoàng Anh Tú là người đã áp dụng thành công và hiệu quả hầu hết các kỹ thật ấy. Năm 1985 khi tham gia Hội diễn chuyên nghiệp toàn quốc tại Hải Phòng thì với tiếng đàn ngọt ngào, truyền cảm và kỹ thuật tuyệt vời thì Hoàng Anh Tú đã chinh phục được khán giả cũng như cả Ban giám khảo để mang về tấm Huy chương vàng cho Nhạc Viện Hà Nội. Hiện nay thì lớp trẻ cũng có nhiều người rất thành công nhưng mình nghĩ cũng khó mà qua được Hoàng Anh Tú.
    Có 1 vài bạn trên đây đánh giá về các bậc Thầy, thì theo mình nghĩ nó còn tuỳ thuộc vào cảm hứng, phong độ ... và còn tuỳ thuộc vào kỷ thuật thâu âm nữa.
    Theo như lời bạn Thuytien nói thì như vậy quả thực Nhạc Sĩ Hoàng Anh Tú là 1 bậc thầy, thiên tài về đàn bầu ở VN, không phải tầm thường mà đoạt được giải. Mình không có ở VN và mình cũng không có học về đàn bầu nên mình thật sự không biết đánh giá về kỹ thuật như bạn nói. Mình chỉ biết tiếng đàn bầu của những bậc thầy đã đi vào hồn người. Theo cá nhân mình nghĩ cái đó là cái quan trọng hơn là đàn nhanh lẹ, kỹ thuật điêu luyện nhưng mà chưa biểu lộ được cái hồn nhạc, chưa đi vào lòng người (Xin các bạn đừng nghĩ lầm, muốn có được cái hồn nhạc phải cần có nhanh lẹ và kỷ thuật điêu luyện cộng với cái tâm, cái cảm xúc cái hồn mình phiêu vào âm nhạc. Từ ngữ mình thô thiển quá, không biết diễn tả sao cho đúng). Mình không phải là dân đàn bầu nên mình không có trình độ để đánh giá ai, chỉ rất hâm mộ những bậc thầy như Nhạc Sĩ Hoàng Anh Tú, Nhạc Sĩ Phạm Đức Thành.... Vài dòng về tiểu chuyện Nhạc Sĩ Phạm Đức Thành, mời các bạn đọc theo dòng link này [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

13. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tyro133 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Ta nên xem Tú chơi đàn Bầu Live trên sân khấu, còn nhiều trò mới và lạ chưa thấy ai khác dùng tới, hắn còn tạo được tiếng Synht với đàn bầu dù chơi với dàn âm thanh sân khách.

15. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    HCM
    Thanks
    0
    Kỹ thuật synth là sao vậy, nhờ bác giải thích dùm được ko, em tò mò quá !?

THCS
    Đang ở
    Vietnam
    Thanks
    62
    Được THANKS 4 lần
    Xin cho em hỏi đàn bầu điện có gì khác so với đàn bầu bình thường không hay chỉ giống như là khác biệt giữa guitar thùng và guitar điện thôi ạ ?

PTTH
    dvh001's Avatar
    Đang ở
    đợ
    Thanks
    447
    Được THANKS 399 lần
    Mình không nghĩ đàn bầu điện với không điện khác nhau đâu bạn ngocle ơi. Chỉ đơn giản là đàn bầu điện thì có thể plug vô dàn âm thanh nghe lớn hơn. Còn guitar điện thì khác biệt hoàn toàn với guitar thùng như cấu trúc cần đàn.... Cho nên 2 guitar điện và thùng cho ra tiếng khác biệt hoàn toàn. Nhỏ đến lớn mình chưa chơi đàn bầu nên chỉ đoán đại thui à. Nhân tiện xin hỏi có ai dùng guitar để chơi những nhạc cụ khác như piano hay string chưa ạ (sử dụng sound effect box)
    Richard Clayderman đệ tử

19. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dvh001 cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối