Forum Home Your IP: 54.162.171.242

Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Phương pháp tập trống dành cho người Việt!

Đại Học
    Trịnh Ngọc Bảo's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    258
    Được THANKS 4,092 lần

Phương pháp tập trống dành cho người Việt!

Chào tất cả các bạn yêu thích bộ môn Drum!

Tôi cũng là một người đam mê cháy bỏng bộ môn này, trong chuyên mục này tôi xin chia sẻ chút kinh nghiệm của mình với những người đã và đang muốn tìm hiểu, tập luyện bộ môn drum. Như các bạn đã biết, kho tàng kiến thức là vô tận, nó càng rộng lớn hơn khi công nghệ thông tin mở rộng như hiện nay. Tuy nhiên đó cũng là một trong những trở ngại lớn khi bạn tiếp cận với quá nhiều nguồn tài liệu. Bạn sẽ rất khó vượt qua được những bài tập đó nếu trong bạn chưa có sự xác định, dẫn tới băn khoăn và bối rối. Để khắc phục điều này, trước hết chúng ta phải tìm hiểu và tư duy rõ hơn về bộ môn của mình.

Trống có đỏi hỏi thể lực không? Xin thưa là có, vì so với những nhạc cụ khác cùng chơi trong band nhạc thì bạn phải có một thể lực tốt để duy trì nhịp độ, sắc thái cho tiếng trống của mình, bởi tất cả ko được hỗ trợ bất cứ công nghệ nào ngoài đôi tay của chính bạn. Trống có phải là để "Lấp chỗ trống" ko? Hì............... điều này phụ thuộc nhiều vào bạn đó, nhưng phải khẳng định một điều rằng để một bản nhạc vang lên đúng ý đồ thì không có nhạc cụ nào là phụ cả. Chính vì vậy bạn cần phải nâng cao hơn trách nhiệm của mình trong mỗi tác phẩm bạn tham gia.Có được những yếu tố đó bạn cần làm gì? câu trả lời rất đơn giản, nhưng thực hiện được câu trả lời đó không đơn giản chút nào. Nó đòi hỏi ở bạn phải có sự đam mê cháy bỏng, quỹ thời gian vừa đủ, ý chí phấn đấu và ham học hỏi không ngừng. Sẽ không có chỗ cho sự nửa vời, đó là một chân lý rất rõ ràng cho chúng ta khi bạn định đến với nó. Như một vận động viên thể thao, khi bạn chơi một môn nào đó như "Bóng đá, cầu lông, quần vợt, bóng bàn, bida..............vv" điều đầu tiên cần làm là bạn phải được làm quen với những gì liên quan tới môn bạn định chơi như " Mặt sân bóng, giày đá, loại bóng, thời tiết...........vv" Bạn không thể ra sân với một đôi giày quá cỡ, hay bất cứ một yếu tố nào khác thường đối với bạn, tóm lại là bạn cần phải trang bị cho mình đủ vật dụng tập luyện.

Là người Việt Nam (Đông Nam Á) thể lực của chúng ta không thể sánh được với những người Âu, Mỹ...........vv được. Nền tảng âm nhạc của chúng ta đi sau, vậy nên xuất phát điểm của chúng ta cũng bị chậm hơn họ, nó như một con tàu đang chạy, bạn lên sau thì bạn phải ngồi những toa sau, lúc nào họ cũng hơn mình vài hàng ghế cũng là dễ hiểu và dễ chấp nhận, bởi xuất phát điểm trong hành trình rất quan trọng. Để phù hợp với thể trạng thể lực, phù hợp với những dòng nhạc có khả năng phát triển tại việt nam, bạn cần biết chắt lọc và lựa chọn bài tập, phương pháp cho phù hợp. Trong chuyên mục này tôi sẽ dần gửi tới các bạn những bài tập mà tôi thường tập luyện trong suốt quá trình chơi của mình, mong rằng sẽ giúp được các bạn phần nào trên con đường trinh phục bộ Trống. Điều bạn cần luôn nhớ là âm nhạc ko có giới hạn, mực thước, âm nhạc luôn mở và đón chờ những cái mới mẻ trong đó rất có thể bạn cũng là một trong những người khám phá ra những điểm mới!

Hẹn gặp lại bài tiếp theo...........................................!

(chúng ta hãy cởi mở trao đổi những gì bạn hiểu hoặc cần hiểu ở chuyên mục này nhé)

2. 25 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Trịnh Ngọc Bảo cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    binh dinh
    Thanks
    26
    Được THANKS 7 lần
    Mình cũng đang rất muốn học trống đây nhưng mà mình chưa biết phải bắt đầu từ đâu và tài liệu tham khảo cũng không có, vậy mình có thể nhờ những anh em trên diễn đàn chỉ bảo giùm, nếu anh em có những phương pháp nào thì gởi qua cho em theo địa chỉ mail sau [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] và cảm ơn về bài viết anh rất nhiều.
    VAE TeamBài viết phải được viết Tiếng Việt có dấu

THCS
    Đang ở
    Long Xuyên _ An Giang
    Thanks
    74
    Được THANKS 58 lần
    Cám ơn nhiều và chờ đợi các bài viết tiếp theo của bác Bảo.....!!
    Dịch Vụ Sự Kiện & Giải Trí Tùng Hoàng Vũ
    77 Trần Hưng Đạo TP Long Xuyên_An Giang
    H_thanhtung@rocketmail.com
    ĐT: 0918 989 747

THCS Maximus Nguyen's Avatar
    Đang ở
    Ho Chi Minh
    Thanks
    2
    Được THANKS 10 lần
    Tập thể lực _ teachnique với những bài tập tay chân trên tempo thật chậm và thật nhanh từ 40-180 Bpm, và tập xử lý với những bài nhạc pop chậm thiệt chậm