Forum Home Your IP: 54.196.73.22

Trang 1 của 6 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 57

Chủ đề: Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần

Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Em học đàn cũng đã lâu.
    ngón của em thì cũng tàm tạm rùi nhưng nhạc lí em còn dốt lắm.em chưa biết xướng âm.các bác cao thủ xem có cách nào giúp em tự học xướng âm ko???
    thanks nhiều

2. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    Bạn hỏi câu này nghĩa là bạn học nhạc lý không vô đúng không,dù gì củng phải cố gắng học đến khi đọc được bản nhạc,cần cù bù năng khiếu mà,giống như học chữ vậy.Xướng âm thì chịu khó để cây đàn kế bên,đánh nốt trên đàn rồi cảm nhận cao độ của nốt đó trước khi xướng lên,đến chừng nào thuần thục rồi tự kiểm tra bằng cách xướng âm nốt đó lên rồi đánh nốt đó trên đàn kiểm tra lại cao độ.

4. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,176
    Được THANKS 1,792 lần
    Tocdai đang tập theo tài liệu này nè, bạn thử tham khảo xem có giúp ích gì không nhé [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

6. 20 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tocdai cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    HooOOOoo.... Mình có 2 ông bạn học nhạc đã có bằng trung cấp sau đó học tiếp cao đẳng nhưng xướng âm thì thôi rồi Lượm ơi. Mở mồm ra là phô, phô , phô, quá phô. Phô ko thể chịu nổi nhiệt. Má ơi thế mà hiện nay 1 ông là giáo viên cấp 1 môn âm nhạc , đã biên chế chuyên oánh đám cưới , luyện thi cao đẳng tại nhà. Sợ chưa.
    Ông thứ 2 thì hiền hơn hiện đang công tác tại đoàn chèo gì gì đó. Chuyên ngành sáo trúc. Được cái đẹp trai lắm gái theo.
    Hiện nay , ông thứ 1 do quá trình làm việc đã hát + xướng âm đã đỡ phô hơn nhưng vẫn chỉ nhích lên đc 1 tý tẹo thôi. Người này thì Mykinyeu thừa biết. Học sinh cũ của Mykinyeu mà . Haaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa. Mà Mykinyeu cũng là giáo viên dạy môn Ký-Xướng âm đó

Muốn Ký - Xướng âm giỏi thì phải hỏi cái thằng C-D-E-F-G-A-B(H) ấy xem nó có chơi với mình ko đã. Nếu nó ko chịu thì quà cáp ko thì đấm vào mặt nó mấy cái và xì-ke nó luôn. Cóc cần nữa.
    Lên Encore chép nhạc sau đó nghe giai điệu vậy. . Với anh em bắt lợn thì "bác hay chú hay cô cứ hát đi". Cháu theo đc liền ấy mà. Nếu người ta ko hát đc thì nói là. Cô chú thông cảm bài này lần đầu tiên cháu nghe hoặc tại ngồi sau loa...v...v... thiếu gì văn. Ko biết các bạn thế nào chứ thời HS - SV T2 toàn xin tiền bố mẹ đi chơi Play Station 1 + Computer suốt. Cái này ko cần ai phải dạy mà có sẵn trong người rồi chỉ cần lôi ra dùng thôi. Tán gái cũng thế. Nói thật chớ thời sinh viên T2 toàn mượn quần áo của bạn bè thậm chỉ cả quần lót luôn. Từ A-->Z đến nhà bạn gái chơi cho nó oai. Nói hươu nói vượn cho lọt tai bạn gái. Phụ nữ mà ai chả thích nịnh nọt, tâng bốc họ lên tận mây xanh. Nhất là với dân nhạc như T2 thì làm vài câu Piano Korea thật Hot vào kể cả bạn gái là Đại Học Sáng Tác cũng phải khen là hay. Chưa dám nói 1 khi đã thích..........

Xin lỗi các bạn nhé. Chỉ tại tuổi thơ của T2 gắn liền với KTX nên động chạm đến trường cũ là mình nhớ ko chịu đc và nói rất nhiều. Khổ nỗi chỉ có thể nói đc trên VAE chả biết nói cùng ai cả. Thông cảm nhé!

Quay lại chủ để chính nhé. Vấn đề này thực chất ko khó lắm. Nếu thực sự bạn dành Time cho nó thì kết quả sẽ tốt ngay. Với lại bây giờ có rất nhiều tài liệu cả trên Google cũng có luôn. Theo mình thì bạn chỉ nên tham khảo qua thôi. Hãy học cách học thuộc lòng & cảm nhận giai điệu đó 1 cách nhanh nhất như thế bạn sẽ được nhiều thứ hơn là chỉ đc xướng âm (No Transpose). Đừng học vẹt như môn Lịch sử, Văn, Địa lý.... Bạn có đồng ý rằng cho dù môn học nào cũng đều có 1 phương pháp, 1 mẹo nhỏ để học ko? Mình ko giải thích nhiều nữa. :a:
    Chúc bạn thành công..! Anh chị em ta HamVui là chính.:f: Ăn chơi trác táng là chủ yếu. Khà khà! :g:
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

8. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    em chỉ đọc nhạc đc đô trưởng thui còn những gam khác phải có đàn mới đọc nhạc dc

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    có bộ tài liệu học xướng âm cơ bản cho người mới vào nghề đây
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    em vừa mới tìm đc mình cùng học

11. 19 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,176
    Được THANKS 1,792 lần
    Trích dẫn Gửi bởi congthanh196 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    có bộ tài liệu học xướng âm cơ bản cho người mới vào nghề đây
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    em vừa mới tìm đc mình cùng học
    Thanks bạn, đã down về để nghiên cứu, đọc qua thì thấy tài liệu in khá đẹp và cơ bản

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tocdai cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    cái này cứ có thời gian có đàn tập là ngon ấy mà

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,176
    Được THANKS 1,792 lần
    Trích dẫn Gửi bởi congthanh196 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    cái này cứ có thời gian có đàn tập là ngon ấy mà
    Ủa, mình tưởng học xướng âm là không dùng đàn chứ:i:

17. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tocdai cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tocdai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ủa, mình tưởng học xướng âm là không dùng đàn chứ:i:
    ban đầu phải có đàn đã chứ.sau đó ko cần đàn.phải từ từ chứ.em còn gà nên ko có đàn là pó tay lun

19. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 6 12345 ... CuốiCuối