Forum Home Your IP: 54.80.103.120

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 57

Chủ đề: Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần

Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Em học đàn cũng đã lâu.
    ngón của em thì cũng tàm tạm rùi nhưng nhạc lí em còn dốt lắm.em chưa biết xướng âm.các bác cao thủ xem có cách nào giúp em tự học xướng âm ko???
    thanks nhiều

2. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,226 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Sach sanh sanh [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyên văn bởi Tocdai
    Em hỏi chút xíu là nếu xướng âm giọng F có cần phải đúng là nốt F trên đàn hay không? Có đàn thì em mới đúng được, chứ bỏ đàn ra thì :i:

BẠn xem lại bài trước mình viết trong topic này đi. Giọng gì thì các nốt của nó cũng nó cũng nằm trong 7 bậc ấy cả. Bài ở giọng Đô trưởng nhưng bạn đọc ở giọng Pha trưởng thì chỉ việc thay các tên nốt trong giọng Pha trưởng vào giọng Đô trưởng ( Nhưng phải tuân thủ nguyên tắc giữ nguyên các bậc trong điệu thức) còn âm vực vẫn giữ nguyên. Kiểu giống như mình chế lời cho 1 bài hát nào đó.
    Còn bài ở giọng Pha trưởng thì ko nhất thiết phải đọc đúng âm chuẩn trong đàn mà căn cứ vào âm vực của bài xem nốt cao nhất và nốt thấp nhất để làm sao vừa với cữ giọng của mình là OK
    Đọc cách này thì dễ nhưng sẽ làm cho người học mất cảm giác về cao độ của nốt nhạc tương ứng, lâu dần bạn sẽ rất khó để nghe mà biết tác phẩm đó ở Gam gì, bạn chỉ có thể bíêt là giọng Trưởng hay Thứ thôi.

4. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Mykinyeu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Đọc cách này thì dễ nhưng sẽ làm cho người học mất cảm giác về cao độ của nốt nhạc tương ứng, lâu dần bạn sẽ rất khó để nghe mà biết tác phẩm đó ở Gam gì, bạn chỉ có thể bíêt là giọng Trưởng hay Thứ thôi.
    Chú lại còn thử anh à!
    Có những bài nó lên đên nốt lá. sí.. chú định cho họ ngồi trên cây đọc à.
    Anh em mình khi trước học trong cùng 1 nhóm có giọng nam và giọng nữ thì buộc phải tìm 1 giọng chung nhất cho cả 2 phái. Miến làm sao họ nắm được vị trí,các quan hệ giữa các nốt trong cùng 1 giọng. Còn việc cảm giác cao độ với âm chuẩn của đàn thì người không cần học xướng âm, họ chơi đàn nhiều cũng có thể có cảm giác đó.
    Tại sao Sonat Ánh trăng( Bethoven) C#m hay hơn Am, Chèo thuyền( Traicopxki) Gm hay hơn Em,Vũ khúc Hunggary Gm hay hơn Am. Hay Quốc ca F hay hơn E. Bởi Mỗi cung bậc có 1 cảm xúc riêng mà tầm của chú phải hiểu hơn anh nhiều.
    Như vây! ta muốn biết nó là giọng gì thì nghe và xác định bằng âm hưởng của cung đó chứ ko phải bằng xướng âm
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

6. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,226 lần
    Thằng nào viết bài xướng âm mà lên đến lá,sí thì chắc nó không dạy xướng âm bao giờ:f:, thường các bài xướng âm khi soạn người ta cố gắng nó ở trong tầm cữ của giọng hát thôi!

8. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Mykinyeu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thằng nào viết bài xướng âm mà lên đến lá,sí thì chắc nó không dạy xướng âm bao giờ:f:, thường các bài xướng âm khi soạn người ta cố gắng nó ở trong tầm cữ của giọng hát thôi!
    Chú xem lại bài Trống cơm( Đô trưởng). có chỗ lên nốt lá, còn a sẽ tim bài lên nốt xí cho chú coi
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

10. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    An Giang
    Thanks
    36
    Được THANKS 14 lần
    Môn Ký-Xướng âm đối với người học nhạc là một môn khó nuốt.
    Chỉ có một vài anh em có thiên phú hoặc được học piano từ bé thì tai nghe sẽ chuẩn, còn lại đa số sẽ phải vất vã với nó.
    Đây là môn nền tảng của người "học nhạc".
    Cho nên việc tự học môn này ở những trình độ cơ bản quả là khó khăn chứ chưa nói đến không khả thi.
    Theo kinh nghiệm bản thân, qua quá trình dạy và học môn này tôi thấy điều cần thiết để học tốt môn này đầu tiên là có được giáo trình tốt, gặp được thầy có phương pháp giỏi và bản thân người học phải cần cù (bù thông minh mà)

12. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dakorg cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dakorg [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Môn Ký-Xướng âm đối với người học nhạc là một môn khó nuốt.
    Chỉ có một vài anh em có thiên phú hoặc được học piano từ bé thì tai nghe sẽ chuẩn, còn lại đa số sẽ phải vất vã với nó.
    Đây là môn nền tảng của người "học nhạc".
    Cho nên việc tự học môn này ở những trình độ cơ bản quả là khó khăn chứ chưa nói đến không khả thi.
    Theo kinh nghiệm bản thân, qua quá trình dạy và học môn này tôi thấy điều cần thiết để học tốt môn này đầu tiên là có được giáo trình tốt, gặp được thầy có phương pháp giỏi và bản thân người học phải cần cù (bù thông minh mà)
    Để xướng âm chuẩn một cách tương đối, phải mất ít nhất 3 năm cho những bài dưới 4 dấu hóa.

14. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,496 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ko hiểu tại sao mà T2 rất nghi ngờ ông congthanh196 này . Mình nghĩ ông này về trình thì rất khá. Nhất là dạo này làm nhạc trên PC nên sẽ có những thay đổi đáng kể. Nên có lẽ đã lên thêm vài Level nữa rồi. Chắc những giọng C-dur đọc tốt rồi và ghi âm + hoà thanh những bài bây giờ thì bắt ngon lành.
    Thank những chia sẻ của bạn.
    T_2 này đa nghi rồi...tui đây xướng là pótay.com...nhưng ngồi với PC thì tuy mất thời gian ít nhất cũng làm đc vài thứ căn bản lọt lỗ tai...PC phát lại, cảm âm có thì chỗ nào sai nó lùng bùng lỗ tai liền...Tuy nhiên bít xướng, kí âm thì lúc không ngồi PC mà chợt có giai điệu nào thì ghi lại đc ngay với giấy bút, không bít thì đi làm về nhà, giai điệu đó nhiều lúc nó cũng đi lun, nhớ lại mà không ra nữa.
    Two wrongs don't make a right, but two Wrights once made an airplane.

HP: 0966.878.253
    Email: dantungprinting@gmail.com

16. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

THCS becoi's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    69
    Được THANKS 63 lần
    Theo mình thì cần phải nhớ được cao độ của 7 nốt cơ bản. Sau đó đọc lên đọc xuống từng nốt, chậm để cảm nhận các quãng. Đọc quãng liền bậc sau đó đọc cách quãng. Trước khi đọc xướng âm cần đọc nhiều lần như thế. Khi đã ngấm và đọc được những bài dễ thì tăng dần mức khó của bài đọc. Cơ bản là vừa đọc vừa nhớ được cao độ của các nốt. Có đàn cũng tốt nhưng không nên lợi dụng đàn quá nhiều. Chỉ khi nào cảm thấy không chắc cần kiểm tra thì mới dùng đàn. Nếu bạn đọc được đô trưởng tốt thì tức là các giọng trưởng bạn sẽ đều đọc được vì nó theo công thức mà. Chỉ cần đọc chắc đô trưởng và la thứ thì đảm bảo các giọng trưởng thứ bình thường đều đọc được hết. Chúc bạn thành công.

18. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới becoi cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Ninh binh
    Thanks
    12
    Được THANKS 14 lần
    Không hẳn là như thế đâu, mình biết mấy người bạn đánh đàn như gió mà chẳng đọc được XA. Hồi đi ôn thi ĐH biết con bé gần bờ hồ học Piano 10 năm bên trường gì quân đội gần cầu giấy, thế mà luyện thanh, mở mồm ra phô kinh khủng, không bắt nổi cả cao độ. XA lại càng củ chuối.

Theo kinh nghiệm, học được Xâ trước hết phải có năng khiếu, có tai nghe chuẩn và cái đầu tư duy tốt. Học không nên học vẹt từng bài từng giọng. Quan trọng là phải hình thành được tư duy cao độ về Quãng. Mầu các quãng trong giọng Trưởng, Thứ là phải thật vững. Đạt được như thế ta có thể đọc được tất cả các giọng ( dấu hóa cũng ko sợ) thường khó nhất là các giọng của Si và mi.
    Các giáo trình XÂ của nhạc viện rất chú trọng vào vấn đề về Quãng.
    Học XÂ sẽ rất dễ nếu các bạn tìm ra được chìa khóa của nó.

20. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vandinh295 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    hue
    Thanks
    19
    Được THANKS 37 lần
    Tôi nghĩ học xướng âm là một quá trình lâu dài. Vì vậy trong chương trình học ở các học viện, môn xướng âm học gần như là từ khi bước vào năm thứ 1 cho đến năm trước khi tốt nghiệp. Học xướng âm không nên học vẹt mà bạn cố gắng xác định cao độ chuẩn của 7 nốt nhạc. Không nhất thiết là đọc đúng theo cao độ của đàn piano, và cũng ko nên lạm dụng đàn để đọc xướng âm vì nếu không có đàn, bạn sẽ đọc phô ngay. Và điều quan trọng là phải tập luyện thường xuyên để hình thành kỹ năng cho mỗi người.

22. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vicamdo cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối