Forum Home Your IP: 54.224.111.99

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 57

Chủ đề: Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần

Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Em học đàn cũng đã lâu.
    ngón của em thì cũng tàm tạm rùi nhưng nhạc lí em còn dốt lắm.em chưa biết xướng âm.các bác cao thủ xem có cách nào giúp em tự học xướng âm ko???
    thanks nhiều

2. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Nếu congthanh đã biết rồi thì đừng có hỏi nữa, nhạc chứ có phải toán cộng trừ nhân chia đâu mà không tập tành vẫn làm được, xướng âm và hòa âm khác nhau ở chỗ với xướng âm thì bạn phải bỏ thời gian công sức để luyện tập, dù lý thuyết rất dễ hiểu, nếu bạn bỏ một thời gian thì bạn lại phải tập lại, còn hòa âm thì lý thuyết khó, bạn phải mất thời gian để hiểu nó, nhưng sau khi hiểu rồi thì bạn có bỏ 20 năm sau vẫn sử dụng được.

4. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Bác này biết hay không biết thì kệ để em nói nhé:
    Muốn đọc được ngay một bài xướng âm hay một bài hát mới thì trước hết lấy âm chủ và xác định ở Trưởng hay Thứ (còn về bản chất thì Đô trưởng và La thứ đã quá rõ rồi)
    có thể nhẩm ngay trục âm (vd: Mi trưởng ....mì-sol-xi-mí...mí-xi-sol-mì...mì-la-đô-mí...mí-đô-la-mì.......v.v..) khi đã chắc cao độ của giọng rồi thì cùng với âm hình tiết tấu trong người cứ thế đọc (hát) thôi.

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

6. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ko hiểu tại sao mà T2 rất nghi ngờ ông congthanh196 này . Mình nghĩ ông này về trình thì rất khá. Nhất là dạo này làm nhạc trên PC nên sẽ có những thay đổi đáng kể. Nên có lẽ đã lên thêm vài Level nữa rồi. Chắc những giọng C-dur đọc tốt rồi và ghi âm + hoà thanh những bài bây giờ thì bắt ngon lành.
    Thank những chia sẻ của bạn.
    lâu nay mất điện hoài em quên mất là mình đã khởi xướng cái topic này..bác T2 nói em làm nhạc trên pc thì nghe sang wa'. em chỉ gọi là nghịch thế thui thỉnh thoảng mới mượn dc đàn mà. bít cái gì nói cái đấy . hj. đến bây giờ hình như em đã bít cách học xướng âm rui.cứ đọc nhìu sẽ quen thui. nhưng em vẫn chưa bít xướng âm.phải từ từ đúng ko các bác....

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Bạn xướng âm được giọng Đô trưởng và La thứ rồi thì cần phát triển rộng thêm bằng cách cảm âm bằng cung, bậc. Có nghiã âm thanh vang lên bằng các bậc trong điệu thức ( Hãy quên tên nốt đi ) Bởi nốt là cái cụ thể riêng cho từng giọng nhưng tất cả nó đều chung nhau về bậc trong điệu thức. Ở đây ta lấy cái chung để tìm ra cái riêng
    VD giọng Đô trưởng C I, D II, E III, F IV.... Thì tương tự sang giong Son trưởng G I, A II, H III, C IV...
    Nếu bạn đọc bài Tiến quân ca ở giọng Đô trương rồi thì dịch sang các giọng khác đọc cho quen các bậc của giọng mới
    VD Ở Đo trưởng là Sòn la sòn đô đô Các nốt trong câu nhạc trên nằm ở các bậc V - VI - I... thì giọng gì nó cũng vậy cả. Nếu sang Son trưởng sẽ là Rề mi rề son son, Re trưởng sẽ là Là si là re re..Tăng dàn theo hệ thống dâu hoá. Bận đọc được 1 bài ở giọng Đo trưởng rồi thì chuyển sang tất cả các giọng khác mà đọc miễn sao các bậc ko được sai là OK.
    Nhưng dù sao chịu khó tìm thầy mà đóng học phí thì dễ và nhanh hơn nhiều đó.
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

9. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Nha Trang
    Thanks
    365
    Được THANKS 527 lần
    cho em hỏi cái...thí dụ như cái xướng âm này..em tưởng khi thi cao đẳng xướng âm là người ta đánh giai điệu rồi mình ''lá là'' đúng cao độ thôi chứ..
    mà nếu nhìn vào sheet mà xướng âm đc...nó hem đúng cao độ sao????
    FB: Perr Socola

11. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pé_mận cho bài viết hữu ích này:

♪♪♠♣♦♥♪♪ AnhTuan's Avatar
    Đang ở
    Đồi Bất Tử, hành tinh Hòa Bình
    Thanks
    4,826
    Được THANKS 8,528 lần
    Trích dẫn Gửi bởi pé_mận [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    cho em hỏi cái...thí dụ như cái xướng âm này..em tưởng khi thi cao đẳng xướng âm là người ta đánh giai điệu rồi mình ''lá là'' đúng cao độ thôi chứ..
    mà nếu nhìn vào sheet mà xướng âm đc...nó hem đúng cao độ sao????
    Trả lời em là chỉ khi thi đại học thì mới phải đọc đúng theo sheet của bài xướng âm,
    còn thi cao đẳng, trung học chuyên nghiệp thì chỉ thẩm âm tiết tấu- nghe và gõ lại 1 số bài tiết tấu bằng tay hoặc viết, thẩm âm cao độ, giai điệu- nghe và là lá lại 1 số đoạn giai điệu bằng giọng .....không cần note theo sheet !!

Còn gọi là ký xướng âm thực sự là :
    ký = ghi chép lại cao độ,trường độ nốt nhạc hay tiếng bộ gõ bằng sheet (nghe người ta đánh hoặc nghe máy hát ghi lại)
    xướng = đọc đúng cao độ, trường độ các nốt nhạc được thể hiện trong bản sheet bằng giọng (Chỉ đọc giai điệu có cao độ, các bộ gõ thì phải có nhạc cụ)

Đơn giản nhưng không dễ phải không mận.. nếu cố gắng luyện thời gian+ 1 chút năng khiếu sẽ đọc được thôi không khó lắm đâu.
    Chúc thành công !!!

0919097207

13. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới AnhTuan cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,176
    Được THANKS 1,792 lần
    Em hỏi chút xíu là nếu xướng âm giọng F có cần phải đúng là nốt F trên đàn hay không? Có đàn thì em mới đúng được, chứ bỏ đàn ra thì :i:

15. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tocdai cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tocdai [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em hỏi chút xíu là nếu xướng âm giọng F có cần phải đúng là nốt F trên đàn hay không? Có đàn thì em mới đúng được, chứ bỏ đàn ra thì :i:
    Cái này gọi là em tự làm khó mình,chưa cần thế đâu,nhiều cao thủ không làm được thế đấy.
    Trong số nhạc công mình quen biết mình thấy nhạc công Violon rất chuẩn về nốt chủ trong đầu.Mình không có nốt chuẩn nhưng tranpose 1-2 tone mình không đánh được,nghe không có cảm giác.

17. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Supporter
    S_III's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    2,710
    Được THANKS 3,789 lần
    Nguyên văn bởi Tocdai

BẠn xem lại bài trước mình viết trong topic này đi. Giọng gì thì các nốt của nó cũng nó cũng nằm trong 7 bậc ấy cả. Bài ở giọng Đô trưởng nhưng bạn đọc ở giọng Pha trưởng thì chỉ việc thay các tên nốt trong giọng Pha trưởng vào giọng Đô trưởng ( Nhưng phải tuân thủ nguyên tắc giữ nguyên các bậc trong điệu thức) còn âm vực vẫn giữ nguyên. Kiểu giống như mình chế lời cho 1 bài hát nào đó.
    Còn bài ở giọng Pha trưởng thì ko nhất thiết phải đọc đúng âm chuẩn trong đàn mà căn cứ vào âm vực của bài xem nốt cao nhất và nốt thấp nhất để làm sao vừa với cữ giọng của mình là OK
    Có tiền thì đi xe hơi uống bia ôm - Không có tiền thì đi xe ôm uống bia hơi.

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới S_III cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Đúng là thế,ví dụ bạn là Nử nhưng thầy bảo bạn xướng âm bài hát dành cho Nam,nếu đọc đúng tone thì 1 là quá thấp,2 là quá cao,phải dịch vài tone mới đúng được,quan trọng là đọc được bản nhạc đó đúng Nốt .

21. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối