Forum Home Your IP: 54.159.91.117

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 57

Chủ đề: Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần

Tự học xướng âm cho những người mới vào nghề

Em học đàn cũng đã lâu.
    ngón của em thì cũng tàm tạm rùi nhưng nhạc lí em còn dốt lắm.em chưa biết xướng âm.các bác cao thủ xem có cách nào giúp em tự học xướng âm ko???
    thanks nhiều

2. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi congthanh196 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    ban đầu phải có đàn đã chứ.sau đó ko cần đàn.phải từ từ chứ.em còn gà nên ko có đàn là pó tay lun
    Có cách không cần đàn mà vẫn OK. Bạn thử xướng âm từ bản nhạc những bài quen nhất VD : "Như có Bác trong ngày vui Đại thắng" và những bài mẫu giáo cho đến những bài hát thiếu nhi hay nhất của thế kỷ XX. Khi bạn xướng âm ngon lành, ngấm rồi, bạn mới xơi dần những bài lạ. Nếu bạn mới tập mài xơi những bài lạ hoắc và khó "hì, hẽ,m......... óm, ấy" :g:!

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

4. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bạn đàn bài nào thì xướng bài đó, tay phải rồi tay trái.

6. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Kyorgan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Có cách không cần đàn mà vẫn OK. Bạn thử xướng âm từ bản nhạc những bài quen nhất VD : "Như có Bác trong ngày vui Đại thắng" và những bài mẫu giáo cho đến những bài hát thiếu nhi hay nhất của thế kỷ XX. Khi bạn xướng âm ngon lành, ngấm rồi, bạn mới xơi dần những bài lạ. Nếu bạn mới tập mài xơi những bài lạ hoắc và khó "hì, hẽ,m......... óm, ấy" :g:!
    thế thì nói làm j! ý em là nhìn một bản nhạc lạ mà vẫn đọc đc giai điệu cơ? như vậy gọi la j ko bít

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    thế thì nói làm j! ý em là nhìn một bản nhạc lạ mà vẫn đọc đc giai điệu cơ? như vậy gọi la j ko bít
    Muốn như vậy thì bạn phải mất tối thiểu 2 năm đi học ký xướng âm rồi.

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp
    congthanh196's Avatar
    Đang ở
    Giao Thủy - Nam Định
    Thanks
    594
    Được THANKS 458 lần
    Trích dẫn Gửi bởi oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Muốn như vậy thì bạn phải mất tối thiểu 2 năm đi học ký xướng âm rồi.
    trời. nhưng những bài ở giọng dẽ thì em cũng đọc tàm tạm rùi. có cách nào tự học mà ko càn đàn ko? em ko có đàn

11. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới congthanh196 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    trời. nhưng những bài ở giọng dẽ thì em cũng đọc tàm tạm rùi. có cách nào tự học mà ko càn đàn ko? em ko có đàn
    bó tay, đàn guitar cũng được mà.
    Các phần mềm có thể phát nốt nhạc cũng đầy rẫy, cần gì phải có đàn

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Vậy thì bạn đọc note nhạc những bài dễ nhất rồi đến khó dần. Đọc bài nhạc dễ thì bạn bảo "thế nói làm gì", đọc bài nhạc khó thì không đọc được, đàn thì không có. Các thầy trong 4 rum có cách nào giúp bạn congthanh196 không học, hoặc tập luyện mà vẫn giỏi không. Tui cũng muốn thế lắm...:a: ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Như vậy gọi là Xướng âm,không cần đàn thì cứ tập đọc nhạc nhưng thỉnh thoảng củng phải kiểm tra lại trên đàn cho chính xác thôi,còn nếu ý bạn là chỉ cần đọc được bài nhạc để vừa nhìn vừa đàn tại chổ những bài khó thì chỉ cần đọc nhạc nhiều là quen thôi,củng như học chử thôi mà,khi gặp những ký hiệu lạ thì cứ lên đây mà hỏi A E,mình rất quý tinh thần ham học hỏi của bạn,mình và A E sẻ giúp hết mình .

17. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

THCS purewaterx's Avatar
    Đang ở
    Tp.HCM
    Thanks
    40
    Được THANKS 100 lần
    Cái này thì hơi bị khó, biết giai điệu rồi xướng âm còn chưa chắc đã đúng nữa. E nghĩ cần 1 thời gian dài để học, luyện tập, nắm vững nhịp phách, trường độ và cao độ của nốt nhạc, các kí hiệu trong bản nhạc. Túm lại là cần luyện các khóa ký xướng âm. E nghĩ sao nói vậy, sai đừng chém e tội nghiệp :k:

19. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới purewaterx cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,176 lần
    Ko hiểu tại sao mà T2 rất nghi ngờ ông congthanh196 này . Mình nghĩ ông này về trình thì rất khá. Nhất là dạo này làm nhạc trên PC nên sẽ có những thay đổi đáng kể. Nên có lẽ đã lên thêm vài Level nữa rồi. Chắc những giọng C-dur đọc tốt rồi và ghi âm + hoà thanh những bài bây giờ thì bắt ngon lành.
    Thank những chia sẻ của bạn.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

21. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối