Forum Home Your IP: 54.80.185.137

Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Tạo tiếng contrabass trên guitar bass

THCS
    Đang ở
    Hồ Chí Minh city
    Thanks
    17
    Được THANKS 11 lần

Tạo tiếng contrabass trên guitar bass

Chào anh em,
    Mình vừa mới gia nhập diễn đàn, hân hạnh được làm quen với mọi người. Hiện mình đang cần mua phơ để có thể tạo ra tiếng contra-bass. Vậy anh em nào am hiểu về lĩnh vực này chỉ dẫn giúp mình với nhé, rất mong nhận được sự quan tâm.

HungMusic_NT's Avatar
    Đang ở
    ♫ Khánh Hòa ♫
    Thanks
    14,794
    Được THANKS 24,238 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tuanpingpong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào anh em,
    Mình vừa mới gia nhập diễn đàn, hân hạnh được làm quen với mọi người. Hiện mình đang cần mua phơ để có thể tạo ra tiếng contra-bass. Vậy anh em nào am hiểu về lĩnh vực này chỉ dẫn giúp mình với nhé, rất mong nhận được sự quan tâm.
    Chọn chế độ driver hoặc patch có sẵn dạng acoustic hoặc fretless rồi căn thêm cái EQ (lợi trung) và reverb effect cái nào vừa tai thì xài thôi, bác không nói rõ model thì cũng khó có thể có tư vấn chính xác

3. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HungMusic_NT cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hồ Chí Minh city
    Thanks
    17
    Được THANKS 11 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HungMusic_NT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chọn chế độ driver hoặc patch có sẵn dạng acoustic hoặc fretless rồi căn thêm cái EQ (lợi trung) và reverb effect cái nào vừa tai thì xài thôi, bác không nói rõ model thì cũng khó có thể có tư vấn chính xác
    Cám ơn bạn HungMusic_NT đã quan tâm chia sẻ. Thật tình mình mới chập chững chơi bass nên mọi thứ đối với mình đều rất mới. Những gì bạn nói mình chưa hiểu rõ lắm, cây bass hiện mình đang xài hiệu Aria Pro 2 của Japan. Bạn có thể hướng dẫn mình mua phơ loại nào, hiệu gì, chừng bao nhiêu tiền để có thể cho ra tiếng contra-bass?

Viết hoa đầu câu bạn nhé! Đã sửa

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HungMusic_NT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ông nói gà bà nói vịt rồi, đây là đang nói về bass thật cơ mà.

Thực sự thì khó có EFX nào tạo ra được tiếng contrebass, nhưng có kỹ thuật ép dây tạo ra tiếng contrebass gần giống đấy. Bạn có thể hỏi Vinh đang chơi bass cho bar Sax and art ở 28 Lê lợi, Q.1, TP.HCM có thể sẽ vừa ý.

6. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

HungMusic_NT's Avatar
    Đang ở
    ♫ Khánh Hòa ♫
    Thanks
    14,794
    Được THANKS 24,238 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Oldman [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Thực sự thì khó có EFX nào tạo ra được tiếng contrebass, nhưng có kỹ thuật ép dây tạo ra tiếng contrebass gần giống đấy. Bạn có thể hỏi Vinh đang chơi bass cho bar Sax and art ở 28 Lê lợi, Q.1, TP.HCM có thể sẽ vừa ý.
    Em nói effect của fuzz bass chứ có nói tiếng của đàn keyboard đâu bác. Tuy nhiên cùng ý kiến với bác, ngay hiệu ứng freless của bass có phím cũng chả hiệu quả được như freless thật rồi, dù gì thì cũng chỉ là đồ cọp thôi, bên topic mua bán có bán cái contrabass đó chủ topic à.

8. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HungMusic_NT cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hồ Chí Minh city
    Thanks
    17
    Được THANKS 11 lần

Hân hạnh được làm quen với bạn Oldman. Mình mới tập chơi bass nên chắc là chưa thể dùng kỹ thuật để tạo hiệu ứng được rồi. Mình sẽ hỏi Vinh để rõ thêm về vấn đề này. Mình chỉ thích âm thanh của contrabass chứ không thích chơi đàn thật đâu bạn HungMusic à. Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều.

10. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tuanpingpong cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi tuanpingpong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Hân hạnh được làm quen với bạn Oldman. Mình mới tập chơi bass nên chắc là chưa thể dùng kỹ thuật để tạo hiệu ứng được rồi. Mình sẽ hỏi Vinh để rõ thêm về vấn đề này. Mình chỉ thích âm thanh của contrabass chứ không thích chơi đàn thật đâu bạn HungMusic à. Dù sao cũng cám ơn bạn nhiều.
    Rất hân hạnh quen bạn, nhưng anh em trong diễn đàn cũng rất hân hạnh chào đón bạn. Hãy mở một topic giới thiệu về bạn, kèm các thông tin cá nhân, có hình ảnh càng tốt.

Mình tên thật là Tùng, ĐT 0938868910.

12. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hồ Chí Minh city
    Thanks
    17
    Được THANKS 11 lần
    Rất hân hạnh quen bạn, nhưng anh em trong diễn đàn cũng rất hân hạnh chào đón bạn. Hãy mở một topic giới thiệu về bạn, kèm các thông tin cá nhân, có hình ảnh càng tốt.

Mình tên thật là Tùng, ĐT 0938868910.
    Cám ơn Tùng, mình tên là Tuấn, mê âm nhạc và thể thao đặc biệt môn table tennis.

14. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tuanpingpong cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    0
    Được THANKS 10 lần
    Em xem trên mạng thấy người ta nói là chỉ chèn một miếng mút hay xốp ở phía dưới bridge sẽ cho hiệu quả contrabass rất giống ạ.

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới superkey cho bài viết hữu ích này: