Forum Home Your IP: 54.227.104.40

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Chủ đề: Thắc mắc về trống

THCS
    Đang ở
    Da Nang
    Thanks
    23
    Được THANKS 70 lần

Thắc mắc về trống

Chào các bác! Cho em hỏi là tiếng trống chỉ có 1 tiếng kêu( 1 tần số nhất định), vì sao trống dùng để đánh chung với bất kỳ giọng nào của bài hát ?
    Mong bác nào hiểu rõ vấn đề này giải đáp giùm em! em cảm ơn !

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới daithanh257 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,162
    Được THANKS 16,743 lần
    Thực ra theo tôi nghĩ tiếng trống nó cũng có cao độ đấy,giống như các nốt nhạc nhưng vì tần số phát ra nó nằm ngoài âm tần(Hz) của những tiếng nhạc cụ phát ra nên không có sự tranh chấp.Có thể là như vậy

Đao Phủ

4. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    Montreal
    Thanks
    163
    Được THANKS 551 lần
    Trích dẫn Gửi bởi daithanh257 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chào các bác! Cho em hỏi là tiếng trống chỉ có 1 tiếng kêu( 1 tần số nhất định), vì sao trống dùng để đánh chung với bất kỳ giọng nào của bài hát ?
    Drum có pitch cụ thể & rất nhiều âm sắc chứ.. Thấy rõ nhất là toms & snare.. Cao độ thì mình nghĩ trống acoustic có thể căn được.
    Mình thì tai trâu, cứ thấy kịch chát là vui rồi, nhưng với drummer & arranger thì họ có ý đồ riêng cả !

6. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới spiritmoon2008 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,687 lần
    Ta có thể chỉnh cho tiếng Snade cao lên khi chơi nhạc Rock,tiếng mõ gổ trầm xuống khi chơi Pop.
    Ngoài Trống định âm (Timpany) có thể cần theo cao độ của các câu Tutti tạo hiệu quả cho cái câu "Dằn"nghe giống tiếng Orchestra.Bộ trống Jazz chỉ là phần Rytmh và không quan trộng cao độ đối với bài hát,và cũng nên như thế vì nếu ta cố tình chỉnh Drum theo tone bài hát thì mổi lần nhạc chuyển Game trống không đổi game theo nghe buồn cười lắm.

8. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,340 lần
    Trống là nhạc cụ không tham gia vào việc định cao độ, vì vậy, nó đánh chung với giọng nào cũng được.

10. 11 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

HungMusic_NT's Avatar
    Đang ở
    ♫ Khánh Hòa ♫
    Thanks
    14,791
    Được THANKS 24,231 lần
    Người ta phân thành hai loại: Trống định âm và trống không định âm, trống định âm có thể lấy ví dụ là bộ timpani trong dàn nhạc giao hưởng, ở đó các mặt trống được lên theo các note, trong trường hợp bạn hỏi thì trống ta thường thấy là trống không định âm, nghĩa là bản thân nó phát âm thanh trong một khoảng nhất định chứ không chính xác vào note nào và bản thân nó cũng không nhất thiết lúc nào cũng phát phát đúng vào tần số đó, cái thu được từ trống là âm sắc, tiết tấu chứ không phải là cao độ, do đó nó có thể chơi chung với bất kỳ nhạc cụ định âm nào mà không bị "phô"

Tất cả các âm thanh tai người nghe thấy đều có trong khoảng tần số 20Hz đến 20.000Hz, trống cũng không ngoại lệ
    Tấn số trống

• Kick Drums – thường từ 80-130-150 Hz
    • Snares – thường từ 120-250 Hz
    • Floor Toms – thường từ 60-80-110 Hz
      (thường là drum thấp nhất)
    • Regular Toms – 100-500-600Hz

12. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HungMusic_NT cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,162
    Được THANKS 16,743 lần
    Hình như chủ thớt hỏi về trống dân tộc hay sao ấy chứ có phải hỏi về Drum đâu mấy pác

Đao Phủ

14. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Da Nang
    Thanks
    23
    Được THANKS 70 lần
    Ui! em đang hỏi về trống Drum.

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,162
    Được THANKS 16,743 lần
    Ui! em đang hỏi về trống Drum.
    Trời đất ! hỏi về Drum thì hỏi làm gì.Nó cũng chỉ là là 1 loại nhạc cụ như bao nhạc cụ khác.Cũng giống như piano,guita v...v đều có thể đánh vào được các bài.Tưởng hỏi về trống Cái thì mới có chuyện để nói chứ

Đao Phủ

Đại Học
    Trịnh Ngọc Bảo's Avatar
    Đang ở
    Hanoi
    Thanks
    258
    Được THANKS 4,090 lần
    Mình thực sự ko hiểu tại sao nó ko phô " khi hòa âm như bạn chủ thớt hỏi" nhưng bộ của tớ thì vẫn định cao độ rõ ràng khi Tune. Mỗi người có một sở thích về cao độ, và nó cũng phù hợp theo từng dòng nhạc, và size trống, tuy nhiên ko phải là cao thấp cỡ nào cũng đc. Nếu bạn nghe nhiều thì một câu rất hài ae hay nói "Trống hơi phô " là sự thật đó ............................ mời các kụ luận típ.....................

Nếu tune một bộ cơ bản (3 tom + Kich + Snare) thì đơn giản hơn những bộ nhiều tom. Bộ của tớ xài là 5 tom + Conga/bongo + Timbales nên việc tune cũng cần cẩn thận hơn thì nó mới ra đc ( Khoe hàng tị, bộ này chỉ là để trưng bày, chứ ko có đánh được hết đâu nha ........ )

18. 14 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Trịnh Ngọc Bảo cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối