Forum Home Your IP: 54.198.111.185

Trang 5 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 150

Chủ đề: Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần

Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

*Em mở topic này để các Bác quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm về dây và rắc. Có kinh nghiệm gì, cách hàn và sử dụng, ứng dụng thực tế ra sao cho an toàn và đặc biệt hiệu quả. Mong các Bác tham gia nhiệt tình
    Để khai mạc Em long trọng mời các Bác xơi cái hướng dẫn hàn dây ạ.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Úi, nếu thế chỉ hàn được 1 vài cái jack là toe toét cục xà phòng rùi bác nhỉ
    Nếu hàn jack canon thì em cắm đầu đực cái vào nhau rồi hàn.
    Hàn jack 6 ly hoặc RCA thì em toàn cầm tay, tay trái vừa giữ jack vừa giữ dây, tay phải dí mỏ hàn vào là xong, không kịp nóng tới tay nữa. Đuơng nhiên trước khi hàn phải mạ thiếc cho đều và kín các bề mặt cần hàn thì mới ngấu. Em dùng thiếc Hàn quốc hơn 600k/kg/cuộn dùng rất tốt. Em cũng mua thiếc mạ bạc 10k/m hàn chán chết
    Em cũng có nghe qua loại thiếc của Hàn Quốc mà chưa được thử, hàn bằng dây thiếc pha bạc thì mọi người hay kêu vì nó không được bóng đẹp nhìn không béo. Thấy mọi người nói là do nhiệt nóng chảy của bạc cao nên khi hàn sẽ khó ngấu hơn nhưng khó mà làm thành công Em mới thích. Vài bữa rảnh xuống HP chơi gặp thaoprposound bố trí mua giúp cho 1 cuộn về hàn cho thỏa trí trai nhỉ
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

3. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Làm thế này em sợ mối hàn nó không ngấu. Vì nhiệt độ mối hàn truyền ra nước rất nhanh, khó hàn.
    Theo em thì cách của bác rất hay, nhưng nên đổ nước ngập 1/2 thân jack thôi. hàn xong nhỏ 1 giọt keo 502 vào cho dính tịt luôn.
    Bạn phải dùng mỏ hàn súng (bóp cò) cho dây mỏ hàn thật ngắn thôi bóp mấy giây là châm được thuốc lá đấy sẽ ngấu hết .

Nói chung là Em phải thử cách của Bác mới được, thời gian gần đây do thích cảm giác tự hàn đồ để chơi nên Em cũng đã đi sắm 1 bộ đồ hàn xì và cả 1 quả bàn cặp về tự hàn rồi. Nói chung là cảm giác là rất vui vì được tự tay làm ra và tự thưởng thức. Chắc các Bác cũng đã qua cái cảm giác như Em.
    *Bác Kyorgan lớn tuổi chắc đã làm nghề này khá lâu và hẳn sẽ nhiều kinh nghiệm, nếu có chiêu gì hay thì rất mong Bác chia sẻ cùng Anh Em trong diễn đàn nhé.
    Nghề điện tử thì gia truyền từ bé giờ thằng em út nối nghiệp cha, còn mình giờ đi bắt lợn với em út và ngắm mấy em chân dài cho bổ mắt thôi

Úi, nếu thế chỉ hàn được 1 vài cái jack là toe toét cục xà phòng rùi bác nhỉ
    Nếu hàn jack canon thì em cắm đầu đực cái vào nhau rồi hàn.
    Hàn jack 6 ly hoặc RCA thì em toàn cầm tay, tay trái vừa giữ jack vừa giữ dây, tay phải dí mỏ hàn vào là xong, không kịp nóng tới tay nữa. Đuơng nhiên trước khi hàn phải mạ thiếc cho đều và kín các bề mặt cần hàn thì mới ngấu. Em dùng thiếc Hàn quốc hơn 600k/kg/cuộn dùng rất tốt. Em cũng mua thiếc mạ bạc 10k/m hàn chán chết
    Bác thaoprosund thì toàn sài đồ pờ-rồ rồi, khi mạ thiếc thì với những jack rẻ tiền đã hỏng rồi (Với jack đắt tiền thì không sao như đã nói ở trên) cho dù sau bác có hàn nhanh thế nào thì đủ độ nóng nó mới chảy thiếc. Còn xà phòng ngâm trong nước thì bác có hàn đến 10 cái jack nó cũng không chảy đâu bác chỉ suy đoán thôi chứ chưa thử. Còn bác nói là thiếc 600k/1kg/cuộn và 10k/m thì có nghĩa là bác không phải thợ điện tử và bác cũng chưa hàn bao giờ vì thợ điện tử không bao giờ dùng thiếc này mà thiếc này chỉ dùng cho thợ gò hàn tôn để họ hàn thùng ô -roa tưới cây thôi ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

5. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,701 lần
    Thợ điện tử chính hiệu dùng thiếc gì bác ? E còn chưa biết dùng cái gì để làm chảy đựoc thiếc chứ có biết cái mỏ hàn nó mô tê ra răng

Quên : vậy bác hàn dây vào jack thì không cần làm sạch/mạ trứoc dây & các bề mặt của jack hả bác ?
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

7. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Kyorgan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Còn bác nói là thiếc 600k/1kg/cuộn và 10k/m thì có nghĩa là bác không phải thợ điện tử và bác cũng chưa hàn bao giờ vì thợ điện tử không bao giờ dùng thiếc này mà thiếc này chỉ dùng cho thợ gò hàn tôn để họ hàn thùng ô -roa tưới cây thôi ./.
    Chính xác là Bác Kyorgan nói như thế thì Em cũng không hiểu thật, nói Bác thông cảm. Ở đây toàn Anh Em có được học hành đào tạo bài bản về hàn đồ điện tử đâu, nếu có gì chưa đúng mong Bác chỉ vẽ để bọn Em từng bước hoàn thiện bản thân chứ Bác dấu nghề như thế và chúng Em dấu dốt nữa thì Em sợ là VN mình còn lâu mới "bước lên đài vinh quang sánh vai với các cường quốc" được Bác ạ.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

9. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Bác Kyorgan thử đưa cái jack mà bác đã hàn lên đây cho bọn em học tập với. Xem anh em có hàn được đẹp như của bác không.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

11. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,496 lần
    Xem ra topic này hot dữ, về hàn thì em nghĩ hàn cái rack sao cho đúng chỗ và dính chặt là OK, mà thường tiết diện đều thì cũng dính chặt hơn và tránh chạm...thẩm mĩ không cần thiết lắm vì cuối cùng cũng ráp cái vỏ rack lại che hết rồi. Hàn chặt quá, lợn lên hát sút dây lôi đổ đàn hàn vừa vừa thì sút mối hàn về hàn lại...cái hay hư là cái vụ xoay lõi của cái rack làm mất thời gian đi mua thôi nên mới cần cái rack tốt hẳn xài lâu lâu...còn cao cấp đến mua 1kg thiếc 600K thì chắc là để sửa đồ hi-end chứ để hàn rack thì phí quá...

Các bác bàn sang vụ dây đi, dây tín hiệu nào mình mua xài ổn nhỉ? Em thấy sau khi thay cái dây míc dở hơi bằng sợi Tung Quở 4 mét 300K thì hát Karaoke lẫn thu âm đều hết bị rè...
    Two wrongs don't make a right, but two Wrights once made an airplane.

HP: 0966.878.253
    Email: dantungprinting@gmail.com

13. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    BVKpro's Avatar
    Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    8,748
    Được THANKS 1,184 lần
    Rắc nào thì rắc khi hàn xong chắc chắn rồi nhỏ keo vào khe tiếp súc giữa kim loại và nhựa, vặn vỏ lại thì cũng đc vài năm nếu ko bị cầm nhầm các bác ợ

15. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới BVKpro cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    yamaha's Avatar
    Thanks
    651
    Được THANKS 5,402 lần
    Nếu có tiền nên mua con rắn ( Audio snake ) vì khi chỉnh âm thanh mình nên ngối nơi nào mà khán giả ngồi đông nhất chứ không phải ca sĩ ngồi đông nhất để ngắm mấy mụ chân dài tới ... nách .
    Thương nữ bất tri vong quốc hận.
    Cách giang do xướng Hậu đình hoa

Hận vong quốc gái buôn sao chẳng hổ
    Bên kia sông hát khúc Hậu Đình Hoa

17. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới yamaha cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trong hệ thống dây, jack từ nguồn âm (CD, MD, máy tính v...v...) tới công suất thì có 1 thiết bị rất quan trọng nếu Bác nào ngồi xa sân khấu và công suất. Đây có thể là bước tiến dài, cải thiện đáng kể sự đánh giá cũng như nhìn nhận của khách hàng về chất lượng cũng như sự chuyên nghiệp. Đó chính là Audio link, nó là một sợi cáp vỏ cao su bên trong có nhiều sợi dây nhỏ mỗi sợi là 1 đường tín hiệu in/out, 2 đầu của thiết bị này gắn sẵn jack XLR male/female tương ứng. Khi sử dụng thiết bị này soundman có thể setup bàn mixor và tủ kỹ xảo ở bất kỳ vị trí nào (giới hạn tối đa bởi audio link mà mình có) trong khu vực biểu diễn mà không bị ảnh hưởng tới những người xung quanh cũng như yêu cầu của BTC
    Hiện trên thị trường có rất nhiều loại audio link khác nhau và giá tiền cũng rất khác nhưng phổ biến nhất vẫn là dây audio link của peavey với các đầu jack của hãng neutrick và có nhiều lựa chọn khác nhau như 4in-16out, 4in-24out v...v... tùy theo nhu cầu của người sử dụng và yêu cầu của công việc cũng có các độ dài tương ứng như 100feet; 300feet v...v... với giá bán từ dưới 10 triệu 1 sợi.
    Khi sử dụng thiết bị này có thể nói là soundman đã chính thức bước vào con đường âm thanh chuyên nghiệp, vì chỉ khi sử dụng thiết bị này chúng ta mới có thể thỏa mãn được những vấn đề do BTC đề ra.
    Ưu điểm:
    -Có thể setup bàn mixor ở bất kỳ đâu (trong phạm vi độ dài của audio link)
    -Đưa bàn thu tín hiệu của micro tới gần bộ phát nhất
    -Thỏa mãn được yêu cầu về giới hạn độ dài của dây loa (=/<7,5m) sẽ tận dụng được tối đa công suất của power
    -Thời gian setup nhanh, mỹ quan, chuyên nghiệp hơn hẳn so với không dùng audio link
    -Luôn nghe và có biện pháp tối ưu nhất trong quá trình vận hành thiết bị vì luôn chọn được vị trí ngồi thuận tiện cho việc bao quát sân khấu và thưởng thức âm thanh
    Nhược điểm:
    -Bắt buộc thêm nhân công luôn thường trực sau cánh gà để đưa và báo micro cho soundman.
    -Yêu cầu sự đồng bộ và chuyên nghiệp cao hơn, trong quá trình vận hành thiết bị không được phép quá tải ở công suất vì lúc này vị trí của công suất là ở sau loa.
    * Mời các Bác cùng đóng góp ý kiến về ưu nhược điểm cũng như cách vận hành khai thác audio link sao cho hiệu quả hơn nhé
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

19. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dominhduc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác Kyorgan thử đưa cái jack mà bác đã hàn lên đây cho bọn em học tập với. Xem anh em có hàn được đẹp như của bác không.
    Đây là hình một đầu dây jack cắm đàn mình hàn từ 2003 nên mối thiếc đã nhám (xỉn). Loại jack này là jack lõi bằng nhựa cứng và gỗ Fip, hàn theo kiểu ngâm nước, dây là loại bọc kim 2 lõi (đỏ và trắng). Dùng đến giờ nó vẫn không hỏng cho để thay nên đành cứ phải dùng thôi ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

21. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456789 ... CuốiCuối