Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 150

Chủ đề: Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần

Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

*Em mở topic này để các Bác quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm về dây và rắc. Có kinh nghiệm gì, cách hàn và sử dụng, ứng dụng thực tế ra sao cho an toàn và đặc biệt hiệu quả. Mong các Bác tham gia nhiệt tình
    Để khai mạc Em long trọng mời các Bác xơi cái hướng dẫn hàn dây ạ.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,496 lần
    Thấy dây, rack hiệu Monster có tiếng mà mắc quá...các bác cứ bàn hoài về mấy chỗ...ngoài cái dây, thôi các bác chia sẽ kinh nghiệm về mua loại nào, mua ở đâu (HN, HCM), giá tiền, giá trị??? Mua về được rồi hãy bàn đến việc kết nối sao cho hiệu quả.
    Two wrongs don't make a right, but two Wrights once made an airplane.

HP: 0966.878.253
    Email: dantungprinting@gmail.com

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi duyvuthanh [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thấy dây, rack hiệu Monster có tiếng mà mắc quá...các bác cứ bàn hoài về mấy chỗ...ngoài cái dây, thôi các bác chia sẽ kinh nghiệm về mua loại nào, mua ở đâu (HN, HCM), giá tiền, giá trị??? Mua về được rồi hãy bàn đến việc kết nối sao cho hiệu quả.
    Bác hỏi thì Em mới nói nha
    Jack audio thì Em dùng loại này: Yarbo cho tín hiệu từ mixor ra đến audio link Em mua tại số 17 hay 18 gì đấy phố yên bái-HN, còn neutrik XRL Em dùng cho tín hiệu từ micro vào bàn và một số điểm không quan trọng khác mua tại cty Sao Việt-Lý Quốc Sư-HN
    Dòng monter bây giờ toàn hàng TQ nên Em không thích lắm, Em nhớ là trên phố Thợ Nhuộm có 1 hàng bán giá cũng hợp lý.
    Riêng Em nếu tính mua vào thời điểm hiện tại thì chi phí 1 bộ dây+Jack full đến công suất chắc không dưới 100 triệu. Nói thật là đi làm ở ngoài sợ nhất là quên không khóa tủ dây.
    Giá cụ thể từng loại thì Em chỉ nhớ là:
    - Jack XLR Yarbo-Germany (male và female): giá loại Em hay mua là 200k/chiếc (mới có loại 320k/chiếc nhưng chưa dám mua)
    - Jack XLR Neutrik-Loại này Em chưa dám chắc sản xuất ở đâu (male và female): ~120k/chiếc
    - Jack hoa sen + 3,2 ly lấy tín hiệu từ máy tính là 520k/sợi 1m
    * Em thì Em thấy thế này: Nếu chơi cho vui phục vụ khách hàng khó tính và thực sự thấy hạnh phúc khi mua được món đồ như ý thì các Bác mua Yarbo còn không Em thấy jack neutrick đã là ngon lắm rồi tuy nhiên Em lưu ý các Bác là ngoài dây và jack xịn ra các Bác mua thêm cho Em cuộn dây thiếc pha bạc nữa để hàn cho thật ngon và chất lượng âm thanh cũng tốt hơn nhé giá trước tết là 1200k/cuộn.
    Hiện nay trên thị trường Em thấy có cả loại jack XLR neutrick dỏm nữa giá có 12k/chiếc thôi. Riêng về dây và jack thì Em có lẽ là người bị trả giá nhiều nhất vì hồi đầu mỗi đợt mua một loại (toàn loại rẻ tiền) thấy không ổn lại vứt. Thế là cuối cùng vẫn phải mua hàng xịn mà cái giống hàng xịn nó ác ở chỗ là cứ cắm vào 1 phát là ăn ngay nên setup đồ cũng nhanh và an tâm. Khoái nhất là khi đi làm có việc phải tháo lõi rắc ra nếu khách hàng nhìn thấy thì mắt mũi cứ sáng rực cả lên vì toàn thấy đồ mạ vàng hihi.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

5. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác mua thêm cho Em cuộn dây thiếc pha bạc nữa để hàn cho thật ngon và chất lượng âm thanh cũng tốt hơn nhé giá trước tết là 1200k/cuộn.
    Bộ dây Jack bạn nói là khoảng 100 tr mình không quan tâm nhưng mình thấy lạ là cuộn thiếc pha bạc 1,2 tr nó to bằng nào bạn có thể up hình nó lên được không. Mặc dù cái ngõ Yên bái và chợ Trời (chợ Hòa bình) ở phố Huế nó là chỗ thường xuyên mình lấy linh kiện điện tử mà tại sao mình lại không biết đến cuộn thiếc này nhỉ. Bạn up hình lên nhé thanks (Hơi lạc đà tí ) ./.

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Sorry Bác(Thịnh Yên chứ không phải Yên Bái), Bác chịu khó ra số 17 hay 18 phố Thịnh Yên cùng bên với Nhạc Việt HN là có ngay thôi mà. Toàn bộ dây rắc và cái Bác hỏi là dây thiếc pha Bạc đó
    hoặc Bác vào đây [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ] hình như là >2000k/1cuộn rồi đó Bác
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bác hỏi thì Em mới nói nha
    Jack audio thì Em dùng loại này: Yarbo cho tín hiệu từ mixor ra đến audio link Em mua tại số 17 hay 18 gì đấy phố yên bái-HN, còn neutrik XRL Em dùng cho tín hiệu từ micro vào bàn và một số điểm không quan trọng khác mua tại cty Sao Việt-Lý Quốc Sư-HN
    Dòng monter bây giờ toàn hàng TQ nên Em không thích lắm, Em nhớ là trên phố Thợ Nhuộm có 1 hàng bán giá cũng hợp lý.
    Riêng Em nếu tính mua vào thời điểm hiện tại thì chi phí 1 bộ dây+Jack full đến công suất chắc không dưới 100 triệu. Nói thật là đi làm ở ngoài sợ nhất là quên không khóa tủ dây.
    Giá cụ thể từng loại thì Em chỉ nhớ là:
    - Jack XLR Yarbo-Germany (male và female): giá loại Em hay mua là 200k/chiếc (mới có loại 320k/chiếc nhưng chưa dám mua)
    - Jack XLR Neutrik-Loại này Em chưa dám chắc sản xuất ở đâu (male và female): ~120k/chiếc
    - Jack hoa sen + 3,2 ly lấy tín hiệu từ máy tính là 520k/sợi 1m
    * Em thì Em thấy thế này: Nếu chơi cho vui phục vụ khách hàng khó tính và thực sự thấy hạnh phúc khi mua được món đồ như ý thì các Bác mua Yarbo còn không Em thấy jack neutrick đã là ngon lắm rồi tuy nhiên Em lưu ý các Bác là ngoài dây và jack xịn ra các Bác mua thêm cho Em cuộn dây thiếc pha bạc nữa để hàn cho thật ngon và chất lượng âm thanh cũng tốt hơn nhé giá trước tết là 1200k/cuộn.
    Hiện nay trên thị trường Em thấy có cả loại jack XLR neutrick dỏm nữa giá có 12k/chiếc thôi. Riêng về dây và jack thì Em có lẽ là người bị trả giá nhiều nhất vì hồi đầu mỗi đợt mua một loại (toàn loại rẻ tiền) thấy không ổn lại vứt. Thế là cuối cùng vẫn phải mua hàng xịn mà cái giống hàng xịn nó ác ở chỗ là cứ cắm vào 1 phát là ăn ngay nên setup đồ cũng nhanh và an tâm. Khoái nhất là khi đi làm có việc phải tháo lõi rắc ra nếu khách hàng nhìn thấy thì mắt mũi cứ sáng rực cả lên vì toàn thấy đồ mạ vàng hihi.
    Hic. Xem bộ của bác mà choáng. Thực sự trên thị trường có rất nhiều loại dây rắc giá tiền khác nhau.
    Nếu đồ đạc tầm tiền thì em thì xin chia sẻ thế này ạ:
    Địa Chỉ: Cửa hàng điện tử Sơn Loan - Chợ Trời. Mình cứ hỏi loại của Tàu tương đối tốt
    Jack newtrick - 15K/cái
    Jack 6 ly - 10 - 20K/cái tùy loại, nên mua loại 20K
    Jack Canon - 12K/cái
    Dây tín hiệu: loại 4K/m đường lính khoảng 4ly, loại 12K/m đường kính khoảng 6ly.
    Mua về hàn là ngon bổ rẻ.
    Lưu ý: Nếu đồ đạc ngon lành như của bác Gà Mờ thì nên đầu tư như của bác ấy.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

11. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,496 lần
    Ngoài XLR male/female cho Micro, thì có lẽ đa số kết nối trong ae có đàn organ là rack 6 li unbalance, có bác xài phone phải sắm cái đầu chuyển 3-6, mình đang xài cái 15K mạ vàng cũng ổn...

Các bác xem 1 sợi tầm 4 mét dây + 2 đầu 6 li xịn xịn bền bền bao nhiêu 1 cái nhỉ? Hay bị hư rack 6 li...Còn cái dây mic XLR 1 đầu đực, 1 đầu cái thì mình đang xài 1 em 300K hàng Trung Quốc thấy cũng OK.

Chắc chắn Nhật Tảo có chỗ bán mà...chưa tìm ra, rack 6 li toàn tầm 20-30K, thấy không Ok mấy.

13. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi duyvuthanh [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ngoài XLR male/female cho Micro, thì có lẽ đa số kết nối trong ae có đàn organ là rack 6 li unbalance, có bác xài phone phải sắm cái đầu chuyển 3-6, mình đang xài cái 15K mạ vàng cũng ổn...

Các bác xem 1 sợi tầm 4 mét dây + 2 đầu 6 li xịn xịn bền bền bao nhiêu 1 cái nhỉ? Còn cái dây mic XLR 1 đầu đực, 1 đầu cái thì mình đang xài 1 em 300K hàng Trung Quốc thấy cũng OK.
    Em không biết châu âu họ khác mình cái gì mà hàng yarbo Em không thấy bán jack unbalance còn jack balance là 120k/cái + dây 120k/m vị chi tổng thiệt hại là 720k/sợi (Em nghĩ cũng chẳng đắt lắm) vì hôm rồi còn có mấy Ku em bên nhạc viện HN báo giá Em đi làm organ, chương trình có 3 tiếng buổi tối mà báo giá Em 2000k/buổi tại HN. Em chạy mất hết cả giày dép may mà vẫn còn nguyên quần áo về đến nhà
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    duyvuthanh's Avatar
    Đang ở
    Hồ Chí Minh
    Thanks
    1,956
    Được THANKS 2,496 lần
    Chắc phải tìm cái rack Da-bò (yarbo) 6 li quá, vì sơ sơ 3 lần hư cái 30K cũng bằng thế, mà bực mình trước khi hư nó hay bị rè rè, đôi khi tưởng cái khác bị hư...

Chuyện vui ngoài lề: mình hư cái rack Mic, không biết, cắm tới cắm lui, xoay qua chọc lại muốn téc cái lỗ amli, vẫn không ổn, mở banh cái amli còn tem bảo hành, xịt RP7...Nên giờ nghĩ 1 sợi dây tốt là rất quan trọng, mua 1 mắc mắc mà xài ổn lâu dài thì cũng đáng.

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới duyvuthanh cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Hàn jack mono 6 ly:
    Xin chia xẻ vụ hàn này như sau ạ:
    Thông thường các bác hàn jack này thì chỉ hàn dây với chỗ đầu cực có cái lỗ nhỏ bằng đầu tăm phải không ạ.
    Cái đó đúng rồi, nhưng nếu dùng jack loại 10 - 20K mà hàn như vậy thì sẽ không được bền.
    Em rất hay dùng các loại jack rẻ tiền đó nhưng rất lâu hỏng (hỏng chủ yếu do bị xoay cái ty ở giữa và bị xoay cái cực mass ở ngoài, xoay ngay trong cái khoang mà các bác hàn dây với jắc đó)
    Bằng cách hàn tịt những chỗ bị xoay đó, hàn thật ngấu, ta có 1 cái jack rất bền mà không phải chi nhiều tiền.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

19. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Em đi làm cũng hay gặp mấy Bác làm organ nhưng nói thật là không biết các Bác nghĩ sao chứ cá nhân Em thì Em thấy. Nếu đã là đi làm kiếm tiền thiên hạ thì việc đầu tư cho công cụ kiếm tiền là điều đương nhiên, hơn nữa kiếm tiền là 1 chuyện mà lại còn rất yêu nghề nữa thì xin các Bác hãy quan tâm một chút cho cái dây, cái jack nhìn sao cho chắc chắn ngon lành một chút (Em chưa nói đến đắt tiền hay rẻ tiền). Chứ nhiều khi cầm cái jack 6ly của các Bác mà Em nghĩ quá, có cái nhìn phải nói là phát sợ (dây thì 3 lõi stereo đầu kia cắm vào đàn thì Em không để ý còn cái đầu đưa Em thì 2 jack 6 ly mono, cái nọ nối vào *ít cái kia, rồi lại cuốn nilon rồi hơ lửa nhìn lởm quá). Cái dụng cụ kiếm tiền mà các Bác coi như thế thì người trả tiền cho các Bác họ nghĩ sao? Mong các Bác trong diễn đàn ta không ai đối sử với cần câu cơm của Mình như thế nhé.
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

21. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Trang 3 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối