Forum Home Your IP: 54.166.203.17

Trang 2 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 150

Chủ đề: Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần

Dây tín hiệu, jack audio và những điều cần lưu ý

*Em mở topic này để các Bác quan tâm và chia sẻ kinh nghiệm về dây và rắc. Có kinh nghiệm gì, cách hàn và sử dụng, ứng dụng thực tế ra sao cho an toàn và đặc biệt hiệu quả. Mong các Bác tham gia nhiệt tình
    Để khai mạc Em long trọng mời các Bác xơi cái hướng dẫn hàn dây ạ.

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light
    Add: Khương Mai - Thanh Xuân - Hà Nội
    Phone number: +84912094568
    Email:amthanhkimcuong@gmail.com
    Website:www.amthanhanhsang.com.vn

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Gà Mờ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Dĩ nhiên trong quá trình sử dụng nếu người soundman group vocal vào 1 kênh music vào 1 kênh sẽ rất thuận tiện cho việc sử lý trong trong khi làm chương trình vì thay vì phải kéo rất nhiều fader cùng 1 lúc thì ta chỉ việc kéo fader của group đó xuống là xong. Vừa nhanh vừa đảm bảo các kênh micro có độ lớn đồng đều.
    *Mình không hiểu tai sao group vào lại coi như được 6 tone nhỉ?
    Ý em là thế này ạ.
    Trên 1 line có có các nút tone như sau:
    Low - mid - freq - hi.
    Khi em cần dải mic nó tăng lên ở đọan 300Hz thì chỉ cần chỉnh ở 1 line thôi. Tức là chuyển nút Freq về vị chí 300Hz và vặn tăng nút mid lên là được.
    Nhưng khi cần tăng ở đoạn 300Hz và 800Hz thì em chỉnh ở line mic cho đoạn 300Hz nó lớn lên, sau khi group vào một line tổng thì em lại vặn nút Freq ở line tổng về vị trí 800Hz và vặn nút mid lớn lên, như vậy phần mid của mic em sẽ chỉnh được 2 vị trí tần số.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

3. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dominhduc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ý em là thế này ạ.
    Low - mid - freq - hi.
    Khi em cần dải mic nó tăng lên ở đọan 300Hz thì chỉ cần chỉnh ở 1 line thôi. Tức là chuyển nút Freq về vị chí 300Hz và vặn tăng nút mid lên là được.
    Nhưng khi cần tăng ở đoạn 300Hz và 800Hz thì em chỉnh ở line mic cho đoạn 300Hz nó lớn lên, sau khi group vào một line tổng thì em lại vặn nút Freq ở line tổng về vị trí 800Hz và vặn nút mid lớn lên, như vậy phần mid của mic em sẽ chỉnh được 2 vị trí tần số.
    Hix, em thấy có vẻ không ổn lắm.
    Ở mixer bình thường, khi bác route tín hiệu ở tất cả các kênh liên quan đến 2 sub-group (VD Sub.G1 và Sub.G2), sau đó sẽ route 2 Sub.G này đến Master, PAN mỗi Sub.G sang 1 vế LR để nhận tín hiệu stereo ở Master. Trong quá trình này mixer không thiết kế nút chỉnh TONE ở mỗi Sub.G nữa. Vậy nếu muốn chỉnh TONE cho cả Sub.G thì không route Sub.G đến Master , mà dùng cổng Sub.G Out để đưa tín hiệu này trở lại 1 Line Stereo. Đuơng nhiên Line Stereo này không thể route đến chính Sub.G đó nữa vì sẽ bị hiện tượng Loop tín hiệu, mà sẽ route thẳng đến Master luôn. Như vậy bác chỉnh đựoc 2 TONE cho MID.
    Thay vì route tới 2 Sub.G thì có thể dùng 1 Sub.G đưa tín hiệu Mono vào 1 Line Mono, sau đó mới mix effect tại Line tổng đó như bình thường
    Có lẽ ý bác là vậy ?

Em thì thấy hơi bị lòng vòng, mặc dù không phức tạp nhưng có thể làm chất lượng âm thanh giảm đi ít nhiều.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

5. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Trích dẫn Gửi bởi thaoprosound [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thay vì route tới 2 Sub.G thì có thể dùng 1 Sub.G đưa tín hiệu Mono vào 1 Line Mono, sau đó mới mix effect tại Line tổng đó như bình thường
    Có lẽ ý bác là vậy ? Dạ đúng rồi ạ

Em thì thấy hơi bị lòng vòng, mặc dù không phức tạp nhưng có thể làm chất lượng âm thanh giảm đi ít nhiều.
    Cái này em thấy linh hoạt hơn, hôm nào bác kết nối thử xem sao đi. Không nhận thấy nó kém đi đâu ạ.

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    HIHI, căn bản mixer của em toàn loại 2 tone mid swept rồi nên chưa thử cách của bác bao giờ. Còn mixer digital thì có tới 4 tone parametric EQ (cái này hơn hẳn swept do có thể thay đổi đựoc bandwidth Q) ---> dư xài
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

9. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    HIHI, căn bản mixer của em toàn loại 2 tone mid swept rồi nên chưa thử cách của bác bao giờ. Còn mixer digital thì có tới 4 tone parametric EQ (cái này hơn hẳn swept do có thể thay đổi đựoc bandwidth Q) ---> dư xài
    Biết cụ có cái mixer digital từ hơn tháng trước rôi
    Mà cho em hỏi, làm cái đó có linh hoạt hơn không ạ?

11. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Tiện nghi hơn nhưng sẽ khó dùng hơn bác ạ.
    All - in - One : Comp, EQ, Effect cho từng kênh. Có thể mở rộng kết nối qua các cổng analog và digital S/PDIF , AES/EBU, WorkClock
    Cái này để setup thì mất thời gian hơn nhưng chất lượng âm thanh rất tốt. Em đang kết nối master out bằng digital 48KHz/24Bit qua 1 thiết bị pro làm DAC

094 888 6667

13. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Trích dẫn Gửi bởi dominhduc [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Ý em là thế này ạ.
    Low - mid - freq - hi.
    Về lý thuyết cách của Bác hoàn toàn có thể áp dụng được. Tuy nhiên nếu Bác áp dụng cho phần nhạc beat thì Em thấy ngon vì nhạc beat cơ bản đã chuẩn rồi nên chỉ cần chỉnh sửa một chút là okie và trong chương trình thì thường chỉ dùng có 1 nguồn phát nhạc trong 1 thời điểm thôi. Nhưng vấn đề là Bác sử dụng cho micro, mà Bác dùng micro với số lượng nhiều và cũng nhiều loại nữa thì bó tay. Em sợ lúc làm chỉnh cho cái micro này ngon thì các khác lại hú loạn xị cả lên ấy chứ, trừ khi Bác chỉ chơi với mấy Em hát đơn ca. Nói tóm lại Em nghĩ cách của Bác là chỉ dùng đố nhau khi không có EQ riêng thôi
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

15. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Tiện nghi hơn nhưng sẽ khó dùng hơn bác ạ.
    All - in - One : Comp, EQ, Effect cho từng kênh. Có thể mở rộng kết nối qua các cổng analog và digital S/PDIF , AES/EBU, WorkClock
    Cái này để setup thì mất thời gian hơn nhưng chất lượng âm thanh rất tốt. Em đang kết nối master out bằng digital 48KHz/24Bit qua 1 thiết bị pro làm DAC
    Bác đã test thử với nguồn điện không ổn định chưa? Hôm trước vác 1 cái lên Cao Bằng làm mà nguồn điện không ổn định nên tự nhiên bị đơ, kết quả là vẫn phải vác cái analog ra dùng cho lành. Mà Mình đã chạy qua 1 lioa rồi đây. Hình như nó không ổn định khi chạy với nguồn điện có tần số Hz luôn thay đổi
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Tần số thay đổi hay điện áp thay đổi hả bác ?
    Em nghĩ là Vôn thay đổi thôi.
    Cái của em vẫn chạy nguồn biến áp nên ko bít có bền hơn mấy loại switching đời mới ko?
    Em đang cố sắm một cái Furman Regulator thì khỏi phải băn khoăn điện đóm. Loại này nó ổn áp điện tử (độ trễ chỉ tính bằng một vài ms hay micro-giây gì đó) nên chắc chắn an toàn và tin cậy hơn mấy cụ LIOA ổn áp servo nhiều (trễ đến vài ba giây, đủ làm tan tành thiết bị rồi)

094 888 6667

19. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Gà Mờ's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    1,029
    Được THANKS 3,315 lần
    Lúc nào về quê đánh thử với mấy quả máy phát TQ kéo bằng đầu nổ thử xem. Mình nghĩ là tần số Hz thay đổi thôi vì đã qua ổn áp thì điện áp chắc cơ bản vẫn ngon

Kyorgan : Bác khôg nên mạo hiểm với quả máy phát kéo bằng đầu nổ tự chế, kẻo ân hận đó. Quả này tần số tăng theo diện áp, và bàn mixer của bác sẽ nổ "páp" một cái rồi khói bốc từ trong ra . Nhưng không sao nếu bị thì bác chỉ thay tụ lọc nguồn thôi vì điện áp cao nổ tụ, hoặc đứt cầu chì. Không vấn đề gì, cái vụ dùng đầu kéo tự chế phát điện thì tôi rành lắm
    Nguyễn Lâm Tùng
    Diamond Sound and Light

21. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Gà Mờ cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 15 Đầu tiênĐầu tiên 12345612 ... CuốiCuối