Forum Home Your IP: 54.162.239.233

Trang 1 của 18 1234511 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 176

Chủ đề: Thảo luận về Roland E50

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,685
    Được THANKS 12,449 lần

Thảo luận về Roland E50

Hầu như từ trước đến nay YAMAHA rất quen thuộc với chúng ta nên khi nghe âm thanh của ROLAND có người cảm giác rất khó chịu và thậm chí còn chê là dở hơn YAMAHA. theo mình khi nghe một style phát ra trên dàn âm thanh lớn,quan trọng nhất là tiếng ROCKET và tiếng BASS,còn những ACCOMP thì là phụ thôi.
    ROC KET của YAMAHA thì nhẹ nhưng lại có độ sâu.
    ROCKET của ROLAND thì nặng,rát có lực nhưng không sâu nên cảm giác nghe rất khô. khi chỉnh âm thanh rất khó vì nâng bass quá sẽ bể tiếng.
    thời gian đầu khi chuyển qua E 50 đi làm chỗ nào cũng bị bầu show chê âm thanh kỳ quá nên mình quyết tâm tìm tòi để khắc phục tình trạng này.
    mình xin đưa ra một cách theo ý bản thôi mong các bạn cùng nghiên cứu.

-lựa style cần chỉnh sửa,nhấn MAKEUP TOOLS,vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS.
    -nhấn DRUM INSTR EDIT để chọn ROCKET
    -nhấn cho style chạy và chọn SOLO để nghe từng mặt drum.
    -nếu style cần sửa là TECHNO thì thông thường ROCKET là 13 HIPHOP KICK 2(các bạn có thể xoay bánh xe DATA ENTRY để thay đổi ROCKET theo ý).
    -sau khi thay đổi ROCKET xong thì bạn nhấn vào ô PITCH,thông thường mặc định ở ô này là 0. bạn trừ xuống khoảng 7 hoặc 8 (-7 -8) là bạn thấy tiếng ROCKET sẽ trầm xuống và có độ sâu chứ không còn khô nữa.
    -bạn nên tăng VOLUME - VELOCITY và một ít REVERB nữa là sẽ thấy có hiệu quá ngay.
    -theo mình trong quá trình edit một style,nên chỉnh sửa cho rõ và lớn nhất ROCKET - SNARE - HIHAT và tiếng BASS là style nghe sạch và sắc nét. những ACCOMP thì chỉ tăng VOLUME ít thôi (lớn quá sẽ tạo cảm giác ồn ào và khi bạn đánh giai điệu (tay phải) thì những VOICE sẽ bị phần ACCOMP lấn át.

trên đây là những suy nghĩ của riêng mình thôi,vì mỗi người mỗi ý mà. chỉ mong các bạn nghiên cứu và góp ý thêm để khi đi làm sẽ không ai còn nói ROLAND dở hơn YAMAHA nữa.

Trong các bài viết của mình trong phần đầu topic này, một số đoạn về E50 được trích dẫn từ nguồn của một số anh em khác cùng chơi E50 như anh nhadoan, bebytv, mctungson, minhrol... chứ không phải mình viết ra hết 100%. mình rất mong sớm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,685
    Được THANKS 12,449 lần
    đễ mình phân tích theo ý kiến của riêng mình về Roland E50 so sánh với yamaha nhé .............
    nói chung về (Style ) rất đơn giản nó là một tổ hợp Âm thanh phối âm + lại sẽ cho ra một tiết tấu mà chúng ta gọi là style ......cái hay ,dỡ ở đây phải gọi chính xác là do người làm ra style đó tay nghề hay hoặc dỡ thôi chớ ko nên đổ tội cho đàn là Roland hoặc Yamaha....
    lợi thế ở Yamaha hiện nay là do cộng đồng nhạc công người VN dùng loại này hơi bị nhiều cho nên AE đả cùng nhau hợp sức làm style với số lượng khá lớn khi một người nào đó mơi mua đàn Yamaha thì đã có rất nhiều sự hổ trợ của cộng đồng cho nên ý nghĩ lúc nào yamaha cũng là số một trên cả tuyệt vời .......còn roland E50 mua về phải loay hoay tìm ko được style làm sẳn đành lấy bừa một style nào đó phang đại hoặc copy của Yamaha dùng phần mềm chuyển qua cho roland như thế thì nghe làm sao bằng yamaha ......copy kiểu này thì nói thật còn tệ hơn những cây đàn mua về cho em bé chơi nửa chớ nói chi đem so sánh với S900 chẳng hạn .....
    quay lại phần âm sắc và tính năng thì theo mình yamaha kém xa tít mù khơi với roland đấy hiện tại những AE ở sàigòn và một số dùng mà tôi biết thì nếu chơi trống điện tử đều chọn Roland R8 mà roland E50 những bộ Drum âm sắc giống R8 như đúc có thể nói phần Drum E50 còn phong phú hơn Drum R8 ....thì ko nên kết luận vội là E50 dỡ hơn Yamaha
    còn về phần tính năng hãy đễ từ từ mình sẽ chứng minh cho các bạn thấy ở roland E50 hơn yamaha tất cả là bao nhiêu chuyện
    (Nguồn: Nhadoan)

3. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,685
    Được THANKS 12,449 lần
    Có 2 cách đễ làm style trên đàn Roland E50 và E60....
    1.Cách thứ nhất ấn MENU >STYLE COMPOSER > màn hình hiển thị cho ta REC tổng cộng 8 trakc có 2 trakc được mặc định sẵn đó là Drum và Bass còn lại 6 track ta có thể chọn âm sắc và làm tự do
    cách thu chọn track muốn thu bắt đầu ta nên làm track Drum trước ấn tay vào track muốn Rec ở track đó sẽ hiện lên màu trắng > nhấn vào phím REC bên trái ở ngay khung RECORDER lúc này đèn phím REC chớp > chọn âm sắc muốn thu ở khung TONE bên tay phải >ấn START TOP chờ cho tiếng METRONOME nhịp lấy đà rối bắt đầu phang tùy thích

cứ thế thứ tự làm hết 8 track xong việc ấn SAVE bên phải màn hình đăt tên bài mình mới làm ấn EXECUTE >YES
    như thế là OK nhưng ở cách này đòi hỏi tay đàn phải cao cơ đấy cách thứ 2 sẽ dễ hơn nhiều

2.Cách thứ 2 là làm ở phần SONG ta cũng có thể REC từng track như cách thứ nhất , ở Roland E50,60 làm cho bản thân tôi rất thích vì nó có một giao diện phần mềm là Cakewalk với giao diện này cho phép ta cắt sén copy bóc thã bất kì khuông nào track nào phần này tôi sẽ nói đến sau .......
    với những bạn tay nghề nếu còn kém ta có thể làm theo cách thu nhanh ở phần song đặc biệt thu nhanh giống như mình đang đánh sống cái hay ở Roland E50,60 là khi đánh sống ta bỏ hợp âm sẽ ko bị dập tiếng như yamaha vì mổi main của roland E50,60 đều có 3 phần Major ,Minor ,7th ,
    cách REC SONG nhanh như sau chọn điệu ta muốn thu >tempo >chọn âm sắc ấn REC lúc này đèn phím REC chớp tay trái đề hợp âm khi tiết tâu 1 chạy là ta bắt đầu thu ,nên nhớ ở E50,60 đàn mật đinh track melodi tay phải là track số 4 ta có thể đổi tiếng thoải con gà mái E50,60 cho phép cùng một track sữ dụng ko hạn chế là bao nhiêu tiếng , và cũng có thể thu thêm những track khác nếu muốn.....khi thu phần SONG ta có thể SAVE lại như cách 1 SAVE ......thu xong ấn Stop > ấn phím 16TRK SEQ >ấn save góc dưới bên phải màn hình ......
    bây giờ ta bắt đầu lấy bài song vừa thu chuyển qua thành style .....
    chọn song ấn 16TRK SEQ ấn PLAY cho song chạy để ta kiễm tra là phải lấy bắt đầu ở khuông nào và kết ở khuông nào và để ý xem mình phải chọn track nào đễ làm style vì song đến 16 track mà khi làm style chỉ chọn 8 track mà thôi , tiếp > ấn vào style ARR converter ở góc dưới bên phải màn hình khi này màn hình chuyển qua (style converter ) có tất cả 8 khung nhỏ cho ta chọn khung track 10 đã mật định là Drum track 2 là bass còn lại những khung khác ta có thể chọn tuỳ thich sau cho đúng với bài song mình đã làm tiếp >ấn CONVERTER trên góc phải màn hình ,màn hình lúc này chuyển qua giao diện mới bên góc trên bên phải màn hình có 2 khuông nhỏ là (A BaR)> (B BaR) ở 2 khuông này các bạn chọn như sau là khuông (A BAR) là số khuông của đầu câu intro dí dụ như khi nãy các bạn đả đánh dấu chọn câu intro của bài song khi bắt đầu là khuôn số 2 và kết câu là khuông số 9 thì các bạn phải chọn (A BAR 2) và (B BAR 9 ) phía dưới bên trái màn hình khuông có chữ ( C ) thì khi nãy các bạn thu bài song ở giong nào các bạn chọn đúng giọng đó ví dụ bài song là Dm thì ở khuôn chữ (C) các bạn chọn là (D) kế đến chĩnh tempo cho đúng > tiếp ở khuôn có chữ track Drum các bạn quay nút data thành (ALL ) ở khuôn (mode MaJor ) nếu là bài ở giọng trưởng thì các bạn giữ nguyên còn nếu giọng thứ các bạn chọn (minor) khung (intro ) các bạn chọn tuỳ thích khung này nó bao gồm tất cả ,intro ,main ,Fill ,End v....v, Ở E50,60 cho phép các bạn chọn không hạn chế là bao nhiêu khuông cho tất cả intro ,main ,Fill,Edn , cho nên các bạn có thể làm câu dằn câu dẫn ,tuti ,thậm chí nguyên bài nhạc nằm trên Fill thoải con gà mái

xong các phần bên trên các bạn ấn (EXECUTE ) đánh dấu cho đèn (loop) sáng lên ấn (Playtop)ở phần song nghe lại xem đúng ko .......nếu đúng ấn EXIT 2 lần thoát hẳn ra màn hình ngoài tiếp ấn (MENU)>ấn (Style composer)chọn nhưng gì mình đã làm khi nảy nghe thử ấn SAVE đặt tên chọn nơi đễ SAVE ấn (EXECUTE) thoát he...he ....đã có một style bài mới chơi thử rồi tự sướng

hôm nay viết tới đây thôi mình và các bạn sẽ đi sâu hơn nữa nhé tính năng của E50,60 còn rất nhiều tập đấy

Không có thời gian nên viết bừa nếu có gì sai sót mong các bạn góp ý chân tình ............
    (nguồn nhadoan)

5. 15 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,685
    Được THANKS 12,449 lần
    Mở đàn lên điều trước tiên phải làm là ấn giữ phím (HOLD ) màn hình sẽ hiện lên bản (HOLD SETTNG ) chọn >ALL chọn bỏ vệt sáng (TONE và KBDMode ) EXIT thoát ra mở đèn đỏ phím (HOLD) cháy sáng khi biểu diễn thế là đổi tiếng và TRANSPOSE thoải con gà mái .......
    tìm style theo tên bài rất nhanh chọn phím (STYLE) chọn bộ nhớ đàn hoặc thẻ nhớ ấn vào (FINDER) có 2 cách tìm theo tên bài ...........

*
    o cách 1 > ALPHABETIC ORDE >cách này tìm theo chữ cái của đầu bài hát bạn có thể ghi một chữ đầu dí vụ như bài (Em yêu ) bạn chỉ đánh vào chữ (Em ) thì tất cả những bài có chữ (Em) ở đầu bài hát sẽ hiện lên cho bạn chọn
    o cách 2 > SEARCH ONLY > cách này tìm một từ bất kì trong tên của bài hát dí vụ > như bài (tôi là ai em là ai ) bạn ko nhớ hết tên bài hát mà chỉ nhớ bài đó có từ (ai ) thì trong chức năng này bạn đánh vào từ (ai ) thì lập tức những bài hát có từ (ai ) sẽ hiện ra cho bạn........

A.hoặc bạn muốn chỉ có một bài hát nào muốn tìm hiện ra thôi , bạn đánh đúng tên bài hát ,thì chỉ có độc nhất bài hát đó hiện ra thôi......

B.khi bạn chọn vào bất kì tiếng hoặc style mà lại hiện ra giòng chữ (not found ) tức là dữ liệu đó không tồn tại trên đàn ,chỉ có cái tựa thôi bạn nên xoá bỏ và nhập lại dữ liệu khác .............

7. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,704 lần
    Bác H.Phuơng hiểu tường tận E50 quá,em củng định đổi qua Roland đây,khi nào có đàn rồi thì nhờ vã bác nhiều,Bác nhớ hổ trợ nhé.
    Riêng dòng này em thích làm trước file Midi trên Sonax,ghi lại số khuông của Intro ,Main,Fill,Eng ra giấy rồi cho file midi vào đàn thực hiện 1 số thao tác (convert)xong mix lại,đổi tiếng cho hợp lý là xong 1 rythm,làm trên đàn cứ ấn nút của đàn thì xót lắm.
    Riêng chức năng này thì thằng E50 này là vua,nhất là chỉ cần chỉnh root trước(Tone gì cũng được) thứ hoặc trưởng rồi làm vô tư,đúng không Bác?

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Qua các cao thủ đã dùng E50 thì về chức năng (phần mềm) của E50, các dòng đàn yamaha đều thua xa, nếu bác nào tự tin tay cơ làm style cho phù hợp với các bài hát mà không phụ thuộc vào style đi copy thì chơi E50 tha hồ thể hiện
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

11. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần
    Trên Roland E 50 cho phép cộng được 4 tiếng, ấn vào nút LIST, sẽ hiện ra bảng USER PROGRAM,bạn cộng được 4 tiếng ( UPPER 1,UPPER 2,LAYER, BASS) và lưu vào PROGRAM bằng cách bấm nút WRITE phía góc trên phải của màn hình và bấm chọn tiếp vào số của PROGRAM bạn chọn từ 1 đến...!
    Tuy nhiên khi chơi ONEMAN thì chỉ chơi được cộng 2 tiếng thôi!
    Ngoài ra bạn còn lưu tiếng vào 4 One touch setting theo từng Style, do vậy khi chọn Style là bạn có sẵn 4 tiếng đặc trưng của loại Style đó. VD Style Dân ca bạn lưu các tiếng Bầu,tranh,sáo,nhị. Hết sức tiện lợi phải không?
    Nếu thấy hay thì Thanks mình 1 phát nhé...hi...hi...mà không hay thì cũng thank nhé,để lần sau viết bài kỹ hơn!

13. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần
    Nhân dịp tham gia topic này mình cũng có thêm 1 ý kiến nữa là nếu nghe tiếng Roland E 50 qua loa của nó thì không thấy hay đâu! Nhưng nếu nghe qua hệ thống âm thanh chuẩn thì mới thấy hết cái hay và sâu của E 50,mình chơi cùng 1 chương trình với rất nhiều Yamaha,kể cả Tyros 2,nhưng tiếng vẫn không bằng E 50,điều này thì T2 đã được chứng kiến khẳng định luôn với mình rồi! Tiếng E 50 dù nhỏ nhưng nghe vẫn nét và đủ sức xuyên qua dàn nhạc,chứ Yamaha ngoài chuyên dụng ra ,những cây còn lại không thể làm được điều ấy!

15. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,750 lần
    Trích dẫn Gửi bởi mykinyeu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nhân dịp tham gia topic này mình cũng có thêm 1 ý kiến nữa là nếu nghe tiếng Roland E 50 qua loa của nó thì không thấy hay đâu! Nhưng nếu nghe qua hệ thống âm thanh chuẩn thì mới thấy hết cái hay và sâu của E 50,mình chơi cùng 1 chương trình với rất nhiều Yamaha,kể cả Tyros 2,nhưng tiếng vẫn không bằng E 50,điều này thì T2 đã được chứng kiến khẳng định luôn với mình rồi! Tiếng E 50 dù nhỏ nhưng nghe vẫn nét và đủ sức xuyên qua dàn nhạc,chứ Yamaha ngoài chuyên dụng ra ,những cây còn lại không thể làm được điều ấy!
    khổ nỗi chạy sô đám cưới thì toàn loa made in china thôi bác ạ,còn em chơi ở khách sạn bọn loa máy cũng chỉ mang 1 cặp thôi,cho nên từ khi em dùng roland em chưa bao giờ được đánh bộ loa máy nào mà hoành tráng để nghe sướng tai,đành rằng em k phủ nhận là E50 là k hay mà em còn khẳng định tiếng nó là rất hay nữa,nhưng kính thưa các bác k biết chỗ các bác thế nào chưa ở chỗ em mỗi lần em vác đàn đi đánh sô ,mấy thằng cha làm máy tai trâu lại nói "sao chú k mang con 3000 đi mà đánh ,đánh con này làm gì tiết tấu chán lắm" nói thật em rất cay cú nhưng nó liên quan đến bát cơm các bác ạ.mà những thằng chê ấy thì nguồn việc lại rất nhiều,hơn nữa đàn organ bây giờ chém k hết các bác ạ,bọn nó k cần hay đâu mà chỉ cần bảo ngoan và trả lương thấp 1 chút là nó gọi luôn ,thế nó mới đau chứ.em vô cùng thất vọng,hơn nữa lạin đang cần tiền lo việc cho vợ nên em quyết định tiễn em E50 lên đường và bây giờ em vẫn đang gắn bó với e 3000,được cái em này dễ dùng và đậi trà như bao người khác các bác ạ.

Đao Phủ

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG E-50- 60
    1.Nhấn nút Power để mở đàn
    2.Dùng nút Volume để chỉnh Âm Thanh
    3.Dùng nút Balance để chỉnh Âm thanh phần đệm tay trái lớn nhỏ - phần tiếng (voice ) tay phải lớn nhỏ.
    4.Chọn Âm thanh (tone - voice)
    ·Roland E 50 -60 được chia thành 6 nhóm Âm thanh
    Ví dụ : Bạn muốn chơi Guitar bạn nhấn vào nhóm Guitar (Guitar – Bass ) màn hình sẽ hiện lên những mặc định cũa Guitar
    5.Chọn Điệu ( Style ) :
    ·Roland E 50 -60 được chia thành 6 nhóm Điệu ( Styles )
    6.Chức năng tự đệm đàn ( Accorpaniment )
    ·Các bước sau đây mô tả cách xữ dụng chức năng tự đệm theo đàn.Trước khi bắt đầu,bạn nên chọn trước Styles bạn muốn xữ dụng

• Ấn nút Arr. Dùng hợp Âm tay trái (Fingerred )

• Ấn nút Piano dùng hợp Âm 2 tay (Full ranger )

7.Sữ dụng mẫu Intro ( Nhạc dạo đầu )
    ·Roland E 50 -60 có 4 Intro ( 6 Fill – in, 4 variation và 4 Ending )

• Ấn nút Intro để bắt đầu Styles với một mẫu Intro đã chọn.

Lưu ý : Các mẫu Intro tương ứng với nút có đèn sáng ở Main.
    8.Sử Dụng mẫu Fill – in
    Những mẫu Fill – in thêm vào làm cho nhịp điệu có sự thay đổi
    Cách thức xữ dụng như sau :

1. Từ Main 1 chuyển sang Main 2 là Fill 1
    2. Từ Main 2 chuyển sang Main 3 là Fill 2
    3. Từ Main 3 chuyển sang Main 4 là Fill 3
    4. Từ Main 4 chuyển sang Main 3 là Fill 4
    5. Từ Main 3 chuyển sang Main 2 là Fill 5
    6. Từ Main 2 chuyển sang Main 1 là Fill 6

(Nguồn: daynhac.com)
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

18. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 18 1234511 ... CuốiCuối