Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 5 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 12345678915 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 176

Chủ đề: Thảo luận về Roland E50

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần

Thảo luận về Roland E50

Hầu như từ trước đến nay YAMAHA rất quen thuộc với chúng ta nên khi nghe âm thanh của ROLAND có người cảm giác rất khó chịu và thậm chí còn chê là dở hơn YAMAHA. theo mình khi nghe một style phát ra trên dàn âm thanh lớn,quan trọng nhất là tiếng ROCKET và tiếng BASS,còn những ACCOMP thì là phụ thôi.
    ROC KET của YAMAHA thì nhẹ nhưng lại có độ sâu.
    ROCKET của ROLAND thì nặng,rát có lực nhưng không sâu nên cảm giác nghe rất khô. khi chỉnh âm thanh rất khó vì nâng bass quá sẽ bể tiếng.
    thời gian đầu khi chuyển qua E 50 đi làm chỗ nào cũng bị bầu show chê âm thanh kỳ quá nên mình quyết tâm tìm tòi để khắc phục tình trạng này.
    mình xin đưa ra một cách theo ý bản thôi mong các bạn cùng nghiên cứu.

-lựa style cần chỉnh sửa,nhấn MAKEUP TOOLS,vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS.
    -nhấn DRUM INSTR EDIT để chọn ROCKET
    -nhấn cho style chạy và chọn SOLO để nghe từng mặt drum.
    -nếu style cần sửa là TECHNO thì thông thường ROCKET là 13 HIPHOP KICK 2(các bạn có thể xoay bánh xe DATA ENTRY để thay đổi ROCKET theo ý).
    -sau khi thay đổi ROCKET xong thì bạn nhấn vào ô PITCH,thông thường mặc định ở ô này là 0. bạn trừ xuống khoảng 7 hoặc 8 (-7 -8) là bạn thấy tiếng ROCKET sẽ trầm xuống và có độ sâu chứ không còn khô nữa.
    -bạn nên tăng VOLUME - VELOCITY và một ít REVERB nữa là sẽ thấy có hiệu quá ngay.
    -theo mình trong quá trình edit một style,nên chỉnh sửa cho rõ và lớn nhất ROCKET - SNARE - HIHAT và tiếng BASS là style nghe sạch và sắc nét. những ACCOMP thì chỉ tăng VOLUME ít thôi (lớn quá sẽ tạo cảm giác ồn ào và khi bạn đánh giai điệu (tay phải) thì những VOICE sẽ bị phần ACCOMP lấn át.

trên đây là những suy nghĩ của riêng mình thôi,vì mỗi người mỗi ý mà. chỉ mong các bạn nghiên cứu và góp ý thêm để khi đi làm sẽ không ai còn nói ROLAND dở hơn YAMAHA nữa.

Trong các bài viết của mình trong phần đầu topic này, một số đoạn về E50 được trích dẫn từ nguồn của một số anh em khác cùng chơi E50 như anh nhadoan, bebytv, mctungson, minhrol... chứ không phải mình viết ra hết 100%. mình rất mong sớm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    thanks chú hoaiphuong rất nhiều !
    chú ơi cháu đã đọc bài hướng dẫn e50 của chú nhưng khi cháu làm tiết tấu, thì lúc nghe lại thấy bấm hợp âm 7 thì đầy đủ cả trống, acc, nhưng chuyển sang thứ và trưởng thì mất các acc, và trống.
    chú giúp cháu với ! cháu có đọc cách coppy MAJOR sang MAJOR và 7th nhưng không hiểu lắm.
    Copy đơn giản lắm,em chỉ cần xác định được lúc mình sửa hoặc thu là ở giọng nào: thí dụ là MAIN 4 - lúc em thu hoặc sửa ở MODE MAJOR thì em chọn style đó - MENU - STYLE COMPOSER - TRACK EDIT - COPY - SOURCE - ở ô TRACK nếu muốn copy 1 hoặc 2 track thì em xoay DATA ENTRY chọn track đó,nếu copy hết thì chọn ALL - ô MODE thì em phải chọn MAJOR vì em vừa thu xong ở giọng TRƯỞNG - ô DIVISION thì em chọn MAIN 4 (là MAIN em vừa sửa xong) - em phải hiểu lúc này chỉ ở MAIN 4 khi em đàn hợp âm TRƯỞNG mới ra được gì em đã thu và sửa,nên em làm thao tác này là để copy từ TRƯỞNG qua THỨ qua 7 - tiếp tục thao tác trên,khi em chọn DIVISION là MAIN 4 xong - chọn DESTINATION (tạm hiểu là lựa vị trí để em dán (paste) những gì vừa copy ở khi em chọn SOURCE - nếu ở trên em chọn copy track nào thì ở DESTINATION cũng sẽ là track đó,không cần thay đổi gì trong ô này - riêng ô MODE thì em phải chọn MINOR - DIVISION thì vẫn là MAIN 4 (nơi em cần paste những gì vừa thu bên giọng MAJOR - EXECUTE - và chọn tiếp ở ô MODE qua 7TH - EXECUTE - BACK - SAVE là xong. Chào em,đừng kêu anh bằng chú nhe.

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    vâng thưa .....anh. a:/
    em làm được rồi. nhưng thấy làm thế này thì mất thời gian quá anh ạ. ở yahama thì chỉ cần chọn giọng mình làm thôi chứ không phải coppy thế này ma vẫn xài bình thường.
    dù sao cũng cảm ơn anh rất nhiều!
    Đó cũng là nhược điểm của yamaha vì thực ra nó chỉ nhớ có accord trưởng, và dùng cách nội suy để tính ra các loại accord còn lại --> làm thay đổi cả cấu trúc giai điệu. Bạn thử làm một style có accord phức tạp như điệu twist chẳng hạn (sử dụng hợp âm sáu thay cho hợp âm trưởng, trong khi hợp âm thứ vẫn dùng bình thường), sẽ thấy công dụng của cách chia accord này.
    Hay trong điệu pasodoble có một cách đánh giảm 1/2 tone cho 4 nhịp (Ví dụ: La trưởng: A-->Ab-->G-->Gb). Chỉ có roland làm được style này
    Hoặc bạn thử thu một câu intro có những dấu hóa bất thường thử xem yamaha hiểu như thế nào (những dấu thăng giáng bất thường dễ bị cách nội suy làm thay đổi --> câu nhạc sẽ không hoàn toàn như ý mình)
    Và chính vì roland sử dụng cách chia 3 accord mà mình có thể làm được đến 12 intro/ending cho mỗi style (đương nhiên sẽ dễ dàng xử lý những bài như Hoài cổ chẳng hạn: có đến 5 đoạn vọng cổ và một đoạn solo bass)

5. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Ở những diễn đàn khác em thấy nhiều người chê phần style của e50 quá, nhưng qua sủ dụng em thấy rất nhiều style hay đấy chứ
    VD: như mấy tiết tấu dane, hay rock (new metal-em phê tiết tấu này nhất), và một vài slow nữa...
    nếu mang những tiết tấu này đọ với s900. thì s9 phải sách dép thật. trống chắc và bass tốt .nhưng công nhận thằng yahama làm được rất nhiều intro hay thật.
    :a:

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

7. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Ở những diễn đàn khác em thấy nhiều người chê phần style của e50 quá, nhưng qua sủ dụng em thấy rất nhiều style hay đấy chứ
    VD: như mấy tiết tấu dane, hay rock (new metal-em phê tiết tấu này nhất), và một vài slow nữa...
    nếu mang những tiết tấu này đọ với s900. thì s9 phải sách dép thật. trống chắc và bass tốt .nhưng công nhận thằng yahama làm được rất nhiều intro hay thật.
    :a:
    Tớ thấy nếu cậu nghĩ là yamaha làm được rất nhiều intro hay thì câu này không ổn lắm, người ta chỉ phân biệt đàn ở chỗ âm thanh hay hay dở, sử dụng có sành địu hay không, chứ còn chơi nhạc thì không nên phụ thuộc vào intro, nhất là intro preset thì lại càng không thể sử dụng ở Việt nam.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

9. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TheThuongNT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tớ thấy nếu cậu nghĩ là yamaha làm được rất nhiều intro hay thì câu này không ổn lắm, người ta chỉ phân biệt đàn ở chỗ âm thanh hay hay dở, sử dụng có sành địu hay không, chứ còn chơi nhạc thì không nên phụ thuộc vào intro, nhất là intro preset thì lại càng không thể sử dụng ở Việt nam.
    em đồng ý là như thế. nói về tiết tấu thì em mang s9 đi làm suốt (đám cưới)và vẫn dùng mấy cái intro của đàn mà.
    nhưng tại sao người ta lại thích? vì đám thanh niên thấynó giống nhạc vũ trường (vd: mấy cái dane), hay 1 vài Beat...sài được khá nhiều nhạc trẻ hiện nay. (tại em trình kém nên mới phải dùng và thấy có tác dụng)
    còn tiết tấu khác thì em ko dám nói. đúng là ko sài được thật.(intro)

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

11. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    CÁC THAO TÁC SỬ DỤNG TRONG BIỂU DIỄN:

- Tắt accomp (chỉ có drum chạy): Nhấn nút PIANO (nằm bên phải màn hình cạnh nút GUITAR,trong khung USER PROGRAM là accomp sẽ tắt chỉ còn lại drum chạy thôi,cách này thường áp dụng khi lập lại điệp khúc. Và chọn lại một voice lưu trong LIST để chuẩn bị khi nhấn hợp âm accomp sẽ chạy lại bình thường,bạn lưu ý:khi nhấn PIANO thì nút BASS INVERS sẽ sáng lên nên bạn cần tắt để khi accomp trở lại bình thường sẽ chạy đúng theo hợp âm bạn chọn.

- BASS INVERS: Khi bạn sử dụng chế độ này thì hợp âm sẽ chạy như sau:
    Hợp âm C: nếu bạn bấm C - E - G thì accomp BASS trong style sẽ đọc nốt C trước,nếu bạn bấm E - G - C thì accomp BASS trong style sẽ đọc nốt E trước.
    Chế độ này thích hợp để đàn các bài có ghi hợp âm như sau: A/E (hợp âm A mà BASS phải là nốt E. Khi đó bạn sẽ bấm E - A - C#).
    Hoặc các bài tiết tấu slow mà hợp âm theo dạng sau: Dm - Dm Maj7 - Dm7.....

- COVER (nằm phía trên bên phải khung màn hình):
    Chức năng này cho phép bạn thay đổi bộ DRUM - BASS trong khi đang đàn: Khi đang phát một style mà bộ DRUM nghe không vừa ý thì bạn nhấn COVER sẽ hiện lên giao diện STYLE COVER:
    Nếu muốn đổi bộ DRUM thì bạn nhấn vào ô DRUM (nằm ở trên trong màn hình) và chọn các bộ DRUM như POP - ROOM - HIP HOP - ETHNIC......nhấn mũi tên để lật trang chọn các bộ DRUM khác.
    Nêu muốn SAVE lại thì bạn phải STOP lại thì mới SAVE được hoặc muốn trả lại bộ DRUM gốc của STYLE thì bạn nhấn SAVED VERSION (nằm ở dưới trong màn hình) mà không cần ngừng style.
    Thao tác đối với BASS cũng như hướng dẫn trên.

- Chức năng LOCK (khóa tempo):
    Khi đang đàn mà bạn cảm thấy style bạn chọn không phù hợp với bài hát mà nếu đổi sang style khác thì tempo sẽ chạy theo: (thí dụ) bài Tơ hồng,bạn chọn style Bossanova (tempo 120) nghe không phù hợp nên muốn chuyển qua Chachacha (tempo 136) thì trước khi chuyển bạn nhấn vào ô TEMPO (nằm ở góc trên bên phải trong màn hình) sẽ hiện lên giao diện ARRANGER SETTING - bạn chọn vào ô LOCK (nằm dưới ô AUTO và PRESET trong màn hình) là có thể đổi style thoải mái mà TEMO không chạy.

- FILL IN: HALF BAR - FILL RIT
    Cũng trong giao diện trên (set up chức năng LOCK) bạn có thể chọn cách báo trống (FILL IN) rất đặc biệt:
    HALF BAR: Vì mặc định một số style của đàn là 4/4 nên khi gặp bài hát mà tác giả viết 2/4 nên câu báo thường bị lẻ (bài Khóc cho người đi - Duy Mạnh).
    Khi gặp trường hợp cần thiết báo 2 khuôn (tính từ khuôn 1 đến hết khuôn 2 là sẽ vào MAIN bình thường) bạn nhấn vào ô HALF BAR là câu FILL chỉ chạy có 2 khuôn thôi,khi không cần sử dụng chúc năng này nữa thì bạn nhớ phải tắt đi vì nó không theo các voice khi bạn lưu vào LIST.

FILL RIT: Khi bạn chọn chức năng thì câu FILL của bạn sẽ chạy như sau,khuôn 1 và 2 bình thường nhưng đến khuôn 3 và 4 tempo bắt đầu giãn ra và chậm lại,điều này còn tùy thuộc bạn chỉnh ở ô FILL RITARDANDO: số % càng lớn thì tempo giãn càng nhiều,chức năng này có thể áp dụng khi chuẩn bị OUT các điệu như SLOW - SLOW SHURF.... hoặc dùng để làm SONG.

13. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Mình nhờ McCyan giúp dùm vấn đề này: trong style của mình có cái khi nhấn fill thì cuối câu fill ko có tiếng cymbal - mình có suy nghĩ nếu vào STYLE COMPOSER mà thêm vào đầu khuôn của MAIN đó tiếng cymbal thì nó chạy hết tour (thí dụ 4 khuôn) mặc dù mình ko nhấn fill cũng vẫn có tiếng cymbal, như vậy nghe kỳ lắm. nhờ bạn giúp dùm. cám ơn nhiều.

15. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Kyorgan's Avatar
    Đang ở
    Yên Bái
    Thanks
    13,019
    Được THANKS 16,526 lần
    Nếu bác đã biết cài vào đầu khuôn của Main thì bác chỉ cài vào cuối khuôn của Fillin là xong thôi. Cái này phải vào phần Edit chứ cài sống không thể được. Còn phần Edit nó ở chỗ nào thì em cũng chịu vì không dùng loại này!

Phone : 0977.818.313.
    TK: 8705-2050-19960 Agribank PGD Cảm ân.
    Yên bình, Yên bái. Nông trường Kỳ

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Kyorgan cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Anh Kỳ nói đúng đó, đã thêm được cymbal ở đầu khuông thì cũng có thể thêm cymbal ở cuối khuông, anh chỉ cần cho cymbal rồi edit cái thông số thời điểm phát của nó sao cho thời gian nó phát ra tiếng trùng thời điểm cuối cùng là được (như ở yamaha là thời điểm 1:04:1919).

Mặt khác, việc thiết lập cymbal ở đầu main theo em cũng không có vấn đề gì cả, chỉ đừng để cymbal quá gần chứ 4 khổ, 8 khổ để cymbal một lần thì cũng không có vấn đề gì (các style em dùng main C và D đều có cymbal ở đầu khuông với volume khoảng 60) cymbal đầu không rất hiệu quả nếu sử dụng synstop làm câu tuti

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Trích dẫn Gửi bởi midi2657 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cái vấn đề FILL IN có tiếng Cymbal ở cuối các bạn thử theo cách của mình xem:
    Chọn Sty cần sửa,vào DIGITAL RECORDING=>STYLE CREATOR,mặc định Rec RHY 2,nhấn MAIN D hiện lên SECTION rồi chọn FILL IN (A_B_C_D)cần sửa.Nhấn Sync Start rồi đánh nốt Symbal vào,xong nhấn Stop.Next vào trang EDIT(cuối cùng)nhấn nút chử B để xuống hàng chứa nốt cymbal(nốt A1)nhấn nút chử D để đi hết về bên trái đến số 001,xoay data entry theo chiều kim đồng hồ(nửa vòng,hoặc bao nhiêu vòng củng rứa)thông số hiện ra là 001:4:1919,save sty lại,xong rồi đó.nói dài dòng vầy nhưng làm thì nhanh lắm,các bạn thử xem.
    Hình như lộn sang phần thảo luận yamaha rồi thì phải, quay lại chủ đề đê, anh hoaiphuong vào style micro edit mà sửa cái cymbal thời điểm nó phát ra là ok

21. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 12345678915 ... CuốiCuối