Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 4 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 176

Chủ đề: Thảo luận về Roland E50

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần

Thảo luận về Roland E50

Hầu như từ trước đến nay YAMAHA rất quen thuộc với chúng ta nên khi nghe âm thanh của ROLAND có người cảm giác rất khó chịu và thậm chí còn chê là dở hơn YAMAHA. theo mình khi nghe một style phát ra trên dàn âm thanh lớn,quan trọng nhất là tiếng ROCKET và tiếng BASS,còn những ACCOMP thì là phụ thôi.
    ROC KET của YAMAHA thì nhẹ nhưng lại có độ sâu.
    ROCKET của ROLAND thì nặng,rát có lực nhưng không sâu nên cảm giác nghe rất khô. khi chỉnh âm thanh rất khó vì nâng bass quá sẽ bể tiếng.
    thời gian đầu khi chuyển qua E 50 đi làm chỗ nào cũng bị bầu show chê âm thanh kỳ quá nên mình quyết tâm tìm tòi để khắc phục tình trạng này.
    mình xin đưa ra một cách theo ý bản thôi mong các bạn cùng nghiên cứu.

-lựa style cần chỉnh sửa,nhấn MAKEUP TOOLS,vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS.
    -nhấn DRUM INSTR EDIT để chọn ROCKET
    -nhấn cho style chạy và chọn SOLO để nghe từng mặt drum.
    -nếu style cần sửa là TECHNO thì thông thường ROCKET là 13 HIPHOP KICK 2(các bạn có thể xoay bánh xe DATA ENTRY để thay đổi ROCKET theo ý).
    -sau khi thay đổi ROCKET xong thì bạn nhấn vào ô PITCH,thông thường mặc định ở ô này là 0. bạn trừ xuống khoảng 7 hoặc 8 (-7 -8) là bạn thấy tiếng ROCKET sẽ trầm xuống và có độ sâu chứ không còn khô nữa.
    -bạn nên tăng VOLUME - VELOCITY và một ít REVERB nữa là sẽ thấy có hiệu quá ngay.
    -theo mình trong quá trình edit một style,nên chỉnh sửa cho rõ và lớn nhất ROCKET - SNARE - HIHAT và tiếng BASS là style nghe sạch và sắc nét. những ACCOMP thì chỉ tăng VOLUME ít thôi (lớn quá sẽ tạo cảm giác ồn ào và khi bạn đánh giai điệu (tay phải) thì những VOICE sẽ bị phần ACCOMP lấn át.

trên đây là những suy nghĩ của riêng mình thôi,vì mỗi người mỗi ý mà. chỉ mong các bạn nghiên cứu và góp ý thêm để khi đi làm sẽ không ai còn nói ROLAND dở hơn YAMAHA nữa.

Trong các bài viết của mình trong phần đầu topic này, một số đoạn về E50 được trích dẫn từ nguồn của một số anh em khác cùng chơi E50 như anh nhadoan, bebytv, mctungson, minhrol... chứ không phải mình viết ra hết 100%. mình rất mong sớm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    cho em hỏi luôn với. cái nút Vlink có tác dụng gì và sử dụng như thế nào ạ
    đàn em up lên 1.1 rồi
    Dùng để kết nối với thiết bị visual (kiểu màn hình) để điều khiển một cái gì đó, chắc với anh em ta không cần dùng, demo tại đây

Roland is proud to introduce a brand new concept known as V-LINK. Using V-LINK, musicians can play video from their electronic instrument--or even control a live video camera--when used with Edirol video products. All it takes is a simple V-LINK connection to make the magic happen. With V-LINK, musicians have a powerful new interface for realtime audio and video integration. Welcome to the future of music.
    Captivate Your Audience with Exciting Audio/Visuals

With V-LINK, musicians can take their performance to the next level by seamlessly integrating audio and video. Imagine hitting a key and instantly triggering a corresponding video clip. Or tweaking a filter knob to create radical visual effects. Or seamlessly blending different video clips at the touch of an audio fader. These are just some of the possibilities available with V-LINK.
    The Power of Video in Your Hands

Integrating video with a musical performance used to be a complicated process. In fact, it was more of an afterthought than an extension of the music. Roland's V-LINK has changed all that forever, giving musicians the power to control video while performing on stage. Using Edirol's V-1 4-channel Video Mixer, for example, musicians can create exciting visual effects that sync to BPM, or even control the picture from a live video camera.
    Personal Video Production for Everyone

V-LINK also simplifies the process of editing audio and video together. Start with Edirol's DV-7PR Digital Video Workstation, which provides all of the tools for loading video and audio, creating titles, editing, processing, and output of the finished job in one integrated package that's incredibly easy to use. Now pair it up with Roland's VS-2000CD/2400CD, and you can edit audio and video together using a single V-LINK connection.

Roland and Edirol are committed to making V-LINK accessible to more musicians through joint product development. Check our websites for additional announcements coming soon.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

3. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    Nút V-link ngoài tác dụng liên kết với video như TheThuongNT đã nói, còn có thể set lại để dùng nhiều tác dụng khác chẳng hạn như face in/face out, chuyển bật/tắt keyboard part... và Mình đang dùng chức năng synthstart (quên tên đúng rồi) dùng để bắt nhịp khi khách hát sai thay vì phải stop xong rồi start

5. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    Trích dẫn Gửi bởi McCyan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nút V-link ngoài tác dụng liên kết với video như TheThuongNT đã nói, còn có thể set lại để dùng nhiều tác dụng khác chẳng hạn như face in/face out, chuyển bật/tắt keyboard part... và Mình đang dùng chức năng synthstart (quên tên đúng rồi) dùng để bắt nhịp khi khách hát sai thay vì phải stop xong rồi start
    Hôm trước trả lời chung chung vì không nhớ rõ thao tác, hôm nay xin bổ sung nha:
    Để sử dụng nút V-link, trước tiên vào MENU/UTILITY/STARTUP
    Ở phần V-link button setting chuyển sang chế độ ASSIGN SWITCH
    Sau đó vào MENU/HAND CONTROL/ASSIGN SWITCH (hoặc có thể ấn giữ nút V-link trong vài giây)
    Trong đây có nhiều tùy chọn, bạn có thể thử từng tùy chọn để biết công dụng của nó
    Tuy nhiên, có lẽ 3 tùy chọn thường sử dụng nhất là:
    Face in: chắc có nhiều người biết cái này rồi, volume sẽ to dần cho đến khi vào bài.
    Face out: ngược lại với face in, nhỏ dần cho đến hết.
    reset/start tempo: Cái này cần với anh em bắt lợn đấy: khách mà hát sai nhịp thì mình có thể theo ngay chỉ cần một cái ấn nút

7. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Mình đang tổng hợp lại tất cả những bài viết về E 50 của các a,e : Nhadoan - Minh rol - Ngoctung 2308 - McCyan - BacTien..... những kinh nghiệm rút ra được của mình trong thời gian vừa qua,và ý kiến một số a,e khác nữa để ghi lại một HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG tạm gọi là hoàn chỉnh cho anh em sử dụng E 50 tham khảo,từ đó phát hiện và bổ sung thêm cho công việc ngày càng dễ dàng hơn khi sử dụng E 50.
    Mong anh em nhiệt tình ủng hộ nhe,chắc khoảng 2 ngày nữa là cho ra mắt anh em. Thân chào

9. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Mình định up lên nguyên văn bản mà sao chữ nhỏ xíu,không chỉnh cho lớn được nên đành up lên bằng MEDIAFIRE, anh em xem nhớ góp ý để mình làm tiếp nhe.
    Mình up lên các thao tác như: Setup khi mở đàn - tạo BANK VOICE (cách chỉnh sửa voice và tạo BANK) - cách chỉnh sửa một style

[Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

Dự kiến trang sau là cách copy từ MAIN....INTRO.....FILL....nói chung là muốn copy kiểu nào cũng được (theo lời của Nhadoan thì công đoạn này là XÀO....NẤU....NÊM....NẾM......) và làm style có INTRO một cách chi tiết nhất.

11. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Mới viềt thêm về cách copy và được Minh rol bổ sung - đặc biệt là minh họa thêm hình ảnh nữa,rất tuyệt vời các bạn ơi.

13. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Bài viết của anh hoài phương chất lượng quá , phải nói là rất kỹ lưỡng,tiếc rằng em đã bán E50 rồi,nếu còn thì chắc sẽ học được rất nhiều ở bài viết của anh đấy,nhưng cũng có thể tương lai em lại mua E 80 thì sao.anh em nào dùng E mà đọc qua bài này chắc là yên tâm mà dùng đàn luônn:/n:/n:/

Đao Phủ

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    LÀM STYLE (có intro):
    Đối với thị trường NHẠC bây giờ thì điều mà anh em nhạc công cần nhất là style có INTRO đễ hỗ trợ trong công việc. Sau khi edit style xong là bắt đầu với thao tác làm INTRO.
    Cũng tương tự như YAMAHA bạn cần nghe và ghi lại hợp âm và giai điệu của INTRO - style thì đã edit xong (theo hướng dẫn trên).
    Trong ACCOMP của ROLAND E 50 gồm: ADRUMS (track 10)- ABASS (track 02) - ACCOMP 1 (track 01) - ACCOMP 2 (track 03) - ACCOMP 3 (track 05) - ACCOMP 4 (track 07) - ACCOMP 5 (track 08) - ACCOMP 6 (track 09)
    Nên khi bạn muốn tạo INTRO thì bắt buộc phải cho giai điệu của INTRO nằm trong các accomp trên.
    1/. Nhấn REC: Thu hết hợp âm của INTRO (nếu đoạn cuối của INTRO không có TUTI thì bạn nên nhấn FILL để chuẩn bị vào PHIÊN KHÚC).
    2/. Nhấn nút 16-TRK SEQ (nằm ở trên nút REC bên trái màn hình):
    Sẽ hiện lên giao diện NEW SONG (gồm các track vừa thu phần hợp âm của INTRO xong) - nếu bạn thấy trong số các track 1-3-5-7-8-9 có track nào không có hiển thị giai điệu (nếu có bạn sẽ thấy một đường gạch dài màu đen hoặc xám) thì bạn chọn track đó để thu giai điệu của INTRO vào. Nếu không có track nào trống cả thì bạn nhấn solo của từng track và play để nghe,track nào bạn cảm thấy không cần thiết thì vào TRACK EDIT - DELETE (xóa track đó đi để thu giai điệu INTRO vào đó) - EXECUTE - BACK
    3/. Nhấn vào track đó và REC:
    Sẽ hiện lên giao diện REALTIME REC STANBY (các chức năng trong giao diện này sẽ đề cập sau trong phần làm SONG) - bạn chọn voice trong 8 bộ TONE của đàn (không chọn trong USER được) - chọn xong nhấn PLAY STOP (kế nút REC) - nghe gõ 4 nhịp (COUNT IN) để chuẩn bị thu - bạn nên mở METRONOME nghe nhịp chính xác hơn vì sau 4 nhịp gõ (COUNT IN) sẽ có 4 nhịp gõ nữa (của khuôn đầu,không thu trong khuôn này vì hợp âm bạn vừa thu cũng bắt đầu ở khuôn 2) - bạn chú ý khi thu: nếu nốt nhạc chuẩn bị thu nằm ở phách đầu tiên thì bạn nên đàn một nốt đó thôi rồi STOP - nhấn ô TRACK EDIT - QUANTIZE - EXECUTE - BACK - và nhấn REC thu lại (thao tác này để đảm bảo nốt nhạc phát đúng ngay phách đầu, nếu không QUANTIZE mà bạn đàn không chính xác ở phách đầu thì khi INTRO phát ra sẽ không nghe nốt nhạc đó - thao tác này áp dụng luôn cho DRUM và BASS khi bạn TUTI).
    4/. Nếu giai điệu của INTRO phải cần thu 2 hoặc 3 track mới đủ thì bạn cứ áp dụng theo hướng dẫn trên - khi thu xong giai điệu bạn nghe lại từ đầu để xác định độ dài của INTRO (thí dụ khuôn 15 là câu FILL để hết INTRO thì bạn phải ghi lại độ dài của INTRO là 16) và nhấn vào ô STYLE CONVERTER (nằm góc dưới bên phải màn hình trên ô SAVE)
    5/. Sẽ hiện lên giao diện STYLE CONVERTER:
    Nếu từ đầu khi bắt đầu làm INTRO mà bạn chỉ thu phần hợp âm thì bạn bỏ qua công đoạn này và nhấn vào ô CONVERT (nằm cạnh ô SETUP ở góc trên bên phải màn hình) - nếu từ đầu mà bạn thu cả hợp âm và giai điệu thì phải xử lý trong giao diện này - vì DEFAUTL (mặc định) của E 50 track thu trực tiếp sẽ là track 4 mà track 4 thì không nằm trong accomp - nên bạn phải xác định trong accomp track nào cần bỏ đi để đưa track 4 vào đó bằng cách:
    Trong giao diện này có 8 ô accomp - khi bạn xác định được accomp nào bỏ đi thì bạn nhấn vào ô accomp đó (thí dụ accomp 6 - track 9) - xoay bánh xe DATA ENTRY - bạn nhìn vào khung bên trái trong màn hình (hiển thị từ track 1 đến track 16) - khi xoay bánh DATA ENTRY bạn sẽ thấy 1 chấm đen nhỏ (accomp 6) chạy từ track 9 lên trên và bạn cho chấm đen đó vào vị trí của track 4 là xong công đoạn này - nhấn CONVERT
    6/. Nhấn vào ô A BAR 001 xoay DATA ENTRY lên 002 - nhấn vào ô B BAR xoay DATA ENTRY lên 16 (CHIỀU DÀI intro đã được xác định) - nếu muốn nghe lại thì bạn nhấn vào ô JUMP TO 1STNOTE (nằm góc dưới bên phải màn hình) - nhấn vào ô KEY xoay DATA ENTRY đến hợp âm bạn vừa thu - nhấn vào ô TEMPO chọn TEMPO phù hợp bài hát - nhấn vào ô TRACK xoay DATA ENTRY chọn ALL - nhấn vào ô MODE chọn MAJOR MINOR 7TH - nhấn vào ô DIVISION xác định INTRO để khi dứt INTRO sẽ vào đúng MAIN phù hợp phiên khúc đầu của bài hát - EXECUTE - BACK - EXIT -
    Sẽ hiện lên giao hiện hỏi bạn có save hay không? bạn có save hay không thì không quan trọng vì nếu bạn không tắt đàn hoặc thu song khác thì khi nhấn 16-TRK SEQ song đó vẫn còn không bị xóa.
    7/. Nhấn MAKEUP TOOLS 2 lần để vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS và thao tác như hướng dẫn chỉnh sứa style đã viết ở phần trên.
    Chỉ có khác là trong khi chỉnh sửa style có intro bạn sẽ thấy có 2 bộ DRUM giống nhau - bạn cho style chạy và nhấn solo nghe từng bộ DRUM để xác định bộ DRUM nào là của INTRO,bộ DRUM nào là của MAIN...FILL...ENDING.... và chỉnh âm lượng của 2 bộ DRUM đều với nhau.
    8/. Sau khi hoàn tất công đoạn chỉnh sứa - SAVE đặt tên
    (thật ra thì bạn không cần chỉnh nhiều đâu vì style này bạn đã edit trước khi làm rồi - chỉ cần nghe lại các giai điệu của INTRO mới thu vào vì có khi bạn phải chỉnh lại OCTAVE của nhạc cụ khi nghe không đúng quãng - muốn biết chính xác nhạc cụ đó phát ra đúng quãng không thì khi cho chạy thử INTRO bạn nên bấm đúng hợp âm chủ của bài hát - thí dụ hợp âm chủ của bài hát là F#m mà lúc bạn thu là Am hoặc Gm thì nhạc cụ đó có thể sẽ phát ra không đúng quãng).
    Bạn nên nhớ khi convert bạn đã xác dịnh là intro nào thì bạn đặt tên cho dễ nhớ: thí dụ Tình cha Am2%3 - nghĩa là bài này đàn hợp âm Am - bắt đầu bằng INTRO 2 - giang tấu INTRO 3.
    Riêng hướng dẫn của anh Nhã (NHADOAN) thì không cần ghi intro vì lúc nào cũng chọn vị trí là INTRO 1 - giang tấu là INTRO 2 - kết là ENDING 4.
    Cách này giúp bạn khỏi phải nhớ vị trí INTRO nhưng bạn phải copy MAIN làm sao cho phù hợp bài hát vì thông thường MAIN 1 tiết tấu rất đầm nhiều lúc không phù hợp với phiên khúc đầu của bài hát. Tùy bạn xử lý sao cho dễ thao tác khi làm việc.
    Còn 1 chi tiết nhỏ nữa khi SAVE - đặt tên - bạn nhấn vào ô GENRE hoặc COUNTRY (trong màn hình gần STYLE NAME) - bạn có thể điền tên ca sĩ thể hiện bài hát đó - để bạn xác định được hợp âm của bài hát này mà bạn đặt tên vừa rồi là tone của NAM hay NỮ (vì số lượng bài hát bạn làm quá nhiều nên khó nhớ được hợp âm chủ này là của nam hay nữ).
    Có lẽ viết thì các bạn thấy rườm rà nhưng thật sự khi làm vài lần rồi bạn sẽ thấy thật lẹ. Quan trọng là cách bạn đàn giai điệu vào nghe có mượt mà hay không thôi?
    Cam đoan với các bạn ngoại trừ công đoạn nghe bài - ghi giai điệu lại - thì làm một style mà intro không quá khó,không TUTI thì làm xong tối đa 20p thôi.
    Chào các bạn chúc các bạn thành công và làm được thật nhiều style chất lượng.

17. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    thanks chú hoaiphuong rất nhiều !
    chú ơi cháu đã đọc bài hướng dẫn e50 của chú nhưng khi cháu làm tiết tấu, thì lúc nghe lại thấy bấm hợp âm 7 thì đầy đủ cả trống, acc, nhưng chuyển sang thứ và trưởng thì mất các acc, và trống.
    chú giúp cháu với ! cháu có đọc cách coppy MAJOR sang MAJOR và 7th nhưng không hiểu lắm.

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Khi INTRO có đoạn rall piano đầu 4 khuôn đến khuôn 5 có tiết tấu đến hết khuôn 12 (thí dụ):

1/. Bạn chọn style phù hợp - nhấn 16-TRK SEQ - nhấn ô INTIALIZE SONG (nằm ở giữa bên phải trong màn hình) - chọn tempo phù hợp - EXECUTE
    2/. chọn track để chuẩn bị thu (nên chọn các track 1-3-5-7-8-9) - nhấn REC và PLAY bắt đầu thu - chỉ bắt đầu thu từ khuôn thứ 2.
    3/. Sau khi thu hoàn tất đoạn rall đầu - nhấn play nghe lại xác định chiều dài đoạn nhạc vừa thu - CONVERT sang style (như hướng dẫn làm style có INTRO) - khi chọn vị trí INTRO nên chọn cho thích hợp (thí dụ vừa hết đoạn rall là vào tiết tấu sôi nổi mà MAIN 4 phù hợp thì bạn cứ đặt INTRO ở vị trí INTRO 4).
    4/. Chọn MAKEUP TOOLS - chỉnh sửa và save đặt tên.
    5/. Lúc này ta đã có style mà INTRO 4 là đoạn rall....... bạn chọn style vừa đặt tên xong và nhấn REC - chọn INTRO 4 để thu tiếp phần sau của INTRO.
    6/. Khi vừa hết INTRO 4 là bạn bắt đầu thu phần hợp âm của đoạn INTRO còn lại (tiết tấu sôi nổi) - thu xong nhấn 16-TRK SEQ - giao diện NEW SONG - trong SONG lúc này sẽ có đoạn rall đầu và đầy đủ hợp âm của phần sau (sôi nổi) - bạn chọn track và thu tiếp các giai điệu còn lại và CONVERT sang style (các thao tác như CONVERT chỉnh sửa lại đều giống như cách làm style có intro)
    Khi hoàn tất xong bạn chọn lại style đó nhấn MENU - STYLE COMPOSER - TRACK EDIT - DELETE - ô TRACK chọn ALL - ô MODE chọn đúng giọng bạn vừa thu MAJOR...MINOR...7TH.. - DIVISION chọn INTRO 4 (INTRO 4 mà bạn chọn ở lần thu đầu tiên có đoạn rall - lúc này thì không cần thiết nữa nên bạn hãy xóa đi) - EXECUTE - BACK - SAVE là hoàn thành.

20. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 1234567814 ... CuốiCuối