Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 3 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 176

Chủ đề: Thảo luận về Roland E50

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần

Thảo luận về Roland E50

Hầu như từ trước đến nay YAMAHA rất quen thuộc với chúng ta nên khi nghe âm thanh của ROLAND có người cảm giác rất khó chịu và thậm chí còn chê là dở hơn YAMAHA. theo mình khi nghe một style phát ra trên dàn âm thanh lớn,quan trọng nhất là tiếng ROCKET và tiếng BASS,còn những ACCOMP thì là phụ thôi.
    ROC KET của YAMAHA thì nhẹ nhưng lại có độ sâu.
    ROCKET của ROLAND thì nặng,rát có lực nhưng không sâu nên cảm giác nghe rất khô. khi chỉnh âm thanh rất khó vì nâng bass quá sẽ bể tiếng.
    thời gian đầu khi chuyển qua E 50 đi làm chỗ nào cũng bị bầu show chê âm thanh kỳ quá nên mình quyết tâm tìm tòi để khắc phục tình trạng này.
    mình xin đưa ra một cách theo ý bản thôi mong các bạn cùng nghiên cứu.

-lựa style cần chỉnh sửa,nhấn MAKEUP TOOLS,vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS.
    -nhấn DRUM INSTR EDIT để chọn ROCKET
    -nhấn cho style chạy và chọn SOLO để nghe từng mặt drum.
    -nếu style cần sửa là TECHNO thì thông thường ROCKET là 13 HIPHOP KICK 2(các bạn có thể xoay bánh xe DATA ENTRY để thay đổi ROCKET theo ý).
    -sau khi thay đổi ROCKET xong thì bạn nhấn vào ô PITCH,thông thường mặc định ở ô này là 0. bạn trừ xuống khoảng 7 hoặc 8 (-7 -8) là bạn thấy tiếng ROCKET sẽ trầm xuống và có độ sâu chứ không còn khô nữa.
    -bạn nên tăng VOLUME - VELOCITY và một ít REVERB nữa là sẽ thấy có hiệu quá ngay.
    -theo mình trong quá trình edit một style,nên chỉnh sửa cho rõ và lớn nhất ROCKET - SNARE - HIHAT và tiếng BASS là style nghe sạch và sắc nét. những ACCOMP thì chỉ tăng VOLUME ít thôi (lớn quá sẽ tạo cảm giác ồn ào và khi bạn đánh giai điệu (tay phải) thì những VOICE sẽ bị phần ACCOMP lấn át.

trên đây là những suy nghĩ của riêng mình thôi,vì mỗi người mỗi ý mà. chỉ mong các bạn nghiên cứu và góp ý thêm để khi đi làm sẽ không ai còn nói ROLAND dở hơn YAMAHA nữa.

Trong các bài viết của mình trong phần đầu topic này, một số đoạn về E50 được trích dẫn từ nguồn của một số anh em khác cùng chơi E50 như anh nhadoan, bebytv, mctungson, minhrol... chứ không phải mình viết ra hết 100%. mình rất mong sớm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    có cách nào test cây e50 này không các bác. test như yamaha ấy ạ.
    thanks!!!

tất cả sản phẩm của roland này các bác
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    các sư huynh ơi em vùa lấy kon e50 nhưng không biết chỉnh EQ, tạo regist bank tiếng như thế nào. giúp em với!
    thanksthanksthanks

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---

.................................................. ..................................

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    e50 không có hệ thống regist memory như ở yamaha, nên em có thể dùng chức năng tương tự ots của yamaha (4 voice theo style) hoặc kết hợp dùng chức năng hold (hold style) để đổi tiếng thông qua program. trc có nghiên cứu chức năng mà vô duyên ko mua dc e50 nên xin nhường lời cho anh mykinyeu, mccyan và hoaiphuongkb63 trả lời
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

7. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Chuyến đi tp vừa rồi nhờ đồng chí Minh rol chỉ cho một chiêu rất thú vị:
    Các bạn kiểm tra lại đàn của mình nhe (E 50), xem bộ PIANO có bao nhiêu page,vì theo mình nghĩ mặc định của đàn nào cũng giống nhau trừ khi mình setup lại.
    Nếu bộ PIANO chỉ có 4 page (trang) thì bạn chọn MENU - UTILITY - STARTUP - thông thường trên giao diện này là chế độ BEST SELECTION (tạm hiểu là những lựa chọn tốt nhất) sẽ được chọn,các bạn chọn qua chế độ sát bên EXTENDER và xem lại bộ PIANO: lúc này đã lên được 7 trang.
    Các bộ voice khác cũng vậy,bộ PAD và SYNHT sẽ thêm rất nhiều voice, tha hồ chỉnh sửa cho vừa ý.
    Lúc đầu mình không biết chức năng này nên hơi ngạc nhiên khi edit một style gốc của đàn thì thấy có tiếng DOUBLESLIDE - BASS SLIDE nhưng khi vào bộ GUITAR BASS thì chẳng thấy ở đâu cả.
    Bây giờ sau khi setup lại thì rất đầy đủ rồi,các bạn thử xem.
    Cám ơn Minh rol rất nhiều.

9. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    các sư huynh ơi em vùa lấy kon e50 nhưng không biết chỉnh EQ, tạo regist bank tiếng như thế nào. giúp em với!
    thanksthanksthanks
    Đã dùng e 50 thì bạn quên đi khái niệm register bank đi nhe
    Trong e 50 có chức năng khác gọi là program, muốn dùng thì bạn chỉ cần nhấn vào nút list nằm bên tay phải màn hình, trên màn hình sẽ hiện ra 10 programs cho mỗi page (trang)
    Program cho phép bạn lưu tất cả các thông số bao gồm style, one tuoch setting, arrange (tắt mở phần đệm tự động), sync start/stop, voice...
    Bạn cứ chỉnh tất cả những thứ đó, xong vào list, nhấn nút "write" (trên màn hình) và chọn program muốn save (nếu đã có program, nó sẽ save đè lên, bỏ program cũ)
    Cũng tương tự register, khi bạn muốn dùng riêng phần nào đó, ví dụ như voice không thôi, thì bạn dùng nút hold (bật/tắt giống như freeze của yamaha)
    Để tùy chọn những thứ mà bạn sẽ hold, bạn ấn giữ nút "hold" trong khoảng vài giây, nó sẽ hiện ra cho bạn. Thường là bạn chọn tất cả trừ "voice" và "keyboard part", lúc này programs sẽ trở thành bank lưu tiếng.
    À, program cũng bao gồm cả phần chia bàn phím (split) nên chú ý chỉnh luôn phần này khi làm tiếng nhé nếu không khi chuyển tiếng thì sẽ nghe luôn phần tiếng này ở tay trái đấy
    Ở bài viết ở trên mình cũng có bàn về việc tận dụng program rồi, bạn có thể xem lại, nếu chỉ dùng làm register thì hơi phí phạm đấy

Phần chỉnh EQ không hiểu ý của bạn là gì, nhưng nếu là style và song thì bạn chỉnh trong phần make up (nút này nằm ngay trên viền màn hình, bên phải).
    Phần này cho phép bạn thay đổi voice, riêng bộ trống cho phép bạn thay đổi từng chi tiết trong bộ, chẳng hạn bạn không thích tiếng snare bạn có thể đổi thành tiếng khác như mõ, tom, .... tùy ý, và còn có thể tinh chỉnh nữa, vd: bạn có thể làm tiếng kick khô hơn, mềm hơn hay sâu hơn, trầm hơn...
    Còn nút mixer (cũng trên viền màn hình, phía dưới bên trái) cho phép bạn điều chỉnh volume các part tiếng của keyboard (bass,lower, upper1, upper2) cho đều nhau, hoặc mixer các track của song và style (bạn ấn nút này nhiều lần, nó sẽ chuyển đổi giữa song, style và keyboard part).
    Phần làm tiếng (voice) và tạo điệu thì bạn vào menu.
    Tạo style: cái này đã có bài viết ở trên viết rất kỹ rùi.
    Tạo voice: dùng khá nhiều chức năng trong này từ tone generator, effect cho đến điều chỉnh bàn phím và còn tạo layer bè nữa nên chắc hẹn lại sau hen

11. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    thanksthanksthanks
    Bạn ơi,chọn voice rồi vào MENU - EFFECTS - hoặc TONE EDIT để chỉnh sửa voice. Khi xong rồi bạn chọn LIST (gần nút HOLD) nhấn WRITE và đưa vào vị trí nào mình chọn trên trang đó.
    tạo regist bank thì mình đang làm như vầy: chọn PAGE 1 là bộ voice dân ca,bạn chọn voice và chỉnh sửa như phần trên mình đã nêu và save PAGE 1,mình nghĩ một bài dân ca mà sử dụng 8 voice đã lưu trong 1 PAGE thì tương đối tạm đủ.
    Và cứ như thế với PAGE 2 là bộ voice NHẠC TRẺ......PAGE 3 là nhạc TECHNO.......
    Chào bạn.

13. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoaiphuong_kb63 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chuyến đi tp vừa rồi nhờ đồng chí Minh rol chỉ cho một chiêu rất thú vị:
    Các bạn kiểm tra lại đàn của mình nhe (E 50), xem bộ PIANO có bao nhiêu page,vì theo mình nghĩ mặc định của đàn nào cũng giống nhau trừ khi mình setup lại.
    Nếu bộ PIANO chỉ có 4 page (trang) thì bạn chọn MENU - UTILITY - STARTUP - thông thường trên giao diện này là chế độ BEST SELECTION (tạm hiểu là những lựa chọn tốt nhất) sẽ được chọn,các bạn chọn qua chế độ sát bên EXTENDER và xem lại bộ PIANO: lúc này đã lên được 7 trang.
    Các bộ voice khác cũng vậy,bộ PAD và SYNHT sẽ thêm rất nhiều voice, tha hồ chỉnh sửa cho vừa ý.
    Lúc đầu mình không biết chức năng này nên hơi ngạc nhiên khi edit một style gốc của đàn thì thấy có tiếng DOUBLESLIDE - BASS SLIDE nhưng khi vào bộ GUITAR BASS thì chẳng thấy ở đâu cả.
    Bây giờ sau khi setup lại thì rất đầy đủ rồi,các bạn thử xem.
    Cám ơn Minh rol rất nhiều.
    À nói vậy chắc anh Phương chưa thấy tiếng gu zhen rồi nhỉ, lại còn một số tiếng sáo và nhị rất hay trong bộ pad nữa

15. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Trích dẫn Gửi bởi McCyan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    À nói vậy chắc anh Phương chưa thấy tiếng gu zhen rồi nhỉ, lại còn một số tiếng sáo và nhị rất hay trong bộ pad nữa
    Mình đang loay hoay với các bộ voice nè,chắc cũng tạm đủ xài rồi,mình làm SONG thường xuyên nên rất cần những voice này. nếu có gì ko hiểu sẽ nhờ bạn hỗ trợ thêm.

17. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    À, cái này chắc nhiều người đã biết, nhưng cũng có thể có người chưa biết (cái này do anh Minh_rol chỉ) đó là nút "sync" không chỉ là sync start nhé, ấn thêm lần nữa nó sẽ trở thành sync stop và có thể tutti giống như yamaha đấy . Và điều này cũng có thể lưu lại trong program luôn --> lưu sẵn một program với sync stop, kèm luôn cả voice, khi nào cần tutti thì chuyển qua, xong trả về program style đang dùng với sync start, he he

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    cho em hỏi luôn với. cái nút Vlink có tác dụng gì và sử dụng như thế nào ạ
    đàn em up lên 1.1 rồi

Trang 3 của 18 Đầu tiênĐầu tiên 123456713 ... CuốiCuối