Forum Home Your IP: 54.166.228.35

Trang 18 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 81415161718
Kết quả 171 đến 176 của 176

Chủ đề: Thảo luận về Roland E50

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần

Thảo luận về Roland E50

Hầu như từ trước đến nay YAMAHA rất quen thuộc với chúng ta nên khi nghe âm thanh của ROLAND có người cảm giác rất khó chịu và thậm chí còn chê là dở hơn YAMAHA. theo mình khi nghe một style phát ra trên dàn âm thanh lớn,quan trọng nhất là tiếng ROCKET và tiếng BASS,còn những ACCOMP thì là phụ thôi.
    ROC KET của YAMAHA thì nhẹ nhưng lại có độ sâu.
    ROCKET của ROLAND thì nặng,rát có lực nhưng không sâu nên cảm giác nghe rất khô. khi chỉnh âm thanh rất khó vì nâng bass quá sẽ bể tiếng.
    thời gian đầu khi chuyển qua E 50 đi làm chỗ nào cũng bị bầu show chê âm thanh kỳ quá nên mình quyết tâm tìm tòi để khắc phục tình trạng này.
    mình xin đưa ra một cách theo ý bản thôi mong các bạn cùng nghiên cứu.

-lựa style cần chỉnh sửa,nhấn MAKEUP TOOLS,vào chế độ STYLE MAKEUP TOOLS.
    -nhấn DRUM INSTR EDIT để chọn ROCKET
    -nhấn cho style chạy và chọn SOLO để nghe từng mặt drum.
    -nếu style cần sửa là TECHNO thì thông thường ROCKET là 13 HIPHOP KICK 2(các bạn có thể xoay bánh xe DATA ENTRY để thay đổi ROCKET theo ý).
    -sau khi thay đổi ROCKET xong thì bạn nhấn vào ô PITCH,thông thường mặc định ở ô này là 0. bạn trừ xuống khoảng 7 hoặc 8 (-7 -8) là bạn thấy tiếng ROCKET sẽ trầm xuống và có độ sâu chứ không còn khô nữa.
    -bạn nên tăng VOLUME - VELOCITY và một ít REVERB nữa là sẽ thấy có hiệu quá ngay.
    -theo mình trong quá trình edit một style,nên chỉnh sửa cho rõ và lớn nhất ROCKET - SNARE - HIHAT và tiếng BASS là style nghe sạch và sắc nét. những ACCOMP thì chỉ tăng VOLUME ít thôi (lớn quá sẽ tạo cảm giác ồn ào và khi bạn đánh giai điệu (tay phải) thì những VOICE sẽ bị phần ACCOMP lấn át.

trên đây là những suy nghĩ của riêng mình thôi,vì mỗi người mỗi ý mà. chỉ mong các bạn nghiên cứu và góp ý thêm để khi đi làm sẽ không ai còn nói ROLAND dở hơn YAMAHA nữa.

Trong các bài viết của mình trong phần đầu topic này, một số đoạn về E50 được trích dẫn từ nguồn của một số anh em khác cùng chơi E50 như anh nhadoan, bebytv, mctungson, minhrol... chứ không phải mình viết ra hết 100%. mình rất mong sớm nhận được ý kiến phản hồi của các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

PTTH

Đang ở
    Đồng Nai
    Thanks
    711
    Được THANKS 247 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HoaiPhuong_kb63 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Bạn có thắc mắc gì thì ráng qua Cần thơ mình sẽ hướng dẫn bạn những gì mình biết. Lâu quá ko đụng tới nên quên mất rồi, mình đang xài Korg Pa600. Vĩnh Long - Cần thơ chỉ hơn 30km thôi, mình sẽ gửi bạn tất cả những dữ liệu (style + voice) trong 6 năm xài Roland E50. Thân chào.
    Anh trai có thể cho em bộ sty và voi cua E50 được ko? bữa giờ tìm hiểu em nó mà cũng mơ hồ quá. anh chi em cách setup cho cây đàn luôn nhe! chứ đánh ra dàn tiếng của nó khô và cộc lắm. cảm ơn anh trước nhé!
    T&H - PRO (TỔ CHỨC & THIẾT KẾ ==> TIỆC -– ÂM THANH – ÁNH SÁNG )
    Mail: TranHung.keyboard1988@gmail.com
    Hotline: Mr Hưng: 0978.797.585

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tranhung1988 cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    danang
    Thanks
    2
    Được THANKS 4 lần
    anh phương giúp em với,em làm style từ songmidi như hướng dẫn của mấy anh.....cuối cùng style vẫn chạy nhưng ko nghe âm thanh...hjc.như vậy là mình làm sai hay đàn bị lỗi vậy anh.hjc.

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới redchic cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Trích dẫn Gửi bởi redchic [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    anh phương giúp em với,em làm style từ songmidi như hướng dẫn của mấy anh.....cuối cùng style vẫn chạy nhưng ko nghe âm thanh...hjc.như vậy là mình làm sai hay đàn bị lỗi vậy anh.hjc.
    Khi load file Midi vào E-50, việc đầu tiên là bạn vào phần song để tinh chỉnh âm lượng, đổi âm sắc phù hợp, cân chỉnh đâu đó rồi lưu lại, sau đó mới convert thành Sty.

7. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    truongroland's Avatar
    Đang ở
    cao lanh, dong thap
    Thanks
    564
    Được THANKS 103 lần
    cám ơn anh HoaiPhuong vì đã post cách chỉ dẫn làm style. Em co cây roland e80 mà em xài điệu góc mấy năm nay em rât muốn làm quen với các bậc đàn anh đã từng xài qua roland chỉ giáo và đã từng làm qua style từ roland. nếu anh biết và có style của roland mong anh chia sẽ và chỉ giáo cho.

PTTH
    truongroland's Avatar
    Đang ở
    cao lanh, dong thap
    Thanks
    564
    Được THANKS 103 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TheThuongNT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Qua các cao thủ đã dùng E50 thì về chức năng (phần mềm) của E50, các dòng đàn yamaha đều thua xa, nếu bác nào tự tin tay cơ làm style cho phù hợp với các bài hát mà không phụ thuộc vào style đi copy thì chơi E50 tha hồ thể hiện
    Cám ơn bác TheThuong rất nhiều đã chia sẽ cùng diễn đàn. Tháng 12 em ra Nha Trang mong là sẽ hội ngộ cùng bác và mong bác chia sẽ thêm kiến thức về roland e80.

VAE Team: TheThuongNT ở Hải Phòng mà bạn

PTTH
    truongroland's Avatar
    Đang ở
    cao lanh, dong thap
    Thanks
    564
    Được THANKS 103 lần
    Cám ơn VAE Team xin hỏi VAE co biết cao thủ nào rành về roland E80 ở Sài Gòn và ở Nha Trang không chỉ dùm em.

Trang 18 của 18 Đầu tiênĐầu tiên ... 81415161718