Forum Home Your IP: 54.158.52.166

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Bài hát về Thái Nguyên

Cao Đẳng
    Áo dài's Avatar
    Đang ở
    Thái Nguyên
    Thanks
    4,068
    Được THANKS 2,181 lần

Bài hát về Thái Nguyên

Tỉnh Thái Nguyên, là trung tâm chính trị, kinh tế của khu Việt Bắc nói riêng, của vùng trung du miền núi đông bắc nói chung, là cửa ngõ giao lưu kinh tế xã hội giữa vùng trung du miền núi với vùng đồng bằng Bắc Bộ; phía Bắc tiếp giáp với tỉnh Bắc Kạn, phía Tây giáp với các tỉnh Vĩnh Phúc, Tuyên Quang, phía Đông giáp với các tỉnh Lạng Sơn, Bắc Giang và phía Nam tiếp giáp với thủ đô Hà Nội (cách 80 km); diện tích tự nhiên 3.562,82 km².

Tỉnh Thái Nguyên có 9 đơn vị hành chính: Thành phố Thái Nguyên; Thị xã Sông Công và 7 huyện: Phổ Yên, Phú Bình, Đồng Hỷ, Võ Nhai, Định Hóa, Đại Từ, Phú Lương. Tổng số gồm 180 xã, trong đó có 125 xã vùng cao và miền núi, còn lại là các xã đồng bằng và trung du.

Với vị trí rất thuận lợi về giao thông, cách sân bay quốc tế nội bài 50 km, cách biên giới Trung Quốc 200 km, cách trung tâm Hà Nội 75 km và cảng Hải Phòng 200 km. Thái Nguyên còn là điểm nút giao lưu thông qua hệ thống đường bộ, đường sắt, đường sông hình rẻ quạt kết nối với các tỉnh thành, đường quốc lộ 3 nối Hà Nội đi Bắc Kạn; Cao Bằng và cửa khẩu Việt Nam – Trung Quốc; quốc lộ 1B Lạng Sơn; quốc lộ 37 Bắc Ninh, Bắc Giang. Hệ thống đường sông Đa Phúc - Hải Phòng; đường sắt Thái Nguyên – Hà Nội - Lạng Sơn.

Bài Hát Huyền thoại Hồ Núi Cốc - sáng tác Phó Đức Phương

Các anh ở Thái Nguyên cùng tham gia topic để giới thiệu Thái Nguyên với các tỉnh thành khác nhé
    BLUE!

2. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Áo dài cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Vừa đi thăm Thái Nguyên về, cũng xin góp một ít tìm hiểu về Thái Nguyên qua các ca khúc với mọi người, nếu có gì sai sót mong anh em Thái Nguyên thông cảm góp ý để thethuongnt chỉnh lý.

Núi Cốc là tên gọi một vùng đất, vùng hồ thẫm đẫm chất huyền thoại về câu chuyện tình thuỷ chung giữa nàng Công, chàng Cốc. Họ yêu nhau nhưng không thành, một người ra đi nước mắt chảy thành sông, người kia chờ đợi mỏi mòn hoá thành núi. Và chính trên con sông Công huyền thoại người ta đã cho xây dựng Hồ Núi Cốc, một hồ nước nhân tạo mang vẻ đẹp tự nhiên và trở thành một địa điểm du lịch nổi tiếng ở Thái Nguyên.

Không khí ở đây rất trong lành mát mẻ. Xung quanh hồ là những dãy núi, cây rừng bao phủ và những đồi chè xanh mướt nhấp nhô tạo nên một bức tranh thiên nhiên sơn thuỷ hữu tình phảng phất một chút màu huyền thoại. Đứng trước hồ du khách có thể cảm nhận được sự mênh mông của nước hồ, sự bao la của đất trời.
    Hồ Núi Cốc giống như một chiếc gương khổng lồ soi chiếu tất cả mọi vật tạo nên cảnh sắc huyền ảo lung linh lúc ẩn lúc hiện.

Mọi người có thể đi thuyền dạo chơi trên mặt hồ, khám phá những đảo quốc xinh đẹp đầy bí ẩn. Ghé thăm đền bà chúa Thượng Ngàn linh thiêng hay vào đảo Núi Cái thăm khu trưng bày các sản phẩm làng nghề truyền thống Việt Nam với hơn 1000 sản phẩm bằng những chất liệu khác nhau như đồng gốm sứ.

Đến đây chúng ta cùng thưởng thức các tác phẩm âm nhạc viết về vùng hồ Núi Cốc này, chắc chắn bài hát rất nhiều người được biết về Thái Nguyên là Huyền thoại hồ núi cốc của Nhạc sỹ Phó Đức Phương

Giới thiệu ca khúc tiếp theo: Đôi bờ sông Công, Sáng tác Nguyễn Cường
    Hồ Núi Cốc là công trình nhân tạo làm đập, chắn dòng sông Công để làm thành vùng hồ như ngày nay

À có thêm một thông tin: Bài hát Hồ trên núi của Phó Đức Phương không phải viết về Hồ Núi Cốc đâu nhé (dù Hồ núi cốc cũng là Hồ nhân tạo trên núi thật), Hồ trên núi là viết về Hồ Cấm Sơn của Bắc Giang.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

4. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    ThuyTien's Avatar
    Đang ở
    Vũng Tàu
    Thanks
    13,112
    Được THANKS 10,928 lần
    Đợi mãi mà không thấy bạn tranngocdiepminh với cattienghat tham gia topic nhỉ, không lẽ Thái Nguyên mà lại để người ngoài Thái Nguyên đăng bài hát về quê mình sao?

Góp mấy bài về Thái Nguyên nè

ATK hát mãi tên người

Em đi chợ Thái

Chiều quê Hương

Thành phố một dòng sông

Hát mãi tên Người Hồ Chí Minh

Tự hào Đảng quang vinh

Toàn bài hát mà tên không có chữ nào có Thái Nguyên nhé, các bạn tiếp tục đi nào
    DÙ CÓ ĐI BỐN PHƯƠNG TRỜI, LÒNG VẪN NHỚ VỀ HÀ NỘI...

6. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới ThuyTien cho bài viết hữu ích này:

Mầm non tranngocdiepminh's Avatar
    Đang ở
    Thái Nguyên
    Thanks
    8,362
    Được THANKS 4,610 lần
    Vâng, trứoc hết phải gửi lời cảm ơn rất nhiều đến bác ThuyTien, sau đó là 1 lời xin lỗi về sự chậm chễ ạ.

Em góp mấy bài về Thái Nguyên quê em nữa.

Miền quê yêu thương

Ánh trăng hồ núi cốc

Hát về thành phố Thái Nguyên

Thái Nguyên thành phố hiền hòa

Em up thế nào mà bài nhạc lại không chạy nhỉ, mọi người giúp em với. (Hic...em không có ý Spam đâu)

ÂM NHẠC LÀ TÌNH YÊU CỦA EM

8. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới tranngocdiepminh cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    Thai Nguyen
    Thanks
    4
    Được THANKS 5 lần
    Hi, mình cũng người Thái này, vào nghe mấy bài quê mình sao thấy nhớ quá!

10. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hieu_tndh cho bài viết hữu ích này:

Trung cấp

Đang ở
    Thái Nguyên
    Thanks
    4,720
    Được THANKS 669 lần
    Mọi người đăng hết bài rùi mình không đăng được bài nào nữa? huhuhu. Vậy mình thank và nghe nhạc vậy. Cảm ơn cả nhà nhé.

12. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới havanphung cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ha noi
    Thanks
    18
    Được THANKS 25 lần
    Trích dẫn Gửi bởi havanphung [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mọi người đăng hết bài rùi mình không đăng được bài nào nữa? huhuhu. Vậy mình thank và nghe nhạc vậy. Cảm ơn cả nhà nhé.
    Không lẽ Thái Nguyên chỉ có vài bài đã đăng ở trên, lúc nào có bài mới bạn tiếp tục đăng vẫn được mà, nghe nói Thái Nguyên có Hồ Núi cốc hay lắm, nhất định có lúc phải đến Hồ mới được

Banned
    Đang ở
    Tp TN
    Thanks
    61
    Được THANKS 5 lần
    Có ae nào biết bài ATK nhớ mãi ơn Người và có style organ yama k? Pm mình nhé!

THCS
    Đang ở
    Thái Nguyên
    Thanks
    3
    Được THANKS 103 lần

Gửi các Bác nhà mình!

Em có mấy cái Beat này muốn gửi các Bác ai thích thì dùng nhé!
    File được đính kèm File được đính kèm

16. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pharmacy cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    pss51's Avatar
    Đang ở
    Thái Nguyên
    Thanks
    1,695
    Được THANKS 1,536 lần
    Em cũng xin đóng góp mấy ca khúc về Thái Nguyên cho máu kakakaka

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối