Forum Home Your IP: 54.198.3.15

Trang 5 của 40 Đầu tiênĐầu tiên 1234567891525 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 394

Chủ đề: Thảo luận về Roland GW8

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần

Thảo luận về Roland GW8

Hiện nay dòng arranger của Roland có hai model Roland GW8 và Roland Prelude được đánh giá là khá nhẹ (cả về tiền lẫn trọng lượng) Các bạn vào topic này trao đổi cách sử dụng 2 model này nhé.

Roland GW8

Hai cây đàn này hoàn toàn giống nhau, số điệu, số tiếng và các thông số kỹ thuật. Model GW-8 dùng chơi "one man band" nên có thêm chức năng sử dụng bank tiếng và hai nút vặn trực tiếp chỉnh các effect (analog modify).

GW-8 không chơi style trực tiếp từ USB, mà phải load vào, bộ nhớ load 1 lần đc 100 style, tuy nhiên khi load vào thì đàn nhớ luôn, khi tắt mở không phải load lại.
    GW-8 có chức năng Style composer cho phép làm style trực tiếp trên đàn, giao diện làm style rất thân thiện và dễ sử dụng.

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    cho em hỏi mấy voice Organ đệm cho pop rock, mọi người hay xài voice nào? Cân effect ra sao? (để chạy ngón ấy nhé). Còn phần pad để chơi pop / rock ngoài strings ra mọi người hay dùng tiếng nào? Organ chỉnh lại EQ (trong Master MFX) và Effect ra sao để đánh pad vừa dày mà lại vẫn giữ được độ mềm nhỉ?

Em để pad hay dùng strings, D-50 Fantsia, FM-777. Còn organ để pad em hay dùng thẳng tiếng Fulldraworg, lúc nào chạy ngón thì giở effect lên tăng cái Rotary Speed lên từ SLOW thành FAST thôi. Mọi người nghĩ sao, có gì chỉ bảo em thêm nha.

Nhân tiện có ai làm tiếng trên cây này rồi cho em xin một vài voice thông dụng để tham khảo và học hỏi ạ, thanks mọi người nhiều

3. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Bạn có thể sử dụng các tiếng trong phần Pad, thử xem. Các tiếng trong đàn có thể dùng luôn, không cần chỉnh lại.

5. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hoaiphuong_kb63 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình mới lấy Gw8 về được vài hôm nên cân chỉnh voice nghe không vừa ý tí nào.
    Mong các bạn chia sẻ cho mình một số voice để mình nghe và rút kinh nghiệm làm theo. cám ơn các bạn rất nhiều.
    Các bạn hướng dẫn dùm cách đưa voice vào đàn dùm luôn.
    theo tai em nghe thấy thì tiếng piano hơi sáng quá, vào effect phần Master MFX, mặc định nó để Effect là EQ, em gain phần EQ low, với EQ Mid 1, mid 2, High để nguyên hoặc tăng chút xíu, nghe tiếng piano ấm hơn hẳn. Còn các tiếng khác thì em chỉ cân volume lại, cho nó đều hơn 1 chút, vì có vài voice khi chơi với style nghe rất nhỏ. Riêng tiếng Acoustic Guitar thì em chỉ tăng 1 chút phần Mid rồi tăng volume thôi, tăng EQ quá nó méo tiếng nghe ghê lắm, tranh ko ra tranh mà guitar ko ra guitar. Tạm thời em mới chỉ nghịch nghịch được như thế, mạo muội chia sẻ để mọi người sửa thêm cho .

Còn việc load tiếng vào đàn thì em chưa thử vì chưa có nguồn tiếng ạ (cây này đã ít người dùng rồi mà kiếm nguồn tiếng đã cân chỉnh từ cao thủ lại càng khó nữa , huz :-s). >_<

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Cây này nếu để đi bắt lợn thì xét ra tính năng không dễ dàng sử dụng bằng dòng PSR yamaha (nhưng mình không nói là nó khó xài đến mức vô dụng nhé). Đổi lại con này rất nhẹ (có 6kg thôi) và phím khá là chắc và bền (mình vuốt organ thoải mái, ko sợ lung lay phím như yamaha psr), âm thanh kế thừa hệ Fantom X (Synthesizer nổi tiếng 1 thời của Roland), có nhiều tiếng mới hơn cả XP30. Cây này do không có loa tích hợp nên nếu bạn đánh quả lẻ, đánh đám nhỏ, hoặc về vùng quê sẽ khó dùng vì ko thể tự lực tự cường được, tốt nhất là đi chơi cùng 1 thằng âm thanh, đủ band thì càng hay.

Về style: Style chuẩn của cây này có vài style xài rất good, rất mới, nhưng cũng có nhiều style nghe chán cực. Cây này cho phép load 100 style từ USB vào đàn và nhớ luôn (tắt điện không mất), tuy nhiên thời gian load style vào cũng ko được nhanh, và đàn không thể đọc trực tiếp style từ USB mà phải load vào user (import). Do đó bạn không thể chơi kiểu mỗi bài mỗi style được, mà chỉ lựa những style thông dụng, sau đó khi đi chơi nếu gặp những bài có style gần giống, là mình moi ra xài, intro / ending / giang tấu là quạt chả bằng tay hết (còn nếu bạn làm intro / ending thì cũng chỉ xài được cho 4 bài vì mỗi style chỉ có 4 intro / ending). <<< Đòi hỏi cứng tay là ở đây. Về khoản làm style thì cây này làm hơi rối hơn yamaha 1 tí, nhưng lại không chi tiết bằng yamaha. Tuy tiếng trống của cây này hơi khô, nhưng bass thì lại rất nặng, đặc biệt là các bộ trống và bass điện tử (oánh disco ép tim lắm đó).

Về Voice (Tone): Cây này có 2096 voice gốc, có thể cộng 2 tiếng hoặc chia đôi bàn phím thành 2 tiếng, có Registration Memory, bend 3 chiều tùy chỉnh riêng cho từng tiếng được, có mắt thần D-beam để sử dụng một số hiệu ứng trong khi biểu diễn. Tuy nhiên các tiếng mộc lại hơi khô, không vang nên tạo cảm giác không thật bằng yamaha (đặc biệt là tiếng accoustic guitar, còn tiếng piano nghe chấp nhận được, nhưng ko dày bằng XP30), tiếng guitar điện có nhiều nấc biểu diễn hơn yamaha. Tiếng saxophone (đặc biệt là soprano saxophone) không được thật bằng yamaha. Còn lại các bộ khác thì âm thanh rất hay và mạnh. Synth nhiều, bộ Asia / China cũng nhiều (bộ tiếng này có hay không tùy thuộc vào bản GW8 mà bạn mua, nhưng đa số các bạn GW8 chính hãng ở VN đều là bản Asia). Nếu bạn biết căn chỉnh tiếng hoặc nhờ cao thủ chỉnh hộ thì có thể lưu lại các tiếng đã sửa vào phần perform và tạo bank tiếng riêng cho mình để chơi. Effect có 78 kiểu cho bàn phím, và gần 10 kiểu Reverb / Chorus cho toàn bộ âm thanh xuất ra khỏi đàn.

Trên mặt đàn có 2 núm vặn phá tiếng và 1 nút bấm chuyển chế độ, tùy vào chế độ bạn chọn mà bạn có thể thay đổi tức thời các giá trị của tiếng đang chơi trong khi biểu diễn như: Equalizer Low và High (của toàn bộ âm thanh xuất ra), Reverb và Chorus, Cut off và Resonance (2 giá trị này ở bên đàn PSR Yamaha được gọi lần lượt là Brightness và Harmonic), Attack và Release.

Ngoài ra đàn có thể phát trực tiếp MP3 từ USB (nhưng khi chép vào USB phải qua phần mềm Playlist Editor trong thùng đàn lúc mua thì cắm vô đàn mới đọc được). Có chức năng làm nhòe tiếng hát, có thể sử dụng tạm để chữa cháy, đệm hát khi không có style cần thiết mà lại gấp gáp (đương nhiên là không thể cắt hết tiếng rồi, chỉ làm nhòe đi cho ca sĩ hát đè lên thôi).

Đánh giá chủ quan của mình thì cây này vẫn dư sức chơi bắt lợn nếu bạn xài quen và biết khai thác các chức năng của nó, rất tiện lợi và dễ mang vác, chạy show đỡ mệt, tuy vỏ nhựa nhưng rất cứng cáp, màu đen đỡ dơ, phím bấm nhạy và bền, tuy nhiên phải nhấn mạnh tay 1 chút nó mới ăn, không phải nhá nhẹ như yamaha (tránh bấm nhầm khi vô tình đặt tay lên đàn). Còn nếu bạn chơi band thì với khối lượng tiếng Synth & Pad, bộ dây dày, Piano khá, v.v.... mình nghĩ là vẫn dư xăng chơi, bộ synth có nhiều hiệu ứng hay lắm đó, xoay data entry mỏi tay.

* Theo mình nghĩ, vì cây này không có giá đỡ sách đi kèm, và cũng kho có lỗ hay khe nào để cắm giá đỡ, thứ hai là không có loa ngoài, thứ ba là bộ đếm nhịp hiển thị bằng đèn start / stop, không có đếm nhịp rõ ràng trên màn hình, thứ tư là các chức năng ẩn trong menu khá nhiều, phải mở menu ra mới sử dụng hết các chức năng của GW8, không có nút Direct Access để vào nhanh menu như Yamaha PSR. Do đó kết luận cây này chỉ dành cho dân chơi nhạc cứng tay là chính xác, đây không phải là loại đàn thiết kế dành cho gia đình / gà mới học. Ngay trên trang chủ của Roland cũng xếp GW8 vào nhóm Workstation (điểm làm việc cho các nhạc sĩ) trong Bộ Synthesizer (nhạc cụ điện tử tổng hợp chuyên nghiệp). Còn cây Prelude thì Roland lại xếp vào hàng Home Keyboard (đàn điện dành cho gia đình).

9. 16 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    My Tho - TG
    Thanks
    157
    Được THANKS 96 lần
    Trích dẫn Gửi bởi midi2657 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thank bạn,time bar 119 có nghĩa là 120,cái này tiện hơn Ya vì khi sửa Even không cần xoay rotary nhiều,Yamaha=1920,quá chi tiết nhưng không cần thiết.
    Một note đen của GW8 là 119 (120 cũng được). Từ đó các bạn có thể chia trường độ ra : đơn 60, kép 30, liên ba đơn 40, liên ba kép 20 v.v......

11. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pihipihi cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    My Tho - TG
    Thanks
    157
    Được THANKS 96 lần
    chấm điểm 10 về kiểu dáng, nhìn rất chuyên nghiệp, bạn nào đã từng sử dụng xp30 thì kg xa lạ gì, các nút bấm thiết kế khá pro, kg như e50
    chấm điểm 10 về trọng lượng. nếu bạn nào fải mang vác em S900 hay 910 thì khi cõng em này thì, tuyệt vời, 6kg thôi nhé.
    màn hình tuy nhỏ nhưng khá sắc nét, nếu đã làm wen thì vấn đề màn hình nhỏ kg thành vấn đề, vì tất cả những gì cần thiết đã hiện lên trong cái ô nhỏ nhỏ xinh xinh đó.
    voice : chưa có điều kiện so với S900, 910 nhưng đối với tôi như thế là tạm ổn, có một số tiếng SA, và SC, efect touch tốt, (bàn fím thì khỏi bàn, đúng thương hiệu roland), còn đang vật vã làm tiếng tranh + bầu, sáo thì bao la, vì có lẽ là TQ làm ra em này nên nó chú trọng bộ sáo, nhị hồ, tỳ bà, guitar tốt, string tốt, bộ kit tốt, và bộ synch thì khỏi bàn, wá nhiều. và nếu bạn nào muốn mua GW8 thì nhớ chọn GW8A nhé (chữ A là asia, nó sẽ tích hợp cho bạn khá nhiều tiếng châu Á trong bộ voice world, và với bộ tiếng này, tôi có thể cho bạn hiệu ứng âm sắc của các nước châu á nhé, hihi)
    style : có lẽ cái này làm tôi băn khoăn đấy, vì style anh này hơi khó chịu. có một số style kg chê vào đâu dc, nhưng một số thì ghê wá, kg có bộ 8beat
    gọi tiếng và style tương đối nhanh với chưc năng perform
    làm style : khỏi bàn, làm rất nhẹ nhàng, bạn có thể setup cho nó quantize trước khi bạn record, 4 intro, 4 main, 4 fill, và 4 ending
    sử dụng : hôm nay tôi đã chính thưc mang đi đánh show, dù chưa thành thạo lắm, nhưng cũng dễ sử dụng
    nhìn chung, đàn nào cũng sẽ có khuyết điểm, vì nếu một cây đàn mà toàn là ưu điểm thì nhà sản xuất chế tạo các loại đàn từ thượng vàng hạ cám để là gì, và dẹp tiệm chắc. với GW8, bạn có thể gặp khó khăn nhiều đấy, nhưng nếu bạn đã hiểu nó rồi thì tôi nghĩ nó là một workstation pro với giá tiền tương đối
    giá mua em này ngày 21/11 là 18.580.000 (999$) + bao da 200.000 = 18.780.000

13. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới pihipihi cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    GW-8 không có chức năng Hold đúng không? nếu vậy thì khi chuyển tiếng có bị nhảy tranppost và tiết tấu không? thanks

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

15. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    GW-8 không có chức năng Hold đúng không? nếu vậy thì khi chuyển tiếng có bị nhảy tranppost và tiết tấu không? thanks
    Sử dụng nút LOCK ở bên phần Perform để không bị chạy tiết tấu / transpose trong khi đổi perform.

Lưu ý là để chức năng hoạt động được thì cần nhớ kích hoạt những thứ cần lock (style / tone / tempo / transpose) trong thẻ SYSTEM LOCK. Để vào được thẻ này thực hiện: Bấm nút MENU, chọn 1.SYSTEM, sau đó bấm phím |>| cho đến khi thẻ SYSTEM LOCK hiện ra (thẻ cuối cùng).

17. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Cho mình hỏi thêm là có phải bật chức năng đó mỗi khi khởi động đàn không, hay lưu nó mặc định luôn? chứ như e-50 bất tiện lắm.

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

19. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Trích dẫn Gửi bởi H.Điệp_organ [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho mình hỏi thêm là có phải bật chức năng đó mỗi khi khởi động đàn không, hay lưu nó mặc định luôn? chứ như e-50 bất tiện lắm.
    Các thông số về SYSTEM LOCK sau khi đã được bạn kích hoạt lên sẽ được lưu lại (sau khi bạn nhấn nút exit, nó sẽ thông báo đã write). Khi mở tắt mở đàn chúng không hề thay đổi. Chỉ có nút LOCK thì không lưu, mỗi lần mở đàn lên bạn phải bật sáng nó lại.

21. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này: