Forum Home Your IP: 54.166.228.35

Trang 2 của 40 Đầu tiênĐầu tiên 1234561222 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 394

Chủ đề: Thảo luận về Roland GW8

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần

Thảo luận về Roland GW8

Hiện nay dòng arranger của Roland có hai model Roland GW8 và Roland Prelude được đánh giá là khá nhẹ (cả về tiền lẫn trọng lượng) Các bạn vào topic này trao đổi cách sử dụng 2 model này nhé.

Roland GW8

Hai cây đàn này hoàn toàn giống nhau, số điệu, số tiếng và các thông số kỹ thuật. Model GW-8 dùng chơi "one man band" nên có thêm chức năng sử dụng bank tiếng và hai nút vặn trực tiếp chỉnh các effect (analog modify).

GW-8 không chơi style trực tiếp từ USB, mà phải load vào, bộ nhớ load 1 lần đc 100 style, tuy nhiên khi load vào thì đàn nhớ luôn, khi tắt mở không phải load lại.
    GW-8 có chức năng Style composer cho phép làm style trực tiếp trên đàn, giao diện làm style rất thân thiện và dễ sử dụng.

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

~~> [RoYa]-Domino <~~ MarieDominique's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa City
    Thanks
    7,418
    Được THANKS 5,040 lần
    Cho em hỏi một chút, cây GW8 em thấy tiếng synth của nó hay, nhưng có vài tiếng là cài sẵn poly thôi, còn lại đa số là mono hết. Vậy cho em hỏi là có thể chuyển đổi được giữa 2 chế độ poly / mono không nhỉ? Hôm rồi lên Sài Gòn thử cây này rồi, vào sửa Tone có thấy cho phép đổi giữa poly và mono, mà sao lúc đánh ra vẫn là mono, nghe kì cục lắm, huz ai bik thì nói cho em nghe với >.< Oánh disco tiếng synth có lead bao nhiêu đâu mà xài mono, toàn để poly oánh accord, pad không hà

Yamaha Upright UX 3115281 - NIPPON GAKKI, LTD - Japan.

Roland GW-8 Workstation A

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới MarieDominique cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Bấm [MENU] chọn “Perform Tone Edit”, chọn tiếng cần sửa dạng upper/lower bằng nút sang phải hoặc trảí, rồi dùng nút lên xuống để chọn Mono/Poly

Anh đoán em làm vậy mà không được thì khả năng chọn nhầm sửa poly/mono ở lower voice
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

5. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi manhduc882000 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em nghĩ hệ thống voice của Yamaha cũng ngang với Roland roài đó, nhất là mấy cái tiếng SA voice, style yamaha thì hơn hẳn roaland rùi, chuyện roaland xài USB vấn ko dẽ dàng bằng Yamaha, tiếc là hệ thống âm thanh của Yamaha chán quá. Nhưng với nhưng người chơi nhạc nghiệp dư như em thì Yamaha vẫn là số 1, còn roland cừ từ từ tính sau! Thằng S910 mà xài dc sample nữa thì....ha..ha..
    voice yamaha chưa sánh vai với roland được đâu em à,trừ những con chuyên dụng đời cao,còn về style cua mấy con roland dạng như E50,gw8 thì mình còn phải suy nghĩ nói thật lòng thì nó k được mềm như thằng YAMAHA,mà nhất là ae hay chơi dòng nhạc dân ca thì cũng khó đấy,mình cho một lời khuyên chân thành của một người đã dùng E50 thì lời khuyên là các bạn nên dùng S910,còn để nói là đàn nào hơn đàn nào thì rất khó phát biểu nhưng nói chung bạn chon S910 thì sẽ k có gì để bàn nữa bởi vì nó rất thông dụng và dễ trao đổi Style,còn nhiều tiền nên dùng Tyros3

Đao Phủ

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    HoaiPhuong_kb63's Avatar
    Đang ở
    Cần Thơ
    Thanks
    9,686
    Được THANKS 12,444 lần
    Mình xin có tí ý kiến. mình đang chuẩn bị lấy thêm cây gw8 (vì rất kết một số voice của nó - phần vì thao tác gọi voice rất dễ). Nghe các bạn chê style của gw8 nên mình có suy nghĩ như vầy - nếu có gì không đúng mong anh em bỏ qua nhe.

Những style thông dụng như Techno - Chachacha - Rhumba - Slow..... hầu như đều là style tự làm cả - rất ít khi sử dụng đên style gốc trong đàn.

Và nói về làm style chưa chắc Yamaha qua Roland đâu.

Cho mình có một so sánh: Nếu làm style Techno thì mình nghĩ rằng Yamaha làm ko bằng Roland đâu - vì âm thanh của Roland phát ra rất có lực và chắc (đặc biệt ko bể tiếng) còn Yamaha phát hơi lớn là bị bể ngay.

Ngược lại nếu những style về dân ca thì Yamaha nghe mềm mại hơn Roland.

Mình nghĩ nếu các bạn biết khai thác được roland thì hiệu quả không thua gì Yamaha cả. có điều xài Yamaha thì dễ dàng trao đổi style hơn.

Nên style HAY hoặc DỞ cũng ảnh hưởng phần nào do người làm nữa - không phải do đàn đâu - các bạn nghe thử tiết tấu Rock (style gốc) của Roland xem........Yamaha không hơn đâu. Chào các bạn.
    0944.999160 - 01999.557.559 - 01999.88.90.90

9. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HoaiPhuong_kb63 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    voice yamaha chưa sánh vai với roland được đâu em à,trừ những con chuyên dụng đời cao,còn về style cua mấy con roland dạng như E50,gw8 thì mình còn phải suy nghĩ nói thật lòng thì nó k được mềm như thằng YAMAHA,mà nhất là ae hay chơi dòng nhạc dân ca thì cũng khó đấy,mình cho một lời khuyên chân thành của một người đã dùng E50 thì lời khuyên là các bạn nên dùng S910,còn để nói là đàn nào hơn đàn nào thì rất khó phát biểu nhưng nói chung bạn chon S910 thì sẽ k có gì để bàn nữa bởi vì nó rất thông dụng và dễ trao đổi Style,còn nhiều tiền nên dùng Tyros3
    Ai bảo bác là e50 khó chơi Dân ca. bác thử tiết tấu này đi:
    [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

11. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Đàn nào cũng có cái hay cái dở bác ạ cái đó tùy thuộc vào tai và đẳng cấp chơi của mỗi người, em k nói là E50 hay hơn 910 nhưng bác muốn nói gì thì nói để làm style đánh cho dân tộc thì em dám khẳng định 1 điều E50 k bao giờ có thể mềm bằng S 900 hoặc 3000 được,còn như anh Phương nói là tiết tấu techno và rock E50 hơn em OK.Báo cáo bắc em cũng là người đã sài E50 rồi bác ạ. hơn nữa AE đi bắt lợn rất cần trao đổi Style cho nhau nếu dùng yamaha thì quá đơn giản,còn nếu dùng E50 thì lại khổ mấy bác cao thủ làm style như bác Hoài Phương..v.v nói chung là rất ít.lúc ấy thì lại các bác ơi cứu em với.ý kiến của em rất chân thành đấy

Đao Phủ

13. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    McCyan's Avatar
    Đang ở
    TPHCM
    Thanks
    125
    Được THANKS 525 lần
    Đàn nào cũng có cái hay cái dở bác ạ cái đó tùy thuộc vào tai và đẳng cấp chơi của mỗi người, em k nói là E50 hay hơn 910 nhưng bác muốn nói gì thì nói để làm style đánh cho dân tộc thì em dám khẳng định 1 điều E50 k bao giờ có thể mềm bằng S 900 hoặc 3000 được,còn như anh Phương nói là tiết tấu techno và rock E50 hơn em OK.Báo cáo bắc em cũng là người đã sài E50 rồi bác ạ. hơn nữa AE đi bắt lợn rất cần trao đổi Style cho nhau nếu dùng yamaha thì quá đơn giản,còn nếu dùng E50 thì lại khổ mấy bác cao thủ làm style như bác Hoài Phương..v.v nói chung là rất ít.lúc ấy thì lại các bác ơi cứu em với.ý kiến của em rất chân thành đấy
    Roland E 50 có hẳn một bộ trống Ethnic, trong khi yamaha không có, vậy mà dám khẳng định là E 50 chơi dân ca dở hơn Yamaha? Hay là tiếng tranh sáo bầu của Roland không bằng Yamaha?
    Còn nữa, tiếng guitar bass của yamaha dày bằng E 50 không? Mà dân ca thì sử dụng tiếng bass không ít đâu.

15. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới McCyan cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi McCyan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Roland E 50 có hẳn một bộ trống Ethnic, trong khi yamaha không có, vậy mà dám khẳng định là E 50 chơi dân ca dở hơn Yamaha? Hay là tiếng tranh sáo bầu của Roland không bằng Yamaha?
    Còn nữa, tiếng guitar bass của yamaha dày bằng E 50 không? Mà dân ca thì sử dụng tiếng bass không ít đâu.
    em k muốn tranh luận với bác về hay dở làm gì,cái đó tùy thuộc vào tai của mỗi người,một khi cảm nhận của người ta như thế thì k thể bắt buộc,em nói đây là dựa trên cơ sở của 1 người cũng đã sài qua E50 rồi chứ k phải ăn ốc nói mò,còn bản thân em vẫn khẳng định 1 điều rằng E50 về phần tiếng thì bỏ qua yamaha,còn về phần tiết tấu chỉ hơn một số zip mạnh thôi còn về style dân tộc thì khó ăn yamaha đấy vì dân mình đã quá quen dùng yamaha rồi,đây là sự tổng kết của nhiều nhạc công chứ k riêng gì em,còn bác cố tình bảo vệ ý kiến của bác thì em k bàn vấn đề này nữa thế thôi

Đao Phủ

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Anh em tránh việc so sánh Roland với Yamaha nhé, đề tài này dễ sa vào cãi nhau không cần thiết, dùng đàn nào phù hợp với mỗi người đều OK hết, đây là topic thảo luận về Roland thì anh em cứ roland mà tiến thôi:a:
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

19. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    em k muốn tranh luận với bác về hay dở làm gì,cái đó tùy thuộc vào tai của mỗi người,một khi cảm nhận của người ta như thế thì k thể bắt buộc,em nói đây là dựa trên cơ sở của 1 người cũng đã sài qua E50 rồi chứ k phải ăn ốc nói mò,còn bản thân em vẫn khẳng định 1 điều rằng E50 về phần tiếng thì bỏ qua yamaha,còn về phần tiết tấu chỉ hơn một số zip mạnh thôi còn về style dân tộc thì khó ăn yamaha đấy vì dân mình đã quá quen dùng yamaha rồi,đây là sự tổng kết của nhiều nhạc công chứ k riêng gì em,còn bác cố tình bảo vệ ý kiến của bác thì em k bàn vấn đề này nữa thế thôi
    Xin lỗi admin nhé! cho em nói 1 lời cuối cùng.
    thật ra em thấy trống ở tiết tầu dân ca trên e50 có gì là không bằng yamaha đâu ạ. trước đây em đã từng sd qua s900 1thời gian rồi. ban đầu mua e50 về thấy âm thanh nghe rất nghịch tai(vì quen yamaha rồi) nhưng sau hơn 1tháng sd thôi giờ em nghe lại s900 thấy không bằng roland thật(nói chung) còn so sánh giữa 2 tiết tấu dân ca em convert từ yamaha sang(đã chỉnh sửa lại) thì thấy e50 có thua s9 chút đỉnh thôi, có thể do ở loa đàn thì s9 tiếng "sanh ban"(?) đánh mạnh hơn và vang vọng nói chung là cảm giác hay hơn thôi còn trống thì không hơn dc đâu bác ạ. không phải vì e dùng đàn này nên em mới nói thế đâu. ....... Có lẽ là mỗi người 1 tai nghe riêng nên dẫn đến cảm nhận của mỗi người khác nhau......

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

21. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 40 Đầu tiênĐầu tiên 1234561222 ... CuốiCuối