Forum Home Your IP: 54.81.105.205

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 51

Chủ đề: Nỗi buồn nhạc công

Đại Học

Đang ở
    Bình Sơn - Quảng Ngãi
    Thanks
    5,167
    Được THANKS 4,396 lần

Nỗi buồn nhạc công

Hoá ra cái nghề làm Nhạc công cũng lắm bức xúc.
    Thôi thì sinh ư nghệ tử ư nghệ. Anh em đã mang cái nghiệp vào thân thì phải theo nó suốt đời.
    Xin chia sẻ cùng anh em một bài viết trên trang Giadinh.net:

Nhạc công là những thành viên trong một ban nhạc chuyên đệm đàn cho ca sĩ hát. Sự thành công của một ca khúc mang nhiều yếu tố nhưng không thể thiếu sự cộng hưởng giữa ca sĩ và nhạc đệm.

Chính vì thế mà từ rất xa xưa và ở khắp nơi trên thế giới, giữa ca sĩ và ban nhạc luôn gắn kết một cách mật thiết. Nhưng trong khoảng mười năm trở lại đây, đã có một "vật thể" chen vào giữa mối quan hệ này và để lại nhiều hệ lụy. Đó chính là chiếc đĩa ghi âm nhạc đệm!

Tại sao có đĩa nhạc đệm? Có lẽ bởi các nhà tổ chức chương trình ca nhạc do hạn chế về kinh phí hoặc muốn "tiết kiệm" nên không mời nhạc sĩ phối âm phối khí cho các ca khúc trong chương trình, hoặc không chi tiền cho ban nhạc (nếu ban nhạc này có khả năng phối âm phối khí). Do đó xảy ra tình trạng các ban nhạc tuy có tập dượt với ca sĩ nhưng chỉ đệm làm nền, không có được sự "đầy đặn" của một ca khúc được phối hoàn chỉnh. Rồi nếu là ca sĩ "chạy sô" thì cùng một ca khúc nhưng mỗi ban nhạc ở mỗi tụ điểm lại có cách đệm khác nhau. Điều này khiến ca sĩ khá vất vả để "thích ứng" với từng ban nhạc...

Những năm đầu thập niên 1990, ở TP.HCM bắt đầu phát triển các phòng thu (studio), nhiều người có giọng hát tốt (kể cả ca sĩ) đổ xô đến các studio để làm album riêng cho mình. Thế rồi, có những ca sĩ lấy phần phối khí đã thu ở trong các studio ra hát trong các buổi diễn của mình và công chúng thấy hay hơn là có một ban nhạc đệm bình thường. Nhất là khi phong trào karaoke du nhập vào Việt Nam, một số ca sĩ không có điều kiện thu phần nhạc đệm trong các studio bèn lấy phần nhạc đệm trong karaoke ra hát. Nếu "rủng rỉnh" tiền bạc thì ca sĩ chọn một số bài hát "tủ" để nhờ các nhạc sĩ (hoặc thuê studio) phối âm phối khí riêng cho mình, cách làm này đã tạo được hiệu quả cao về hiệu ứng công chúng. Từ đó các ca sĩ đua nhau thu nhạc phối riêng cho mình qua hình thức đĩa nhạc đệm và đẩy các ban nhạc vào chỗ... thất nghiệp!

Bạn Vũ Duy - Trưởng ban nhạc của Đài tiếng nói nhân dân TP.HCM phát biểu: "Em làm ở Đài Phát thanh dù lương bổng không nhiều nhưng được cái công việc khá ổn định. Trong giới nhạc công, chỉ một số ít xuất thân từ Nhạc viện, còn lại phần đông là tự học, tự bươn chải đưa đến tình trạng nhạc công thì nhiều mà chỗ làm thì ít nên chuyện thất nghiệp là nguy cơ phải đối mặt dài dài... Đáng sợ nhất là từ khi có hiện tượng ca sĩ xài đĩa nhạc đệm. Lắm lúc ban nhạc phải trơ mặt đứng "làm tượng".

Niềm vui của nhạc công là được chơi nhạc, được thể hiện mình chứ đứng "làm tượng" thì... kỳ quá ! Thu nhập của nhạc công thì "ba cọc, ba đồng" (từ năm, bảy chục cho đến hơn trăm ngàn mỗi đêm), trong khi có nhiều người nuôi vợ con bằng nguồn thu nhập chính này. Đã thế, nhiều tụ điểm lại thích thay đổi nhạc công nên nhiều người cứ phải nay làm đây, mai làm đó, chạy vạy, xin xỏ rất là tội nghiệp! Thậm chí có nơi không "xài" ban nhạc, chỉ dùng đĩa nhạc đệm...".

Chỉ còn những chương trình lớn mới có những ban nhạc chơi "Live"

Chị Thu Anh (nhạc công violon) cho rằng: "Các ca sĩ đừng quá lạm dụng đĩa nhạc đệm, bởi khi đó sẽ làm cho sân khấu lỏng lẻo với một khoảng trống ở phía sau. Nên loại bỏ dần thói quen này trừ những trường hợp bất khả kháng (chẳng hạn được mời hát đột xuất, đi hát xa... không kịp thời gian tập với ban nhạc). Ngoài ra, cũng phải nói đến cái tình người - tình nghệ sĩ với nhau. Giới nhạc công cũng có lòng tự trọng, vừa đệm cho ca sĩ A. hát xong, đến lượt ca sĩ "diva" thì ban nhạc phải bỏ trống đàn rút vào hậu trường. Tôi thấy có cái gì đó hơi bất nhẫn!".

Bạn Anh Quân (tức By Bass) bức xúc : "Nhục lắm ! Tôi đã hơn 20 năm trong nghề. Được đào tạo đàng hoàng lại phải chịu thất nghiệp vì không đồng ý làm "casscadeur". Mức thù lao của mình đáng được 150 ngàn đồng một đêm thì chủ tụ điểm hỏi 60 - 70 ngàn đồng mày có đánh không? Không thì để tao kêu mấy đứa "casscadeur". Ai đời mình phải đi thi mới có giấy phép biểu diễn nghệ thuật chuyên nghiệp, vậy mà... Đã từng có bản nhạc Kiếp cầm ca, nay xin viết giùm bản Kiếp cầm...đờn !".

Đĩa nhạc đệm chỉ tiện dụng cho ca sĩ ở chỗ không mất công tập với ban nhạc (nghĩa là tước luôn khoản thù lao dành cho nhạc công), giải quyết được nhu cầu hát đột xuất và không sợ "lạc tông" nhưng lại khiến ca sĩ hát một cách máy móc, rập khuôn như cái kiểu "hát karaoke không chữ". Nhạc công và ca sĩ sẽ không có được những phút giây "phiêu linh" một cách ngẫu hứng xuất thần. Và cũng chính từ đĩa nhạc đệm mà, nếu ca sĩ không tự trọng sẽ dễ dàng chuyển qua "hát nhép" - một hiện tượng rất phi nghệ thuật đang bị lên án gay gắt.

Bức xúc từ nhạc công

Guitar bass Lý Được: "Vai trò của ban nhạc bây giờ mờ nhạt lắm. Có cũng được, không có cũng chẳng sao, vì ca sĩ vẫn thích và thường hát với nhạc nền thu sẵn. "Cay đắng" hơn, tôi còn biết trong một số chương trình, để đảm bảo chất lượng âm thanh, ban nhạc chỉ đứng cho đẹp sân khấu, chứ thật ra không làm công việc của mình. Vẫn biết hát với ban nhạc sẽ không "mượt" bằng hát play back, nhưng cái chất live của ban nhạc sẽ tạo cảm hứng cho ca sĩ, và họ sẽ hát có hồn hơn. Là một nhạc công lâu năm, phần nào hiểu được trăn trở của anh em đồng nghiệp, tôi mong rằng tình trạng này sẽ mau chóng được khắc phục, không chỉ vì quyền lợi riêng của chúng tôi, mà để các sân khấu "lửa" hơn, sống động hơn một cách thực sự!".

Nhạc sĩ Lê Quang (Ban nhạc New Friend): "Một số phòng trà và chương trình ca nhạc truyền hình (Con đường âm nhạc, Bài hát Việt) làm theo tiêu chí hát với ban nhạc, cho thấy chút khởi sắc đối với anh em nhạc công, tuy nhiên tình trạng hát với nhạc nền thu sẵn vẫn "chiếm lĩnh" ở nhiều sân khấu. Không phải nhạc công bây giờ không hay bằng những thế hệ trước, nhưng chính vì lý do trên nên họ không có điều kiện cọ xát với nghề, rồi dần dần mất đi hứng thú khi đánh, niềm đam mê cũng giảm theo. Vì thấy nó bấp bênh, nên người chơi nhạc giỏi đều rút vào phòng thu hoạt động (cười)".

Nhạc sĩ-pianist Trọng Hiếu: "Anh em chúng tôi bức xúc vấn đề này lâu lắm rồi, nhưng chẳng có diễn đàn nào để chia sẻ. Trong khi một nhạc công cũng học hành bài bản hẳn hoi, luyện tập công phu mới được lên sân khấu, nên nhiều khi chúng tôi thấy tự ái ghê gớm khi mình đứng trên sân khấu chỉ để làm cảnh cho người hát. Lương tâm nghề nghiệp không cho phép, nhưng vì "thời thế" đã vậy, rồi vì kế sinh nhai, biết sao bây giờ! Không thể phủ nhận vai trò của nhạc công trong đời sống ca nhạc, nhưng nhiều năm trở lại đây, chúng tôi dường như chỉ là cái bóng. Chúng tôi chỉ mong được "đối xử" công bằng một chút, để anh em hưng phấn làm việc, nâng cao tay nghề".

Nguồn: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Email: khanhhoang73@gmail.com
    Bình Sơn - Quảng Ngãi

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,747 lần
    Trích dẫn Gửi bởi nguonsusong [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình ra đời tay trắng, qua đời..........trắng tay, có mua được rồi cũng bỏ lại thôi
    Bác này......lạ thật đã qua đời đâu mà biết là trắng tay.lơ mơ lúc bác toi để lại 1 gia sản kếch xù thì sao

Đao Phủ

3. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Oldman's Avatar
    Đang ở
    Sài Gòn
    Thanks
    37,909
    Được THANKS 13,343 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    anh à tương lai thì em k biết thế nào nhưng em nghĩ thời đại này mọi cái đang diễn theo chữ ký của em đấy,chính vì cái bức súc đó nên em mới để câu này làm chữ ký đó,nhiều lúc thấy bất công quá.nên em vẫn phải để thôi anh.:a:
    Em sẽ buồn nhiều hơn vui khi cứ giữ tư tưởng này, và topic này sẽ chẳng bao giờ đóng được. Mình không bàn chuyện này nữa nhé, em có quyền giữ quan điểm của em. Chúc em vui.

5. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Oldman cho bài viết hữu ích này:

Amatuer Music-Art SonSon's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội City
    Thanks
    7,178
    Được THANKS 9,407 lần
    trài các bác em thấy ai nói cũng đúng hết ah, chỉ là mỗi bác một hoàn cảnh, bác OLDMAN và bac Midi có thể nói là ko vì tiền nhưng cái cuộc sônga nó lại ưu đãi các bác nên ko vì tiền mà vẫn có tiền ..hê hê, đó là sự thoải mái nhất cuộc đời mà ai cũng muốn. Bác nguonsusong thì luôn nghĩ là cuộc đời lúc sinh và tử đề trắng tay, vậy các đứa con là gì của bác, những thứ bác làm được cho chúng đều là mồ hôi, xuy nghĩ, sinh lực để giúp chúng đi lại trên đường đời dễ dàng hơn-> vậy đâu phải là trắng tay, nếu ai cũng nghĩ là chết phải mang đi được thì phải gặp tần thủy hoàng...còn bác vương minh và em em thấy giống nhau về hoàn cảnh, mình không phải đi bằng đầu gối mà đi bằng những việc mình làm, làm đủ việc theo tập thể , tập thể sống được mình cũng sống được, làm ngược sẽ bị đào thải ngay nhất là trong chế độ bây giờ. tuy nhiên làm nhưng vẫn than với anh em để được niềm động viên an ủi, nói với các bác là tâm trạng buồn như vậy nhưng nhiều lúc làm việc vẫn vui đấy chứ ạ, lăm lúc còn cảm thấy mình hạnh phúc, đấy đâu phải lúc nào cũng buồn , chỉ là phải nhịn tí ti cái công việc mình hơi "gét" rồi làm xong là xong chẳng có sao cả, đâu phải tất cả các việc mình muốn là thực hiện được, muốn là sẽ có ngay. Em cũng chỉ là chia sẻ, có gì hơi quá mong các bác thông cảm

7. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới SonSon cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,689
    Được THANKS 29,027 lần
    Thời nào cũng thế thôi, không chỉ bây giờ mà cả quá khứ cũng như tương lai ông bạn ạ, thời nào thì cũng có người trên người dưới, cũng phân biệt hết:a:
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

9. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Amatuer Music-Art SonSon's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội City
    Thanks
    7,178
    Được THANKS 9,407 lần
    Thì thế! vậy nên mỗi người 1 số mà bạn, kêu cũng chỉ là kêu thôi

11. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới SonSon cho bài viết hữu ích này:

THCS
    Đang ở
    ThaiBinh
    Thanks
    3
    Được THANKS 141 lần

Chơi nhạc và thái độ

Chơi nhạc và thái độ
    Chào anh em! Chúng ta chơi nhạc, hẳn là sướng rồi. Nhưng song song với sự sung sướng đó là cả một sự khổ luyện và trả giá. Ấy thế mà nhiều người cứ nhìn nhận chúng ta là những người ăn sung mặc sướng, chỉ ăn với đàn hát. Sao họ ko hiểu cái khó của việc đọc nhạc, chơi đàn muốn nổ óc khi không làm được. Vỡ tim khi va phải nỗi đau. Ung thủ khi luyện hát.
    Tất nhiên cái sự sướng khổ thì dù người đời có nói gì cũng đâu có sao. Ta xác định dấn thân là biết sướng biết đau rồi. Như bóng tối là sự lùi dần của ánh sáng, và ánh sáng sẽ xua tan đi bóng tối, đời có khổ có sướng... Cơ mà người ta nghĩ và người ta đem chuyện đó để đánh gia sự lao động của chúng ta là một chuyện hoàn toàn khác.

Đó là những khi người ta cho rằng chúng ta sướng, chỉ việc gảy đàn rồi lĩnh tiền. Sướng thế, chả phải làm gì.

Đó là khi họ bảo công việc chúng ta làm không quan trọng bằng các công việc khác.

Đó là khi họ mượn điều đó để hạ thấp Cát xê của chúng ta.

Anh em hãy chia sẻ những buồn vui nghề đàn hát nhé! <!-- forum using plugin: "View more threads same category" of chiplove.9xpro -->

13. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới dang_org cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,701 lần
    Bởi vậy mới gọi là "Chơi nhạc".Hồi nhỏ mình thích nghề lái xe,thấy mấy Bác Tài oai phong lắm,điều khiển chiếc xế khủng to như cái nhà,vi vu đây đó,giờ mới thấy nghề đó cũng khá cực khổ,nhiều bệnh nghề nghiệp.
    Những người khác cũng nghĩ về chúng ta như thế,quần áo đẹp,đứng trên sân khấu cao,được nhiều ánh mắt ngưỡng mộ của các cô gái,họ đâu biết nổi khổ của chúng ta thế nào,mệt xác thì ngủ 1 giấc hết mệt,mệt cái đầu thì căng lắm.
    Tự an ủi bằng niềm vui trong lúc "chơi nhạc" thôi,buồn cũng thế.

15. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh

Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    5,914
    Được THANKS 7,853 lần
    Đó là những khi người ta cho rằng chúng ta sướng, chỉ việc gảy đàn rồi lĩnh tiền. Sướng thế, chả phải làm gì.

Đó là khi họ bảo công việc chúng ta làm không quan trọng bằng các công việc khác.

Đó là khi họ mượn điều đó để hạ thấp Cát xê của chúng ta.
    Vấn đề là chuyện họ nhìn thấy cũng có nhiều. VD các bố loe toe đi học "thầy" 3 tháng, biết đánh mấy bài, nhạc lí ko biết "mu ti" gì hết cũng đi kiếm tiền như những ông vài năm đèn sách, tiền như nhau. Thế họ chả bảo "đi học một chục - kiếm được 1 trăm". Quá nhàn...."tao cũng cho con tao đi học". Thế đấy!.

MIDI: Lái có cái bệnh không thuốc chưa đó là "Sắc" - Tửu là Rượu, Sắc- chắc là cơm .

---•°°•-----•°°•- "...Lặng yên nghe mùa về trên từng ngón tay..." -•°°•-----•°°•---
    ••°----°••°,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸ - - ,.-~*'¨¯¨'*·~-.¸°••°----°••

.................................................. ..................................

17. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới _Điệp_ cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    AH_Studio's Avatar
    Đang ở
    Thanh Hóa
    Thanks
    1,319
    Được THANKS 5,050 lần
    - Huhuhu...Vấn đề này anh em nhạc công còn buồn dài dài... giờ có mấy sân khấu cho anh em chơi Live đâu, toàn hát đĩa không à, mà hát đĩa còn thịnh dài dài, có chăng là đứng lên cho đẹp đội hình sân khấu...Chỉ có các Chương trình hội diễn văn nghệ và vài ba sô đám cưới nhà Trai muốn cho hoành tráng tý may ra Band có đủ bộ Organ, guitar bass, guitar lead, trống...Buồn buồn quá, nên hầu như anh em nào có Kĩ thuật và kinh nghiệm phối âm bằng PC tìm được đất sống...Được chơi với chính niềm đam mê ai cũng thích cả...Học hành vất cả chú sung sướng gì, yêu đàn như con đẻ.. buồn vui cũng chơi để vơi đi nỗi sầu...giờ suốt cả ngày ngồi trong studio kín bưng không biết trời sáng hay tối...hic, nghĩ lại thấy bùn quá...Tóm lại cuộc sống thay đổi chúng ta buộc phải thích ứng theo để mà sống... Chỉ khổ cho anh em phải lo gánh nặng cơm áo gạo tiền vất vả...xin chia sẻ cùng...
    ...ÂM NHẠC LÀ NHỮNG GÌ SỐNG TRONG TÔI...

19. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới AH_Studio cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    979
    Được THANKS 453 lần

nhạc công vẫn gặp nhiều khó khăn

Mình công tác ở 1 huyện miền núi cũng trong lĩnh vực vực nhạc công này khá lâu .vào thời kỳ bao cấp ,nhà nước mình còn khó khăn về chế độ lương tiền ,nhưng anh em nhạc công rất là hứng thú ,có đầy đủ 1 band nhạc để phục vụ cho chương trình văn nghệ cho huyện nhà ,anh em nhạc công được đón nhận nhiều tình cảm của mọi người .càng về sau do nhà nước ta chuyển dần cơ chế mới và tinh giảm biên chế ,vậy thì 1 band nhạc chỉ còn 1 nhạc công duy nhất và đảm nhiệm hết cả chương trình văn nghệ trong hội thi , hội diễn của địa phương này ....thật là vất vả ,lúc ấy vì mới chuyển đổi sang organ psr yamha 310 japan ,mình là nhạc công , cảm thấy không hứng thú nhiều lắm vì rất khó nghe cái phần hòa đệm bằng điện tử cài sẵn do nhà sản xuất nhật bản ,rồi dần dần cũng quen .Lúc này đối với mọi người do không quen nghe cho nên luôn phản đối với kiểu band nhạc 1 người .Mình công tác đã lâu đến này cũng chỉ 1 mình gánh hết mọi hoạt động văn hóa văn nghệ của địa phương ,đã trên 22 năm rồi nhưng lương tiên chỉ trên dưới 2 tr ,thật là khó khăn trong đời sống với cơ chế thị trường và giá cả thị trường biến động như bây giờ ,không biết nói sao bây giờ vì đã lỡ nghề lỡ nghiệp rồi và tuổi thì càng lớn không có cơ hội để chọn lựa cho riêng mình nữa .vậy thì cứ cố chiệu mãi cho qua ngày tháng .trong lúc mình đã có con đang vào đại học năm 1 rồi mà đời sống còn khó khăn quá .thật làm nghề nhạc công còn nhiều vất vả .

21. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 123456 CuốiCuối