Forum Home Your IP: 54.80.102.170

Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 98

Chủ đề: Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần

Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Để Master tác phẩm của bạn,khi làm xong phải chịu khó 1 chút đó là export các track thành từng file .wave,VD: Drum khi soạn trên PC cần phải làm ít nhất là 3 track, 1 cho Kick,1 cho Snare và 1 cho số còn lại,sau đó khi mix bao giờ cũng mix từ thấp lên cao. Đầu tiên bạn phải mix kick với Bass cho 2 cái này quyện vào nhau,sau đó thêm các phần khác nhưng vẫn theo thứ tự từ thấp lên cao.
    Khi mix Snare có thể cho revevb để tạo độ sâu của âm thanh, việc cho reverb vào các track(trừ bass và kick) nhiều hay ít sẽ tạo ra được không gian của âm thanh,nhưng không nên lạm dụng vì dùng reverb nhiều sẽ là âm thanh bị nhoè,không nghe rõ.
    Khi mix bạn cần phải chú ý đến việc chỉnh PAN của các track,VD bạn để tiếng ghitar Accomp ở R 60, tiếng ghitar rải ở L 45 sẽ tạo ra hiệu ứng âm thanh Stereo của ghitar,nghe dày và rõ tiếng dù volume không to.
    Việc mix này muốn hay cần phải nghiên cứu học hỏi và nghe nhiều, bạn đừng hỏi dùng cái gì để tạo ra âm thanh hay và sâu vì tôi không biết,chỉ người mix tác phẩm đó mới biết họ dùng plug-in nào, căn chỉnh ra sao. Hãy nghe và phân tích rồi thử làm. Nếu có điều kiện thì tốt nhất bạn nên tìm đến các phòng thu xin học vì mỗi người khi mix đều có quan điểm và cảm nhận cũng như ý thích riêng. Bạn hãy để ý xem Thuý Nga Paris mix khác hẳn với các phòng thu ở Việt Nam vì họ thuê người Mỹ làm master,âm thanh của họ hay,đầy và rất nhiều reverb nhưng không nhoè. Ở VN mình hiện có Viết Tân mix cũng khá hay. Tất nhiên là do họ có phương tiện chuyên nghiệp,hiện đại và có nhiều $ cùng đội ngũ kỹ thuật có trình độ. Với anh em mình thì ít $ nên mix làm sao nghe thấy "được" là tốt lắm rồi,những phòng thu mình nói ở trên chỉ để nghe,tham khảo thôi,vì điều đó giúp cho bạn cái nhìn đúng đắn về mix.
    Bạn nên tìm trên mạng CD Breaking Silence của Janis Ian, CD này thu hoàn toàn Analog không chỉnh sửa,nhưng âm thanh hay tuyệt vời. Vì vậy không phải cứ master là hay hơn đâu...! Nhưng nhạc anh em mình tự làm trên PC mà không Master thì nói thật nghe không được,vì vậy vẫn phải master lại cho dễ nghe hơn.

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Em nghe nói là Wave Lab dùng để master phải không bác hamvui? Em tập làm nhạc trên máy tính, xuất ra file audio thì nghe âm lượng nó nhỏ. Phải chăng dùng thằng này để chỉnh cho âm thanh to hơn và có trọng lượng hơn.

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hunghunghung82 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Em nghe nói là Wave Lab dùng để master phải không bác hamvui? Em tập làm nhạc trên máy tính, xuất ra file audio thì nghe âm lượng nó nhỏ. Phải chăng dùng thằng này để chỉnh cho âm thanh to hơn và có trọng lượng hơn.
    Bạn Hưng hỏi lạ nhỉ, nếu chỉ muốn cho sóng âm to thì dùng bất kỳ chương trình chỉnh sửa audio nào từ cùi nhất cho đến xịn nhất đều có thể tăng âm lượng được, bản thân khi bạn làm nhạc trên máy tính thì lúc xuất ra bạn phải căn volume cho nó chứ
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

5. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hunghunghung82 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nếu muốn sóng âm to ra thì chỉ cần chọn Normanlize là xong, nó sẽ chuyển chỗ to nhất về 0db, việc dùng Wavelab thường là công đoạn cuối cùng để căn chỉnh bài nhạc vì nếu bạn thu cho người ta (hoặc làm beat) khoảng vài bài không có lẽ mỗi bài kêu to nhỏ 1 kiểu,âm thanh High,Mid,Low mỗi cái 1 kiểu hay sao. Vì thế dùng Wavelab để căn chỉnh cho tất cả các bài đều có âm lượng và âm sắc giống nhau, các phần High,Mid,Bass giống nhau và không cái nào bị thừa hoặc thiếu.
    Còn sóng âm to chưa chắc tiếng đã to,vấn để là độ Loudness như thế nào? Chẳng hạn Pop thường là từ -14 đến -12, Rock -10, Hiphop hay Dance là -8 đến -6,tuy nhiên rất khó để đạt được độ Loudness -10 trở lên nếu không có sự hỗ trợ của Hardware, vì dùng Software thì dễ bị vỡ tiếng nếu cố chỉnh Loudness lớn. Thông thường làm trên Software mình chỉ để đến -10 là quá cố gắng rồi và đấy là theo yêu cầu thôi, chứ để -12 là an toàn nhất.

7. 13 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Em xin lỗi nếu thắc mắc anh Mykinyeu nhiều quá: mình phải chỉnh độ Loudness như thế nào và vào đâu để chỉnh (trong Nuendo và Cubase)? Em còn gà trong lĩnh vực này mà.

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Gửi Thế Thương: Ý tớ nói là master thế nào để cho hình đồ thị của file audio đó nó vừa phải mà nghe âm lượng của nó vẫn chắc, vẫn đầy chứ không phải là dùng cái cần gạt volume. Có lẽ cái này phải dùng EQ và comp

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Mình cũng rất thích nhìn đồ thị đẹp nhưng vẫn đầy đặn. Chứ có 1 time mình Master kiểu gì mà đồ thị đen xì nhưng ko vỡ tiếng và âm thanh nghe rất dầy. Nhưng trông nó kinh quá. Được cái mang cái nhạc đồ thị đen xì đó đi đâu Play cũng hoành tráng vì Volume rất to. Có ai biết đấy là đồ thị xấu đẹp đâu. Miễn Music to đầy là sướng lỗ tai roài
    Bạn thử tham khảo các Video hướng dẫn chắc chắn có phần đó đó. Với lại đồ đạc của Tây hay các phòng thu chuyên nghiệp toàn là hàng xịn + với đồ rời nhiều ko sài phần mềm nhiều như anh em mình nên ........
    Sau 1 time mình Mix & Master thì thấy vấn đề chính là bản gốc của Beat có tốt hay ko? Nếu tốt thì bạn ko cần phải Mix & Master kỹ quá thì sẽ có đồ thị đẹp nhưng cũng khó để mà so bì với Tây.
    Còn nữa âm thanh ở WaveLab nghe sướng hơn ở Nuendo kể cả khi xuất ra cũng thế. Tuy ko hơn nhau là bao nhiêu nhưng mình vẫn khoái Master trên WaveLab.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

11. 8 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    chickvip's Avatar
    Đang ở
    HD
    Thanks
    12
    Được THANKS 256 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Tyros_2 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình cũng rất thích nhìn đồ thị đẹp nhưng vẫn đầy đặn. Chứ có 1 time mình Master kiểu gì mà đồ thị đen xì nhưng ko vỡ tiếng và âm thanh nghe rất dầy. Nhưng trông nó kinh quá. Được cái mang cái nhạc đồ thị đen xì đó đi đâu Play cũng hoành tráng vì Volume rất to. Có ai biết đấy là đồ thị xấu đẹp đâu. Miễn Music to đầy là sướng lỗ tai roài
    Bạn thử tham khảo các Video hướng dẫn chắc chắn có phần đó đó. Với lại đồ đạc của Tây hay các phòng thu chuyên nghiệp toàn là hàng xịn + với đồ rời nhiều ko sài phần mềm nhiều như anh em mình nên ........
    Sau 1 time mình Mix & Master thì thấy vấn đề chính là bản gốc của Beat có tốt hay ko? Nếu tốt thì bạn ko cần phải Mix & Master kỹ quá thì sẽ có đồ thị đẹp nhưng cũng khó để mà so bì với Tây.
    Còn nữa âm thanh ở WaveLab nghe sướng hơn ở Nuendo kể cả khi xuất ra cũng thế. Tuy ko hơn nhau là bao nhiêu nhưng mình vẫn khoái Master trên WaveLab.
    Mình cũng không hay làm nhạc nhưng mình tìm hiểu về nó cũng tương đối. các bạn mà xuất ra và mang đi sài luôn bằng phần mềm thu như NU hoặc WL thì nghe sẽ tồi lắm. Thông thường người ta hay chuyển file đó qua một phần mềm thứ 2 như SF chẳng hạn, để chỉnh trang chút ít tùy theo sở thích và phong cách nhạc của từng người . như vậy nhạc nghe sẽ hay hơn đó .

13. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới chickvip cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    key_chick's Avatar
    Thanks
    207
    Được THANKS 205 lần
    Trích dẫn Gửi bởi chickvip [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Mình cũng không hay làm nhạc nhưng mình tìm hiểu về nó cũng tương đối. các bạn mà xuất ra và mang đi sài luôn bằng phần mềm thu như NU hoặc WL thì nghe sẽ tồi lắm. Thông thường người ta hay chuyển file đó qua một phần mềm thứ 2 như SF chẳng hạn, để chỉnh trang chút ít tùy theo sở thích và phong cách nhạc của từng người . như vậy nhạc nghe sẽ hay hơn đó .
    Bạn họ nhà ~ giống mình viết tắt quá, viết thế thì ai mà hiểu được NU, WL và SF là gì, đã có công viết bài thì viết cho nó đầy đủ có hơn không
    _Cựu Trưởng Lão VKB_

Trùm spam khét tiếng bang VKB

Tuyệt chiêu thành danh: Đả Cẩu Bổng Pháp

Chém Gió Thần Công

15. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới key_chick cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    NU là Nuendo. WL: WaveLab còn cái SF là cái gì mình chịu thật. Nhưng đúng là viết cho những người biết thì ko sao chứ gà như anh em mình thì pó tay.com

Bạn ChickVip đến từ HD. HD có phải là Hải Dương ko? Ở chỗ nào Hải Dương vậy ta. Sao mình ko biết nhỉ? Chứng tỏ ở HD nhiều nhân tài tiềm ẩn quá.
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

17. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tyros_2 cho bài viết hữu ích này:

Trang 1 của 10 12345 ... CuốiCuối