Forum Home Your IP: 54.92.182.0

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 98

Chủ đề: Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần

Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Để Master tác phẩm của bạn,khi làm xong phải chịu khó 1 chút đó là export các track thành từng file .wave,VD: Drum khi soạn trên PC cần phải làm ít nhất là 3 track, 1 cho Kick,1 cho Snare và 1 cho số còn lại,sau đó khi mix bao giờ cũng mix từ thấp lên cao. Đầu tiên bạn phải mix kick với Bass cho 2 cái này quyện vào nhau,sau đó thêm các phần khác nhưng vẫn theo thứ tự từ thấp lên cao.
    Khi mix Snare có thể cho revevb để tạo độ sâu của âm thanh, việc cho reverb vào các track(trừ bass và kick) nhiều hay ít sẽ tạo ra được không gian của âm thanh,nhưng không nên lạm dụng vì dùng reverb nhiều sẽ là âm thanh bị nhoè,không nghe rõ.
    Khi mix bạn cần phải chú ý đến việc chỉnh PAN của các track,VD bạn để tiếng ghitar Accomp ở R 60, tiếng ghitar rải ở L 45 sẽ tạo ra hiệu ứng âm thanh Stereo của ghitar,nghe dày và rõ tiếng dù volume không to.
    Việc mix này muốn hay cần phải nghiên cứu học hỏi và nghe nhiều, bạn đừng hỏi dùng cái gì để tạo ra âm thanh hay và sâu vì tôi không biết,chỉ người mix tác phẩm đó mới biết họ dùng plug-in nào, căn chỉnh ra sao. Hãy nghe và phân tích rồi thử làm. Nếu có điều kiện thì tốt nhất bạn nên tìm đến các phòng thu xin học vì mỗi người khi mix đều có quan điểm và cảm nhận cũng như ý thích riêng. Bạn hãy để ý xem Thuý Nga Paris mix khác hẳn với các phòng thu ở Việt Nam vì họ thuê người Mỹ làm master,âm thanh của họ hay,đầy và rất nhiều reverb nhưng không nhoè. Ở VN mình hiện có Viết Tân mix cũng khá hay. Tất nhiên là do họ có phương tiện chuyên nghiệp,hiện đại và có nhiều $ cùng đội ngũ kỹ thuật có trình độ. Với anh em mình thì ít $ nên mix làm sao nghe thấy "được" là tốt lắm rồi,những phòng thu mình nói ở trên chỉ để nghe,tham khảo thôi,vì điều đó giúp cho bạn cái nhìn đúng đắn về mix.
    Bạn nên tìm trên mạng CD Breaking Silence của Janis Ian, CD này thu hoàn toàn Analog không chỉnh sửa,nhưng âm thanh hay tuyệt vời. Vì vậy không phải cứ master là hay hơn đâu...! Nhưng nhạc anh em mình tự làm trên PC mà không Master thì nói thật nghe không được,vì vậy vẫn phải master lại cho dễ nghe hơn.

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Cho mình hỏi bạn vanthuchb một chút nhé: Bài nào, giọng ca nào cũng mix theo một công thức thế này à?
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

Đại Học
    vanthuchb's Avatar
    Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    268
    Được THANKS 1,597 lần
    Trích dẫn Gửi bởi TheThuongNT [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Cho mình hỏi bạn vanthuchb một chút nhé: Bài nào, giọng ca nào cũng mix theo một công thức thế này à?
    cơ bản là như thế,mỗi người 1 cách mà.nam hay nữ đều được.cũng có thể 1 số giọng không hợp,nhưng em chưa gặp trường hợp đó.bác làm thử nếu bị lỗi thì chỉ để em chỉnh sửa.cái này không phải chỉnh méo tiếng đâu,nên không thể phá giọng mình được.tuy nhiên cũng đừng chỉnh quá,tùy tai của từng người nghe mà chỉnh.bác nào làm thử đi rồi cho em ý kiến,chứ các bác chưa làm mà cứ hỏi xuông kiểu này thì làm sao biết được hiệu quả.s1
    +++ vanthuchbstudio@gmail.com +++
    +++ vanthuc_studio@yahoo.com +++

4. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vanthuchb cho bài viết hữu ích này:

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần
    Cách làm của bạn không mới và cũng nhiều người làm như thế!:a:

Tuy nhiên các hiệu ứng của Soundforge không thể hay bằng các hiệu ứng của Cubase và các VST, hơn nữa việc Import và Export cũng làm giảm chất lượng âm thanh, ngay trong Cubase thường đưa các hiệu ứng vào đều qua Insert hoặc thông qua FX chứ không mấy ai Process cả, hơn nữa việc đưa hiệu ứng vào giọng hát và nghe trực tiếp với nhạc đệm sẽ giúp bạn cân bằng tốt hơn. Giả sử nếu mix trên SF rồi, khi đưa vào không thấy ưng lại phải mở SF ra làm lại...:f:???? Như thế có phải mất time k?

Còn tất nhiên là mỗi người làm việc theo một thói quen, mình làm sao mà thấy hay, ưng ý là được!

6. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Mykinyeu cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,367 lần
    đã chạy process và save lại trong SF rồi, sau đó đưa vào nghe chung với nhạc ko hợp thì có muốn mix lại cũng ko được nữa rồi.

8. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Đại Học
    vanthuchb's Avatar
    Đang ở
    Hòa Bình
    Thanks
    268
    Được THANKS 1,597 lần
    nghe vẻ cách của mình không được hay lắm,vậy vif
    +++ vanthuchbstudio@gmail.com +++
    +++ vanthuc_studio@yahoo.com +++

Amatuer Music-Art SonSon's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội City
    Thanks
    7,178
    Được THANKS 9,407 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    đã chạy process và save lại trong SF rồi, sau đó đưa vào nghe chung với nhạc ko hợp thì có muốn mix lại cũng ko được nữa rồi.
    Có thể save as tạm thời ra 1 file dùng thử đã xem có hợp không rồi mới thôi ko mix nữa , như vậy được ko anh

PTTH

Đang ở
    hcm
    Thanks
    1,196
    Được THANKS 280 lần

[help] Thứ tự các Effects khi mix ?

Các bác cho hỏi khi đưa các hiệu ứng âm thanh vào track audio có cần phải theo trình tự nào không ví dụ trường hợp muốn đưa EQ, Compressor, reverb vào thì cái nào trước, cái nào sau ?

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,367 lần
    Thường thì theo trình tự sau: Normalyzer-xử lý tạp âm-compressor-EQ-Reverb. Lý do sau khi compressor xong tín hiệu sẽ bị yếu đi và một số tần số sẽ giảm, do đó cần làm comp trước sau đó đến EQ để bù lại các phần thiếu hụt. Cuối cùng khi nghe đã hoàn hảo mới đưa chút reverb cho tiếng mọng hơn thôi!

13. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thường thì theo trình tự sau: Normalyzer-xử lý tạp âm-compressor-EQ-Reverb. Lý do sau khi compressor xong tín hiệu sẽ bị yếu đi và một số tần số sẽ giảm, do đó cần làm comp trước sau đó đến EQ để bù lại các phần thiếu hụt. Cuối cùng khi nghe đã hoàn hảo mới đưa chút reverb cho tiếng mọng hơn thôi!
    em gà mờ về studio thì làm ngược với bác tí : normal (70% hoặc -2,5dB) - silen những chỗ cần - EQ - Comp.... Sau khi mix cả nhạc và lời thì comp thêm lần nữa, đương nhiên thông số mỗi lần comp sẽ phải khác nhau. :a:

Effect thì em thu trực tiếp luôn rồi (dùng hardware) . Chỉ tiện khi thu nhạc vàng hay các loại nhạc không cần xử lý effect nhiều. Chỉnh chuẩn rồi cứ thế thu luôn. Ama-tơ mà

Ngay cả giọng hát đã được xử lý ban đầu bằng hardware luôn (eq, comp) . Sau đó xuất đường digital-out 96KHz từ hardware vào card sound.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

15. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Trích dẫn Gửi bởi Mykinyeu [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Việc mix này muốn ha Bạn hãy để ý xem Thuý Nga Paris mix khác hẳn với các phòng thu ở Việt Nam vì họ thuê người Mỹ làm master,âm thanh của họ hay,đầy và rất nhiều reverb nhưng không nhoè. .
    Em thấy Asia mix vẫn là chuẩn nhất, nghe thực sự quyến rũ. Trong vòng 2 năm trở lại đây âm thanh của họ hay hơn trước rất nhiều. Thuý Nga thì bây giờ cũng khá hơn rồi. Chứ trước kia âm thanh vẫn bị mỏng.

Em thường xuyên nghe các DVD của những trung tâm này , có so sánh khá kỹ, nên mạo muội nhận xét chủ quan như vậy.
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

17. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Trang 4 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 12345678 ... CuốiCuối