Forum Home Your IP: 54.92.182.0

Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 98

Chủ đề: Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần

Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Để Master tác phẩm của bạn,khi làm xong phải chịu khó 1 chút đó là export các track thành từng file .wave,VD: Drum khi soạn trên PC cần phải làm ít nhất là 3 track, 1 cho Kick,1 cho Snare và 1 cho số còn lại,sau đó khi mix bao giờ cũng mix từ thấp lên cao. Đầu tiên bạn phải mix kick với Bass cho 2 cái này quyện vào nhau,sau đó thêm các phần khác nhưng vẫn theo thứ tự từ thấp lên cao.
    Khi mix Snare có thể cho revevb để tạo độ sâu của âm thanh, việc cho reverb vào các track(trừ bass và kick) nhiều hay ít sẽ tạo ra được không gian của âm thanh,nhưng không nên lạm dụng vì dùng reverb nhiều sẽ là âm thanh bị nhoè,không nghe rõ.
    Khi mix bạn cần phải chú ý đến việc chỉnh PAN của các track,VD bạn để tiếng ghitar Accomp ở R 60, tiếng ghitar rải ở L 45 sẽ tạo ra hiệu ứng âm thanh Stereo của ghitar,nghe dày và rõ tiếng dù volume không to.
    Việc mix này muốn hay cần phải nghiên cứu học hỏi và nghe nhiều, bạn đừng hỏi dùng cái gì để tạo ra âm thanh hay và sâu vì tôi không biết,chỉ người mix tác phẩm đó mới biết họ dùng plug-in nào, căn chỉnh ra sao. Hãy nghe và phân tích rồi thử làm. Nếu có điều kiện thì tốt nhất bạn nên tìm đến các phòng thu xin học vì mỗi người khi mix đều có quan điểm và cảm nhận cũng như ý thích riêng. Bạn hãy để ý xem Thuý Nga Paris mix khác hẳn với các phòng thu ở Việt Nam vì họ thuê người Mỹ làm master,âm thanh của họ hay,đầy và rất nhiều reverb nhưng không nhoè. Ở VN mình hiện có Viết Tân mix cũng khá hay. Tất nhiên là do họ có phương tiện chuyên nghiệp,hiện đại và có nhiều $ cùng đội ngũ kỹ thuật có trình độ. Với anh em mình thì ít $ nên mix làm sao nghe thấy "được" là tốt lắm rồi,những phòng thu mình nói ở trên chỉ để nghe,tham khảo thôi,vì điều đó giúp cho bạn cái nhìn đúng đắn về mix.
    Bạn nên tìm trên mạng CD Breaking Silence của Janis Ian, CD này thu hoàn toàn Analog không chỉnh sửa,nhưng âm thanh hay tuyệt vời. Vì vậy không phải cứ master là hay hơn đâu...! Nhưng nhạc anh em mình tự làm trên PC mà không Master thì nói thật nghe không được,vì vậy vẫn phải master lại cho dễ nghe hơn.

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    1,176
    Được THANKS 1,792 lần
    SF chắc là sound forge, em đoán mò thôi, nếu sai đừng trách em tội nghiệp

3. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Tocdai cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    Tyros_2's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    3,574
    Được THANKS 14,157 lần
    Em giỏi thế. Đúng rồi đó. Chuẩn đó. Anh suốt ngày làm việc với SF mà ko nghĩ ra. Chán thật. Anh rất có lời khen ngợi em đó. Thế anh TheThuong đã mách cái vụ T2 rủ em đi tắm biển chưa? Thực ra là ko phải anh đâu. Ông TheThuong nói là anh ko biết bơi chỉ biết lặn thôi.
    :g:
    Nick : Harylama_1984@yahoo.com
    Email : Tyros21984@gmail.com
    Phone : 0974.1.2.1984
    Music Arranger :
    Tyros-2 & UF-80 Classic & M-Key_V2

Manager
    Midi2657's Avatar
    Đang ở
    Thành phố Vũng Tàu
    Thanks
    17,448
    Được THANKS 24,703 lần
    SF chắc là Soundforge rùi,bên midi thì là Soundfont.Còn bạn ChickVip chắc tới từ ổ cứng(HD)

6. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Midi2657 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,749 lần

Xin được góp ý kỹ thuật thu âm

Em hì hục từ 2 giờ chiều đến 1 giờ đêm để thu âm 1 bài cải lương,vừa thu vừa tham khảo ý kiến anh em,mấy bác góp ý dùm xem thu bằng cạc liền máy tính thế này có ổn k nhé ? cần thêm bớt cái chi góp ý em rút kinh nghệm nhé

Đao Phủ

8. 17 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,367 lần
    Thu bằng cạc liền vậy là cố gắng lắm rồi. Nhưng nghe qua thấy giọng hát hơi nhiều reverb nên giọng nó cứ uôm uôm và tần số cao nhiều quá nên hơi chói và tiếng suỵt shh hơi nhiều tạp âm sì cũng nên lọc, quên làm rồi sao mà để xì dữ vậy
    Theo anh sửa lại một số điểm sau
    1-Do là cải lương nên giọng hát thường nhiều vang, nhưng nếu chỉ thêm thật nhiều Reverb sẽ ù, nếu giảm bớt thời gian ngân của reverb và thêm một chút xíu delay thôi vì anh nghe cải luơng họ hay dùng cái này, chú ý đừng để nhiều làm hơi một chút thôi để giọng hát khỏi nhòe
    2-Dùng EQ giảm chút dãy tần số 10000Khz trở lên, nến dùng kêt hợp với plugin DeEsser trong gói Wave để loại bỏ tiếng Shh
    3-Nên lọc tạp âm xì các track nhưng anh đã chỉ bằng công cụ Noise Reduction có sẵn trong Cool edit

Mới thu và dùng cạc tiếng liền vậy là khá lắm rồi :n::n::n::n::n:

10. 12 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,749 lần
    Trích dẫn Gửi bởi HamVui [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Thu bằng cạc liền vậy là cố gắng lắm rồi. Nhưng nghe qua thấy giọng hát hơi nhiều reverb nên giọng nó cứ uôm uôm và tần số cao nhiều quá nên hơi chói và tiếng suỵt shh hơi nhiều tạp âm sì cũng nên lọc, quên làm rồi sao mà để xì dữ vậy
    Theo anh sửa lại một số điểm sau
    1-Do là cải lương nên giọng hát thường nhiều vang, nhưng nếu chỉ thêm thật nhiều Reverb sẽ ù, nếu giảm bớt thời gian ngân của reverb và thêm một chút xíu delay thôi vì anh nghe cải luơng họ hay dùng cái này, chú ý đừng để nhiều làm hơi một chút thôi để giọng hát khỏi nhòe
    2-Dùng EQ giảm chút dãy tần số 10000Khz trở lên, nến dùng kêt hợp với plugin DeEsser trong gói Wave để loại bỏ tiếng Shh
    3-Nên lọc tạp âm xì các track nhưng anh đã chỉ bằng công cụ Noise Reduction có sẵn trong Cool edit

Mới thu và dùng cạc tiếng liền vậy là khá lắm rồi :n::n::n::n::n:
    về phần reves em rút kinh nghiệm rồi,còn phần lọc tiếng thì em có lọc đấy chứ ,hay do em lấy mẫu k được chuẩn hả anh

Đao Phủ

12. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Administrator
    HamVui's Avatar
    Thanks
    6,141
    Được THANKS 24,367 lần
    Trích dẫn Gửi bởi vuongminh2006 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    về phần reves em rút kinh nghiệm rồi,còn phần lọc tiếng thì em có lọc đấy chứ ,hay do em lấy mẫu k được chuẩn hả anh
    Có thể em lọc còn sót vì chắc thu nhiều lần và nhiều track vì anh thấy có đoạn xì có đoạn ko, nhất là những đoạn đổ ko nhạc đó, xì dã man. Trước khi mixdown em nên bỏ chút thời gian nghe lại từng track để kiểm tra lại

14. 9 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới HamVui cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    hunghunghung82's Avatar
    Đang ở
    Hà Nam
    Thanks
    5,640
    Được THANKS 3,651 lần
    Chà, bác Tùng chơi đàn đã hay, hát cũng hay không kém các diễn viên cải lương chính hiệu.

16. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới hunghunghung82 cho bài viết hữu ích này:

ViAnhEm.com Team
    VuongMinh2006's Avatar
    Đang ở
    Nam Định
    Thanks
    12,166
    Được THANKS 16,749 lần
    Trích dẫn Gửi bởi hunghunghung82 [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Chà, bác Tùng chơi đàn đã hay, hát cũng hay không kém các diễn viên cải lương chính hiệu.
    Không phải em hát đâu ,mà là thu cho cái ông ở doàn ấy mà,em đang muốn các bác góp cho em về cách chỉnh tiếng đã hợp lý chưa thôi,đang học anh ham vui thu âm ấy mà

Đao Phủ

18. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới VuongMinh2006 cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,028 lần
    Xì là do đàn, đoạn cắt nhạc để đổ câu hát không hề có xì, anh vuongminh2006 cắt nhạc cái rụp nên hẫng và nghe hơi bị cắt ghép
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

20. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Trang 2 của 10 Đầu tiênĐầu tiên 123456 ... CuốiCuối