Forum Home Your IP: 54.80.102.170

Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910
Kết quả 91 đến 98 của 98

Chủ đề: Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Manager
    Mykinyeu's Avatar
    Đang ở
    Hải Dương
    Thanks
    1,604
    Được THANKS 10,233 lần

Trao đổi cách Mix, xử lý effect và Master

Để Master tác phẩm của bạn,khi làm xong phải chịu khó 1 chút đó là export các track thành từng file .wave,VD: Drum khi soạn trên PC cần phải làm ít nhất là 3 track, 1 cho Kick,1 cho Snare và 1 cho số còn lại,sau đó khi mix bao giờ cũng mix từ thấp lên cao. Đầu tiên bạn phải mix kick với Bass cho 2 cái này quyện vào nhau,sau đó thêm các phần khác nhưng vẫn theo thứ tự từ thấp lên cao.
    Khi mix Snare có thể cho revevb để tạo độ sâu của âm thanh, việc cho reverb vào các track(trừ bass và kick) nhiều hay ít sẽ tạo ra được không gian của âm thanh,nhưng không nên lạm dụng vì dùng reverb nhiều sẽ là âm thanh bị nhoè,không nghe rõ.
    Khi mix bạn cần phải chú ý đến việc chỉnh PAN của các track,VD bạn để tiếng ghitar Accomp ở R 60, tiếng ghitar rải ở L 45 sẽ tạo ra hiệu ứng âm thanh Stereo của ghitar,nghe dày và rõ tiếng dù volume không to.
    Việc mix này muốn hay cần phải nghiên cứu học hỏi và nghe nhiều, bạn đừng hỏi dùng cái gì để tạo ra âm thanh hay và sâu vì tôi không biết,chỉ người mix tác phẩm đó mới biết họ dùng plug-in nào, căn chỉnh ra sao. Hãy nghe và phân tích rồi thử làm. Nếu có điều kiện thì tốt nhất bạn nên tìm đến các phòng thu xin học vì mỗi người khi mix đều có quan điểm và cảm nhận cũng như ý thích riêng. Bạn hãy để ý xem Thuý Nga Paris mix khác hẳn với các phòng thu ở Việt Nam vì họ thuê người Mỹ làm master,âm thanh của họ hay,đầy và rất nhiều reverb nhưng không nhoè. Ở VN mình hiện có Viết Tân mix cũng khá hay. Tất nhiên là do họ có phương tiện chuyên nghiệp,hiện đại và có nhiều $ cùng đội ngũ kỹ thuật có trình độ. Với anh em mình thì ít $ nên mix làm sao nghe thấy "được" là tốt lắm rồi,những phòng thu mình nói ở trên chỉ để nghe,tham khảo thôi,vì điều đó giúp cho bạn cái nhìn đúng đắn về mix.
    Bạn nên tìm trên mạng CD Breaking Silence của Janis Ian, CD này thu hoàn toàn Analog không chỉnh sửa,nhưng âm thanh hay tuyệt vời. Vì vậy không phải cứ master là hay hơn đâu...! Nhưng nhạc anh em mình tự làm trên PC mà không Master thì nói thật nghe không được,vì vậy vẫn phải master lại cho dễ nghe hơn.

Lấy chồng xứ lạ kimchi_2010's Avatar
    Đang ở
    ĐIẾU NGƯ CẦY
    Thanks
    1,325
    Được THANKS 3,085 lần

Cái này dễ hĩu thôi mà !
    Cũng như chạy xe thì có loại 50 c/c, 100c/c

Tham khảo tần số các nhạc cụ cần thiết để mix tại: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Tiếc gì một cái Click tay
    Xem xong không bấm Thank khìu đi Anhem !

3. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới kimchi_2010 cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    Dương Cool's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    234
    Được THANKS 136 lần
    Các anh ơi, hiện tại em ko post chủ đề mới đc, nên em muốn hỏi qua mọi người về vài vấn đề như sau, mong anh em hồi âm giùm :
    1. Mix nhạc theo em hiểu là thêm các hiệu ứng, EQ và Comp âm thanh đúng ko ạ
    2. Master là công đoạn như thế nào, tác dụng cụ thể của nó ra sao mà lại dùng để hoàn thiện bản nhạc
    3. Các anh em có thể nói qua sơ sơ về quy trình Master 1 bản nhạc như nào ko ạ ? Vì em làm Beat nhạc trên Cubase, làm rất cẩn thận rồi, dùng toàn các Sample khủng mà nghe nó cứ như mấy cái bài Karaoke MIDI vi tính 6 số ngày xưa ấy vậy rốt cuộc là như nào ạ, anh em trả lời giúp em với

?

5. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Dương Cool cho bài viết hữu ích này:

Đài Truyền Hình Việt Nam vtv_3's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Thanks
    4,366
    Được THANKS 1,647 lần
    Đúng rồi đó, mix là bước thêm các hiệu ứng như verb, delay, eq, điều chỉnh âm lượng từng track cho hài hòa với tổng thể, pan vị trí nhạc cụ trong dải rộng Stereo để các track của bài được sắc nét và tốt hơn, track nào cũng đc nghe rõ, không che lấp nhau trong bài nhạc
    Quá trình master bài nhạc bạn phải vận dụng các công cụ xử lý âm thanh thêm 1 lần nữa để giúp tổng thể bài nhạc được đều đặn, giúp lấy lại những gì đã bị mất, cũng như thiếu trong khi mix. Cần có đôi tai tốt và kinh nghiệm chiến đấu, làm việc lâu dài chứ không có công thức nào cả.
    Không phải cứ dùng sample khủng là hay đâu, mix và master nó chiếm phần lớn về chất lượng âm thanh đấy!Bảo sao bộ nào mình cũng nghe demo thấy hay, đến lúc down về thì hóa ra chả ra gì => mình mix kém

7. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vtv_3 cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    Dương Cool's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    234
    Được THANKS 136 lần
    Vậy mấu chốt giữa những Beat nhạc như của Tuấn Hưng và mấy bài Karaoke 6 số MIDI kia là ở khâu Master hả bác
    Có tài liệu nào hướng dẫn Mix và Master ko, bác chỉ em với em chưa biết gì về mấy cái này, ít ra cũng cần biết qua qua về những bước cơ bản chứ ạ

!

9. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Dương Cool cho bài viết hữu ích này:

Đài Truyền Hình Việt Nam vtv_3's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa, Đồng Nai
    Thanks
    4,366
    Được THANKS 1,647 lần
    Mix và master chiếm đến 60%, sound hay chiếm 40%. Tất cả tạo nên một tác phẩm tốt. Mấy bài của studio thiết bị họ tốt + với kinh nghiệm của họ(chuyên nghiệp mà) cho nên họ làm ra sản phẩm chắc chắn là tốt hơn mình. Mấy bài ở Karaoke 6 số, con midi thì bộ nhớ của nó có vài mb cho toàn bộ sample để phát làm sao mà hay được. Hơn nữa file midi làm không được chất lượng như nhau (bài thì nhịp phách có khi sai, bài thì giai điệu gõ ko đúng....) các ông làm cho nghe được như thế là hay lắm rồi.
    Bạn cần tài liệu có thể tải cái này về và in ra nếu muốn: Hướng dẫn thu thanh và soạn nhạc trên Cubase của NS Mai Kiên.
    Link: [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Trong tài liệu, anh Mai Kiên đã hướng dẫn rất chi tiết về các bước sử dụng, cách bấm thu, soạn nhạc midi cho đến hoàn thiện bài nhạc, mix và master, in đĩa..... Bạn có thể đọc, mình học Cubase cũng nhờ tài liệu của anh ấy. Đảm bảo bạn sẽ tiến bộ
    Chúc bạn thành công!

11. 6 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới vtv_3 cho bài viết hữu ích này:

Cao Đẳng
    Dương Cool's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    234
    Được THANKS 136 lần
    Thực sự là quá cảm ơn bác
    Có gì sẽ trao đổi với bác sau từ hồi vào 4rum tới giờ là bác giúp em nhiều nhất

!

13. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Dương Cool cho bài viết hữu ích này:

PTTH
    tranhuu's Avatar
    Đang ở
    tp Huế
    Thanks
    152
    Được THANKS 50 lần
    Ở Sài gòn hay Hà Nội có chỗ nào dạy mix và masting nhạc ko nhỉ? Nhờ các Bác giới thiệu, chú muốn đi học 1 chuyến!!!hihi

Cao Đẳng
    Dương Cool's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    234
    Được THANKS 136 lần
    Các bác hướng dẫn em cách mix tiếng Piano (bản thô) thành tiếng Piano có Pedal với ạ, tiếng Pedal nó ngân rất hay, e thử reverb rồi nhưng ko ra đc

!

Trang 10 của 10 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910