Forum Home Your IP: 54.158.52.166

Trang 5 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 12345678915 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 158

Chủ đề: Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

PTTH

Đang ở
    binh thuan
    Thanks
    566
    Được THANKS 1,167 lần

Thảo luận về crossover (phân tần cho loa)

Hôm nay em mua 1 cái Crossover của VN nhưng không có sách HDSD kèm theo nên về em thấy sau nó khó sữ dụng quá. Nhờ anh em rành vụ này giúp đỡ giùm nha.
    Mặt sau mỗi kênh có 5 ổ cắm jắc 6ly:1 input,2 Low Unbal,3 Low BAL,4 Hight unbal,5 Hight bal. Ngoài ra ở giữa 2 kênh cố 1 ổ jắc 6ly low sum out
    Mặt trước mỗi kênh có 4 nút vặn:1 gain,2low,3 hight,4low/hight(100-1000db)
    Vậy cho em hỏi khi mình muốn setup 1 cặp full và một cặp sub, cả hai đều cho qua crossover thì em nên setup( cắm jắc ) như thế nào để âm thanh ra đủ tần số từ 20hz-20khz và mỗi loa làm đúng nhiệm vụ của nó
    Thắc mắc em là: loa sub nên ra từ low unbal hay low bal hay low sum out
    loa full ra từ hight bal hay là hight unbal.
    Xin các anh em rành về crosover hãy hướng dẫn giùm em. Xin chân thành cám ơn
    Luôn Yêu Mến Tất Cả Đồng Nghiệp

2. 10 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới han s910 cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Luôn tiện đây cho Anh hỏi thêm . Anh dùng cái crossever dbx stereo 2 way ,anh có cặp sup , full và âm ly công suất . vậy phải nối dây tín hiệu đến crossever , Equai lĩez và công suất để ra loa như nào cho hiệu quả .Nếu muốn gắn 1 cái compressor nữa thì phải làm sao . Cám ơn Em .

4. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Subscriber
    NgocHungPhat's Avatar
    Đang ở
    Biên Hòa
    Thanks
    2,341
    Được THANKS 2,469 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Luôn tiện đây cho Anh hỏi thêm . Anh dùng cái crossever dbx stereo 2 way ,anh có cặp sup , full và âm ly công suất . vậy phải nối dây tín hiệu đến crossever , Equai lĩez và công suất để ra loa như nào cho hiệu quả .Nếu muốn gắn 1 cái compressor nữa thì phải làm sao . Cám ơn Em .
    Từ Mixer out ra L/R anh cắm vào input L/R của Equalizer, từ output của Equalizer cắm xuống input L/R của Crossover.
    + Từ Chanel A của Crossover DBX nó sẽ cho out ra 1 đường là Low (cắm xuống main đánh sub), Hight (Cắm xuống main đánh full), làm tương tự cho Chanel B của Crossover. Ngoài ra trên Crossver DBX nó có 1 đường SUM để đánh SUB, nếu dùng đường này anh chỉ cần dùng 1 dây tín hiệu cắm thẳng xuống main đánh sub (tuy nhiên lúc này main của anh phải gạt sang chế độ mono, hoặc nếu main của anh công suất lớn thì cũng có thể đánh chung 1 chanel cho 1 cặp sub thì khỏi cần gạt qua mono)
    + Còn cân chỉnh tần số thì tùy vào loa và công suất của anh.

Cái Quadravarb thì em chưa tìm hiểu về delay, em sẽ tìm hiểu và báo lại cho anh.

Chào anh!
    NGỌC HƯNG PHÁT
    CUNG CẤP ÂM THANH SÂN KHẤU - CÁC PHỤ KIỆN ÂM THANH - NHẠC CỤ NHẬP KHẨU
    479 Nguyễn Ái Quốc - Khu Phố 6 - P. Hố Nai - Biên Hòa - Đồng Nai
    0909.220.698 - 0908.330.698

6. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới NgocHungPhat cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Phú Yên
    Thanks
    982
    Được THANKS 453 lần
    Do loa full của Anh có gắn bộ phân tần bên trong rồi ,vậy khi dùng Crossover ngoài vào loa Full thì có bị sai lệch các tần số không em .cám ơn hướng dẫn của em .

8. Thành viên sau đã Bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới sonloan cho bài viết hữu ích này:

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Trích dẫn Gửi bởi sonloan [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Do loa full của Anh có gắn bộ phân tần bên trong rồi ,vậy khi dùng Crossover ngoài vào loa Full thì có bị sai lệch các tần số không em .cám ơn hướng dẫn của em .
    Sai làm sao được, đó là lọc tần số, giả sử crossover cắt các tần số dưới 200hz cho vào loa full, còn phân tần trong loa có tần số là 800Hz, thì phần tần số trên 800Hz sẽ lên họng treble, còn các tần số từ 200-800hz sẽ chạy ở họng bass của loa full, các tần số dưới 200 bị cắt trước khi vào loa rồi thì không có mà thôi
    Nhắc nhở bác đăng bài cho đúng chỗ, đừng có đâu cũng "tiện đây cho anh hỏi" rồi sẽ làm cho các chủ đề của diễn đàn không còn liền mạch, những người khác gặp vấn đề tương tự cũng không thể đọc được những thông tin cũ vì bài viết không đăng đúng chỗ.
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

10. 3 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Một bát độ là một quãng của dải tần số có giá trị gấp đôi tần số gốc.
    Ví dụ: khi phân tần cắt với độ dốc 6dB/bát độ (6dB/octave) tại điểm bắt đầu cắt có giá trị 1200Hz thì có nghĩa là bắt đầu từ giá trị tần số 2400Hz (giá trị này trở xuống nếu dùng cuộn cảm để cản tần số cao, giá trị này trở lên nếu dùng tụ điện để cản tần số thấp), nó sẽ bị lệch pha đi 90 độ so với tín hiệu gốc (tín hiệu gốc là tín hiệu chưa qua phân tần).
    Đôi khi người làm phân tần hoặc chỉnh phân tần trong loa, hoặc chỉnh phân tần chủ động (active crossover) lại thấy sự phối hợp này thật là hay khi mà ứng dụng đáp tuyến tổng thể của mỗi dải để phối hợp đảo pha cho các dải sau khi cắt.
    Em xin giải thích thêm về cái hình đã đưa ra này

1 và 2 là hai loa làm việc ở 2 dải tần khác nhau, cũng có thể là hai loa full luôn. Độ dài véc tơ 1 và 2 coi là độ lớn âm thanh của bản thân nó, còn 1+2 là tổng 2 véc tơ cộng lại, nó có độ lớn khác nhau khi mà góc lệch pha của 1 và 2 khác nhau. Điều đó nói lên việc cần phải đảo pha như thế nào để âm thanh phát ra là tối ưu nhất.
    Đôi khi đảo đúng pha lại là một điều không nên khi mà tại khoảng giao tần nó bị gồ lên nhiều quá (bị hum tiếng). Nếu đảo pha mà hết bị hum thì việc đảo pha là nên làm, nếu đảo pha mà bị loãng tiếng thì thà rằng mình không đảo pha nhưng dùng EQ để cắt tần số hum còn tốt hơn.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

12. 7 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

Tiểu học
    Đang ở
    nguyen thanh trinh
    Thanks
    0
    Được THANKS 0 lần

Hỏi về phân tần và cách tự làm phân tần

Lời đầu tiên em xin chào cả nhà . chẳng là em cũng mới làm âm thanh hôn nay đi đám cưới đứa bạn thấy có đôi 938 thánh gíong nhưng phân tần của nó cho ra tiếng alo hay quá nên hôm nay em nên diễn đàn nhờ các bác có kỹ năng làm phân tần chỉ giáo cho em ít . vi e nghe nói phân tần là thứ quan trọng không thể thiếu được để loa hay dù bass hay tress có hay thế nào mà phân tần rở thì cũng vứt bỏ đúng không các bác . nên em mong nhận được sự chỉ giáo của các bác

Nghiên Cứu Sinh
    Pro_Spk's Avatar
    Đang ở
    Hà Nội
    Thanks
    2,201
    Được THANKS 4,297 lần
    Em xin thảo luận với bác thế này.
    Theo nguyên tắc thiết kế một cái loa, đâu tiên là xác định mục đích mà cái loa nó phục vụ mình cái gì, rồi sau chọn củ loa, sau đó là đóng thùng loa, sau đó mới đến làm phân tần.
    Thế nên việc làm cái phân tần thì đòi hỏi đầu tiên là đáp tuyến driver ra sao, sau đó lựa chọn tần số cắt hợp lý và quyết định thể tích thùng cho loa trung.
    Trên nguyên tắc thì không thể làm cho một chiếc loa này cho ra chất âm giống chiếc loa kia (chỉ gần giống thôi)
    Bản thân em đã làm ra chiếc loa dạng 938, lọ mọ tìm tòi nghiên cứu mấy năm trời nhưng không thể giống hêt được.
    Thế nên em khuyên bác không nên làm, vì mất rát nhiều công thử đi thử lại, cho đi thực tế đánh thử. Lằng nhằng lắm. Tốt nhất là bác mua cặp loa JBL JRX115 về thay cho nó cái loa treb mà dùng (treb của nó cực kỳ chuối), và muốn có tiếng trầm nữa thì mua loa sub JRX118 là xong.
    FACEBOOK giao lưu của nhà cháu đây ạ.
    http://www.facebook.com/profile.php?id=100003199555148

15. 5 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới Pro_Spk cho bài viết hữu ích này:

PTTH

Đang ở
    ha noi 2
    Thanks
    91
    Được THANKS 23 lần
    Em cũng chỉ muốn lam để lấy tiếng alo thôi chứ ko muốn giông đâu ah

Truly Very Noob

TheThuongNT's Avatar
    Đang ở
    Hải Phòng citi
    Thanks
    34,687
    Được THANKS 29,029 lần
    Đã trả lời bạn tienmanh011087 qua mail nhưng ở đây nhắc nhở bạn luôn: Ở diễn đàn vianhem.com có rất nhiều chủ đề có sẵn, bạn hãy sử dụng công cụ tìm kiếm tìm xem có vấn đề nào liên quan tương tự vấn đề của mình hay không rồi đăng bài như là một bài trả lời, không lạm dụng bất kỳ vấn đề gì cũng mở một chủ đề mới, điều đó sẽ làm loãng diễn đàn, khó khăn cho tìm kiếm, các bạn khác gặp vấn đề giống như bạn không thể tìm được nội dung cần tìm và cuối cùng các thành viên ban quản trị lại phải di chuyển topic mới của bạn ghép vào một topic trước đó (như bài viết của amthanh87 và rất nhiều topic trước đây của tienmanh011087).
    Trở lại nội dung: Mỗi thành phần của một dàn âm thanh sẽ góp phần làm nên hiệu quả chung của dàn âm thanh, bạn nên tìm hiểu và trang bị kiến thức về âm thanh trước khi "đoán" rằng crossover (phân tần) làm cho cái ALO hay hơn [Chỉ thành viên đăng ký mới nhìn thấy link. ]
    Nguyện đi với anh suốt con đường dài, dù cho khó khăn vẫn chờ ta phía trước

18. 2 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới TheThuongNT cho bài viết hữu ích này:

Đại Học

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    225
    Được THANKS 2,702 lần
    Các bác cứ xài thử crossover digital (Loudspeaker Controller) đi , sẽ thấy mấy anh analog không có cửa so sánh . Phổ biến là nhãn hiệu dbx, em đang dùng dbx PA+ & dbx 260, khá ổn.

Loại digital cho phép : đánh chồng hoặc ngắt quãng dải tần số, lựa chọn loại filter LR (mặc định cho loại cross analog) , BW, BS, độ suy giảm 6, 12, 18, 24, 36 hay 48db, căn delay giữa các ngõ output, tích hợp các tính năng EQ Graphic 31 band , Limiter ... cực kỳ hữu dụng
    Đồ chơi : Micro SHURE UR4D+/KSM9, DriveRack DBX 4800 - DBX 260, Effect Lexicon PCM91 - PCM81 - TC M3000, Processor TC DBMax - TC Finalizer 96k - TC P2 Level, EQ KlarkTeknik DN410, Preamp Focusrite ISA428, TASCAM DV-RA1000HD, Mixer A&H WZ 1442 ...

094 888 6667

20. 4 thành viên sau đây đã bấm nút Thanks (gửi lời cảm ơn) tới thaoprosound cho bài viết hữu ích này:

Trang 5 của 16 Đầu tiênĐầu tiên 12345678915 ... CuốiCuối